bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

ToanNet

Thành viên
mấy chú Mod, cho cháu hỏi bệnh này nha, lá mai bi những chấm nhỏ màu đen = với đầu kim mai, nó xuất hiện cả trên lá và dưới lá, chủ yếu tập trung ở những lá trưởng thành,cháu vô tiềm kiếm rồi ma chưa thấy, nên lên đây hỏi luôn, cháu cám ơn trước nha, và cho cháu cách trị luôn nếu mấy chú biết được bệnh, 1 lần nữa cháu Thanks!

babyblue

Thành viên
qua mô tả thì có thể bị nhiễm bệnh đốm lá

nếu bệnh nặng lá bị vàng rồi cháy lỗ chỗ, nhất là bìa lá, làm lá quăn queo, cây chậm phát triển. thường xuất hiện trên những lá già rồi lan dần đến lá non, đọt non

bạn hãy cắt tỉa thu gom lá bị bệnh tiêu huỷ để tránh lây lan

bạn tăng cường bón thêm phân hữu cơ và kali giúp cây kháng bệnh

bạn dùng Viben C, phun ướt đều cả hai mặt lá, cần lập lại 2-3 lần sau 5-7 ngày để trị bệnh. Phun từ 10-15 ngày/lần để phòng trừ bệnh

ToanNet

Thành viên
cám ơn chú, tại cháu ko biết gửi ảnh lên diễn đàn, nên củng khó cho chú đoán bệnh, xin cho cháu hỏi HOẠT Chất của thuốc nha, tại sợ ở đây ko có bán, cháu cam ơn.có 1 đêm thôi mà bị nguyên 1 cây, giờ mà bỏ hết lá chắc ko còn dù chỉ là 1 lá chú ah, hic hic,.... một thú vui tao nhã mà cũng gian nan quá chú nhĩ

babyblue

Thành viên
tốt nhất bạn cần tiến hành ngay để cho có độ chính xác cao:

-bạn chụp hình rõ ràng, ko được nhòe

-bạn vào trang sau đăng kí tài khoản để sau này có album ảnh riêng của mình dễ quản lý và link ảnh sống lâu hơn:

sau khi đăng kí bạn click Browse để chọn ảnh cần upload, sau đó click Host It để nó upload ảnh bạn vào album riêng

-xong thì bạn click My Account:

click Show Images, rồi GetCode hình bạn muốn share lên diễn đàn CCVN

-bạn copy dòng sau:

rồi dán vào bài post trong diễn đàn CCVN, thế là xong

bạn share hình đi để mọi ng có thể chẩn bệnh đúng nhé!

ToanNet

Thành viên
dạ, để 1 chút về con chụp lại, 1 lần nữa con xin cám ơn chú rất nhiều, cám ơn chú.

ToanNet

Thành viên
do đồ kết nối với máy tính bi hư rồi nên con ko pót dc hình, nên hồi nãy con chay về bứt lá mai bị bệnh chay ra tiệm BVTV đưa cho họ coi luôn, nên mua 2 loại thuốc ( mataxyl 25wp _ có tính lưu dẫn, phổ rộng. và 1 loại ANTRACOL 70wp <zinc++> hoạt chất: propineb ). vậy dc ko chú. cho con hỏi thêm, hôm qua con mới phun phân bón lá rồi, vậy chiều nay con phun thuốc trị bệnh nấm đốm đen này nửa có ảnh hưởng gì kô chú, "và hôm qua con vừa tưới kích rễ mạnh + phân bón lá cùng lúc trên cây mai luôn vậy có sao cho cây con kô chú" con cám ơn. và có cách nào để pha thuốc bột chuần kô chú, con đang lơ tơ mơ về cách pha thuốc bột sợ pha quá liều hoặc thiếu liều, con xin cám ơn rất nhiều.

babyblue

Thành viên
nếu như thế này thì là bệnh đốm lá

bạn đã mua Antracol thì tốt rồi, còn lỡ mua Mataxyl thi cứ fa chung với nhau fun lên cây cũng được, coi như fòng bệnh, nhớ fa đúng liều lượng theo hướng dẫn trên bao bì.

để cho an toàn thì cách khoảng 3 ngày sau khi fun bón lá, bạn fun thuốc bvtv

pha chung kích rễ và phân bón lá ko có vấn đề jì. Luôn nhớ là đúng liều lượng ghi trên nhãn, thấp hơn 1 chút càng tốt, dạo này tpHCM nắng nóng, sau khi phun lên lá nên đặt cây nơi thoáng mát tránh ánh nắng nóng nhiều

về việc liều lượng, nếu dạng bột thì có 1 số sp nó có kèm theo muỗng nhựa, múc = miệng muỗng là 1g, nếu ko có muỗng này chắc phải hỏi ở chổ chuyên bán phân bón quá :-??
nếu dạng lỏng thì bạn chạy ra nhà thuốc hỏi mua dụng cụ lượng thuốc cho em bé (kiểu bóp-hút) hoặc mua ống chích về là fa chuẩn luôn. Theo bb thì mua dụng cụ lượng thuốc kiểu bóp hút dễ sd hơn.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
mấy chú Mod, cho cháu hỏi bệnh này nha, lá mai bi những chấm nhỏ màu đen = với đầu kim mai, nó xuất hiện cả trên lá và dưới lá, chủ yếu tập trung ở những lá trưởng thành,cháu vô tiềm kiếm rồi ma chưa thấy, nên lên đây hỏi luôn, cháu cám ơn trước nha, và cho cháu cách trị luôn nếu mấy chú biết được bệnh, 1 lần nữa cháu Thanks!
Nó không phải là bệnh đóm lá mà là một bệnh khác, có thể do một loại côn trùng chích hút gây nên, một số người trồng mai chuyên nghiệp cũng có thắc mắc bệnh nầy, tôi đã được một bạn trên diễn đàn nầy cho xem mẫu lá bệnh, tìm nhiều tài liệu vẫn không thấy có, chưa biết chính xác không dám trả lời với bạn, xin hẹn lại sau.

ToanNet

Thành viên
vậy chết con rồi, con đang làm biện pháp thủ công xịt nước và dùng tay chà nhẹ những lá bị bệnh, thì thấy cũng dể tróc ra lắm và chỗ bị tróc ra con quan sát kỉ thấy củng ko bị hư hai gì ah, chỉ 1 đêm thôi ma ra nhìn lá thấy hết hồn. con đã chụp lại ảnh rồi để mai con đi mua đồ tải lên máy tính con up cho bác xem coi phải giống bệnh bác nói ko nha, mới tập chơi mà gặp vậy thiệt là.....theo con nghỉ bệnh này phát nhanh thiệt, giống như bị bệnh đốm đen hai tren Hoa hồng đó bác.

ToanNet

Thành viên
đây la hình ảnh bệnh lá mai của nhà em, mong các bác, các chú đóan bệnh dùm cháu. thanks nhiều.

ToanNet

Thành viên
trời ơi, sao ko có MOD, chú, bác nào giúp cháu hết vậy, cách đây 2 bữa cháu phun ( MATAXYL 25wp có tính lưu dẫn phổ rộng + thuốc trị bọ trĩ pha chung với nhau rồi xịt), nhưng xem ra kô có công dụng thấy bệnh, trên cây khác hôm nay đang phát triển thêm một chút nữa rồi, kiểu này kéo dài chắc tiêu cháu quá. "Một trò chơi nho nhỏ mà sao hậu quả nghiêm trọng thiệt" ,~X(~X(~X(~X(

ToanNet

Thành viên
lên google chú kiếm có đó, hình như là con có thấy bệnh này rồi, mà ko dám đoán bậy được, nếu chú muốn nhanh thì mò từ từ cũng ra thôi chú, còn kô gấp thì chờ chung con co zui nha.8->

nguyenchihiep

Thành viên
Các Bác xem giùm lá Mai bị gì giúp mình với và cách điều trị rất cám ơn
...
Cháy lá do cây bị khô nước, do bị nhiễm nấm hoặc từ trong tết mang cây vào nhà quá lâu mới mang ra. Nếu đã xịt phân rồi thì mỗi ngày 2 bận nước sạch xịt từ trên ngọn xuống ướt gốc từ từ nó ra đọt khác thôi đừng nôn nóng... nếu muống xịt phân thì mua atonik + root2 về pha theo tỷ lệ phun xịt và tưới gốc 7 ngày 1 lần

minh_cao

Thành viên Danh Dự
To ToanNet : Có hiện tương mai bạn bi thiếu Kali, bạn thử phun Root-plex thử một thời gian xem sao ! ( lá phía dưới có đóm và nếu bìa lá hơi khô là đúng bịnh thiếu Kali )

ToanNet

Thành viên
To ToanNet : Có hiện tương mai bạn bi thiếu Kali, bạn thử phun Root-plex thử một thời gian xem sao ! ( lá phía dưới có đóm và nếu bìa lá hơi khô là đúng bịnh thiếu Kali )
dạ con cám ơn chú. để con mua thuốc về phun thử, dù sao con cũng cám ơn chú đã quan tâm.

nthuanphong

Thành viên mới
Cây mai bị bệnh lá nhỏ cành nhánh không phát triển ,có cách nào trị được .Nhờ các anh chỉ hộ với

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cây mai bị bệnh lá nhỏ cành nhánh không phát triển ,có cách nào trị được .Nhờ các anh chỉ hộ với
Đây là dạng suy nặng của mai do bộ rễ bị thoái), như một bài viết gần đây tôi có nói là căn bệnh nầy rất khó chữa thường các nhà vườn cho xe chở đi bán cả. Tuy nhiên nếu bạn có kiên nhẫn (thời gian dài ) thì cũng có thể chữa được bằng cách kích để bộ rễ phát triển tốt thì lá và cành sẽ phát triển