bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

GaTrongCon

Thành viên
Vậy là bác Đỗ Bình hiếu được BM

Cám ơn tình cảm của các bạn.. BM xin thú thật đang… tu có lẽ cũng khoảng hơn 10 năm rồi ,,
Thật may mắn khi gặp dd này cùng các BÁC đã hết lòng hướng dẫn mọi người những bài học thật vô giá. Sẽ may mắn hơn nữa nếu cháu có thể thấy được chân dung của bác BINHMINH dù chỉ 1 lần, vì ngoài bác ra thì các bác trên dd này ít nhiều cháu đã được diện kiến dung nhan những tấm lòng hào hiệp, hết lòng truyền dạy những kinh nghiệm xương máu mà ko đòi hỏi gì cho bản thân.

CHÚC CÁC BÁC 1 MÙA GIÁNG SINH BÌNH AN, VUI VẼ VÀ THẬT NHIỀU HẠNH PHÚC"

babyblue

Thành viên
..Hằng năm vào cuối tháng 10 al tôi đều thay đất cho các chậu Bông Giấy để chuẩn bị cho nở hoa vào tết.. với chất trồng tôi đều tự chế tạo lấy… nhưng năm đó còn 5 cây cuối cùng thì hết…đất
Tôi bèn đến cơ sở bán hoa cảnh của 1 vị nổi tiếng và có chức phận lớn trong hội Hoa Lan cây cảnh Thành Phố HCM…mua vài bao về :
Tro trấu hạt bự..vỏ đậu phụng nát..”phân bò ?!” nhưng chưa bóp nát..rơm mục xé vụn. đất cục bóp nhẹ là nát ra.. xơ dừa mục..tất cả trông thật an toàn nhìn qua không thể chê được
Bông giấy là cây dễ trồng nhất…thế mà 5 cây bông giấy được thay bằng chất trồng mua về đó đọt non ra là…rụi..
Biết ngay chất trồng có vấn đề…tôi phải đánh xe xuống Thủ Đức vào vườn Mai của 1 người bạn..lấy vài bao chuyên dùng cho mai…về thay gấp….cho 4 cây thôi…(1 cây tôi để lại)

4 cây được cấp cứu do chết hụt đó phát triển rất tốt nhưng phải đến gần ra giêng mới trổ bông đẹp
Còn cây cuối cùng..tôi dùng 1/4 đất của vị “chức sắc” đó pha với ¾ đất của vườn mai Thủ Đức…đọt non ra vẫn…rụi..
Thế là kết luận được rồi..tôi thay hoàn toàn bằng chất trồng mới..cây bông giấy tội ngiệp đó..phát triển đọt non tươi tốt trở lại nhưng yếu , không xum xuê..phải vài tháng sau nó mới khỏe thực sự trở lại
Bác thấy chưa với chất trồng tồi quá thì dù cho có ¼ thôi nó vẫn làm cho cây bông giấy…chết dở

Vì lí do bè bạn tế nhị quá nên Tôi không hề trực tiếp…phản ảnh điều này..nhưng nhờ 1 người…phụ nữ đến phản ảnh và cửa hàng trả lời là : đọt non thui rụi là do chị không biết cách…thay đất cho bông giấy?!!!

Năm nay…tôi lại thiếu đất cho bông giấy.. tôi lại đến cơ sở của vị đó mua về tôi nhận thấy đã có khác lạ : bao bì in tên Ông có địa chỉ và điện thoại…v,,v,
Lần này các cây bông giấy phát triển tốt..đọt ra búa xua bấm đọt mỏi tay...

***bác Vi ơi, qua bài này cháu có mong muốn nhỏ xin bác chia sẻ (mà cũng là điều cháu đặc biệt quan tâm nhiều nhất):
như cháu đây chỉ chơi vài chậu mai nhỏ lại trồng trên sân thượng nhỏ hẹp, nên việc chuẩn bị chất trồng cho mai thực sự mà nói rất khó khăn, rất muốn chịu khó để có chất trồng tốt cho cây mai mình yêu quí nhưng quả thật ko thể nên đành trồng với chất trồng đơn giản chỉ toàn vỏ trấu + sơ dừa, nên cây mai ko được như ý lắm

vậy xin bác mách cho cháu vài địa điểm có thể đến mua chất trồng (an toàn như bác nói ở trên) để sang năm cháu có thể thay cho những chậu mai của mình.

cháu ở GV. Cảm ơn bác rất nhiều

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
***bác Vi ơi, qua bài này cháu có mong muốn nhỏ xin bác chia sẻ (mà cũng là điều cháu đặc biệt quan tâm nhiều nhất):
như cháu đây chỉ chơi vài chậu mai nhỏ lại trồng trên sân thượng nhỏ hẹp, nên việc chuẩn bị chất trồng cho mai thực sự mà nói rất khó khăn,..............
Cơ sở làm ăn của vị có chức phận của làng hoa lan cây cảnh HCM trên..hoàn toàn làm ăn không gian dối..chẳng qua là các cơ cở vệ tinh mà vị ấy hợp đồng cung cấp chất trồng trộn sẵn theo các điều kiện lúc đầu đã từ từ bị ăn gian..nên chất lượng không có , mà còn thành tai hại.. vị ấy không thể kiểm soát được..
Bây giờ thì vị ấy tự sản xuất lấy….tốt lắm

Gới thiệu mà ghi văn tự rõ ràng thế này thì thực sự không dám đâu…( vì thực sự không biết chất lượng đợt sau sẽ ra sao)

Chỉ có nhà vườn mới khó..trong vấn đề tìm nguyên vật liệu tốt
Bác chỉ có ít cây…thì đâu có khó..chẳng qua là bác không chịu khó 1 chút thôi..bác muốn tiện lợi, bác đi mua hàng chế sẵn nhất định sẽ có bất trắc
Này nhe…bác kiếm 1 bao trấu rồi tự hun lên
Thỉnh thoảng đưa cả nhà đi Củ Chi chơi..tiện thể kiếm vài bao vỏ đậu phụng..mang về để dành
Kiếm 1 bao phân bò..bác mở miệng bao ra chế vào 1 chút nước + super lân sau đó cột miệng lại để vào góc sân
Kiếm 1 bao sơ dừa chế vào 1 chút nước + vôi, cột miệng lại rồi cũng để vào 1 góc sân
Đi chơi thấy chỗ nào có đất cục tốt..kiếm cái bao xúc vào mang về nhà để dành
Vài tháng sau sơ dừa phân bò hóa mục hết..bác trộn với tro trấu đã có sẵn với đất cục đập nhuyễn , vỏ đậu phụng đập nát.. sau đó phơi hỗn hợp này cho thật khô…
Thế là bác có chất trồng “đảm bảo” rồi đấy
Tôi già cả thế này mà còn làm được 1 hơi cả trăm bao…bác trẻ trung thế chỉ có ít cây sao lại là khó ?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

Thật may mắn khi gặp dd này cùng các BÁC đã hết lòng hướng dẫn mọi người những bài học thật vô giá. Sẽ may mắn hơn nữa nếu cháu có thể thấy được chân dung của bác BINHMINH dù chỉ 1 lần, vì ngoài bác ra thì các bác trên dd này ít nhiều cháu đã được diện kiến dung nhan những tấm lòng hào hiệp, hết lòng truyền dạy những kinh nghiệm xương máu mà ko đòi hỏi gì cho bản thân.

CHÚC CÁC BÁC 1 MÙA GIÁNG SINH BÌNH AN, VUI VẼ VÀ THẬT NHIỀU HẠNH PHÚC"
Có duyên sẽ gặp. Còn như ko gặp,thì trong bạn vẫn có 1 bác Vy tài hoa.

thichmaikieng

Thành viên
thôi thì nếu yêu mai quá sẽ phải bỏ sự nghiệp hiện tại để "ôm" mai vậy 8-}
Thảm quá Trường hả !

Trường mua được than trấu chưa ?

Ông bán than trấu nguyên hạt gọi mãi không bắt máy mới khổ chứ.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
thôi thì nếu yêu mai quá sẽ phải bỏ sự nghiệp hiện tại để "ôm" mai vậy 8-}
Bác liên Lạc với bạn dưới đây
NguyenphatLoi 202/3 Lã Xuân Oai Q9 DT : 0975828428

http://www.caycanhphatloi.info/

Nguyenphatloi cũng là thành viên của CCVN tuổi cũng bằng bác 3B đấy, đang học cao học điện . đẹp trai lịch sự ,ngiêm túc ( lúc trước thôi nhe, bây giờ thì … không biết đâu)
Bạn ấy có tất cả những cái bạn cần, nhưng phải năn nỉ bạn ấy mới chia cho

babyblue

Thành viên
cảm ơn bác Vi ưu ái, quả thật bb ko dám nghĩ bác mách cho nữa, cảm ơn bác rất nhiều!

bây giờ chuyển sang bước 2: năn nỉ vị kia :D

bb định là nếu ngặt quá sẽ bảo được bác Vi giới thiệu, điều này có làm phật lòng bác Vi ko ạ?

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Tôi biết nguyenphatloi, do có thời gian khá lâu cùng sinh hoạt chung 1 dd và đã có lần thấy rao bán chất chuyên để trồng mai.. anh ta có trồng mai và sứ thái. và do nguyenphatloi ở ngay Thủ Đức gần các vườn mai…nên anh ta dễ dàng mua dùm các bác..
1 số thông tin cá nhân khác của nguyenphatloi tôi biết được là do các bác khác kể lại
Tôi chưa hề gặp nguyenphatloi

Thanh nam

Thành viên
CÁCH PHÒNG TRỊ BÙ LẠCH (BỌ TRĨ) HẠI CÂY HOA MAI

Câu hỏi: Cứ mỗi đợt cây mai vàng ở chỗ chúng tôi ra đọt, lá non thì ỡ mặt dưới của những lá non lại xuất hiện những con vật nhỏ xíu như đầu mũi kim, dài khỏang trên dưới một ly mầu trắng, mầu xám hoặc mầu nâu đen...bò nhanh. Không rõ chúng có cắn phá gì không, chỉ biết rằng để ý thấy những lá có nhiều con vật này thì sẽ bị nhỏ lại không phát triển được và bị khô cháy ở xung quanh mép lá và bị cong lên làm cho lá có hình dáng giống như cái muỗng cà phê, khi gia, lá thô cứng, nhìn tòan bộ lá không được đẹp lắm. Xin cho biết những con vật đó là con gì? Có phải chúng làm cho lá mai bị như vậy? Nếu đúng xin cho biết cách khắc phục?

Triệu chứng:

Trả lời: Qua mô tả rất kỹ của bạn kết hợp với những gì hiện chúng tôi hiểu biết được về sâu bệnh hại trên cây hoa mai, chúng tôi cho rằng cái con vật nhỏ xíu trên cây hoa mai nhà bạn có thể là con bù lạch (có người kêu là con bọ trĩ). Chính cái con vật nhỏ xíu này đã làm cho lá mai nhà bạn bị hiện tương như bạn đã mô và như vậy muốn cho lá mai không còn tiếp tục bị hại như vậy nữa thì chỉ còn có cách là bạn phải trừ diệt bằng được con bu ølạch này.
Con bù lạch có đặc điểm là mỗi khi cây mai ra đọt non thì con trưởng thành của chúng sẽ di chuyển từ nơi khác tới đẻ trứng trên những đọt lá non, sau khi đẻ vài ngày trứng bắt đầu nở ra con bù lạch non (con ấu trùng). Cơ thể của bù lạch rất nhỏ, đẫy sức cũng chỉ dài khỏang hơn môt ly. Cả con trưởng thành và con ấu trùng đều chích hút nhựa của những lá non, tạo ra những vết lấm tấm trắng nhỏ li ti. Những lá bị hại sẽ mất dần chất dinh dưỡng, phát trển không bình thường, nhỏ lại, mép lá bị khô cháy và cong lên như hình lòng mo (mà bạn đã quan sát và mô tả có hình dáng giống như một cái muỗng), lá trở lên thô cứng (ảnh IV-18a, IV-18b, IV-18c).
Khi những lá bị hại chuyển sang giai đọan bánh tẻ và già, thức ăn không phù hợp cho chúng , chúng lại di chuyển sang những lá non khác để chích hút và gây hại. Bù lạch thường gây hại nhiều trong mùa khô, khi mùa mưa đến mật số bủ lạch sẽ giảm dần.
Để phòng trị (mà theo bạn nói là khắc phục) lọai bù lạch này, bạn có thể tiến hành như sau:
-Khi tưới nước cho cây mai, bạn nên dùng lọai máy bơm có áp suất mạnh tia xịt thẳng tia nước vào những chỗ mà bù lạch “cư trú” để rửa trôi bớt chúng, với cách làm này bạn cũng có sẽ làm giảm bớt được mật số của một số đối tượng dịch hại đang gây hại trên cây mai như nhện đỏ, rệp sáp...
-Nếu mật số bù lạch cao bạn có thể sứ dụng một vài lọai thuốc trừ sâu thường dùng như: Malvate 21EC; Trebon 10EC; Confidor 100SL; Admire 050EC; Regent 5SC...Khi phun xịt thuốc bạn nhớ phun ướt đều cả mặt dưới của lá mai. Về liều lượng và cách thức pha chế bạn có thể đọc hướng dẫn của hãng sản xuất có in sẵn trên nhãn thuốc./.
Cảm ơn bạn đã chỉ rõ , cho mình hỏi mình đã phun CONFIDOR hơn nữa ngày rồi , chừng nào mình mới phun rửa lá , và 7 ngày sau mình cũng phải phun tiếp phải không ? phải phun bao nhiêu lần mới đổi thuốc , và đổi thuốc gì cho hiệu quả ? Trong chậu thấy xuất hiện nhiều con rít con , như vậy có hại đến rễ và cây không , làm cách nào để diệt ? cảm ơn nhiều !

thedarkearl154

Thành viên mới
các anh cho em hỏi, cây mai của em tình hình là mới xả tàn trồng lại, giờ ra tược nhiều lắm, nhưng hôm nay em phát hiện lá non có hiện tượng "sượng", kiểm tra thì thấy có mò xáp trắng + kiến bu quanh gốc, các anh có biết loại thuốc nào trị mò và kiến ko, e sợ nó làm ổ kiến trong gốc, có loại thuốc nào dạng hạt trị kiến để khi tưới nước thuốc thấm vào đất diệt kiến luôn ko.vì mới xả tàn trồng lại nên e ko dám xới đất lên nữa, mong các anh hướng dẫn, em cám ơn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
các anh cho em hỏi, cây mai của em tình hình là mới xả tàn trồng lại, giờ ra tược nhiều lắm, nhưng hôm nay em phát hiện lá non có hiện tượng "sượng", kiểm tra thì thấy có mò xáp trắng + kiến bu quanh gốc, các anh có biết loại thuốc nào trị mò và kiến ko, e sợ nó làm ổ kiến trong gốc, có loại thuốc nào dạng hạt trị kiến để khi tưới nước thuốc thấm vào đất diệt kiến luôn ko.vì mới xả tàn trồng lại nên e ko dám xới đất lên nữa, mong các anh hướng dẫn, em cám ơn
Cây mai của bạn bị rệp sáp, loại nầy kiến mang lên để nuôi lấy mật tiết ra từ rệp. Bạn có thể dùng Supracide hay thuốc cùng hoạt chất methomyl phun sẽ trị được.

maihoang84

Thành viên
đây la hình ảnh bệnh lá mai của nhà em, mong các bác, các chú đóan bệnh dùm cháu. thanks nhiều.

Chào anh minhcao !
Anh vẫn khỏe chứ?
Bệnh của những lá mai này mình thấy chưa ai trả lời anh ạ!
Anh xem lại hình này là bệnh gì giúp tôi nhé!
Những chấm này lúc đầu xuất hiện nhỏ về sau lan rộng ra vài ba ly, màu xanh trong (hình như mất dịp lục) qua thời gian lá vàng lỗ chỗ và rụng, lây rất nhanh, rất khó chữa dù bấm trụi lá thay lá mới và thay đất, cũng may tỷ lệ bệnh từ 1 đến 2%. Tôi đang bị 3 cây đang cắt lá. Bữa nọ lu bu quá nên chưa hỏi anh được. Anh xem giúp tôi nhé. Xin cảm ơn. Chào và chúc anh khỏe.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đây là loại bệnh mới một số anh em cũng đã biết nhưng trị thế nào thì chưa ai biết cả.Không rõ nó gây bệnh trên lá mai theo cơ chế nào? Do nấm hay do loại côn trùng chích hút truyền bệnh? Bây giờ phải mò mẫm cách trị thôi, các bác nào có kinh nghiệm phổ biến với anh em theo ý tôi thì đây là bệnh có thể dùng các loaa5i thuốc trị nấm bệnh có phổ rộng như Hexaconazole ( Anvil 5SC) hoặc Amista-Top phun xem tác dụng nó như thế nào !