bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

newhorizon

Thành viên mới
Hix, đọc thấy rối quá các bác ơi. Đúng là chậu đó có phân bò, nhưng giờ dùng thuốc gì hiệu quả nhất để trị bệnh này, các bác giúp cháu với :((

pkimduc

Thành viên
Để trị tuyến trùng bạn mua thuốc Vimoca về tưới gốc, đồng thời lấy bao ni lông bao quanh mặt chậu lại để hơi thuốc diệt sạch tuyến trùng và sâu đất có trong đất chậu. 10 ngày sau bạn bón phân vi sinh cho cây để gầy lại hệ vi sinh cho đất chậu. Bạn nhớ định kỳ diệt tuyến trùng 6 tháng 1 lần bằng thuốc Vimoca này, đồng thời mỗi tháng xịt Sincosin+Agrispon 1 lần. Thuốc Vimoca rất độc, bạn dùng cẩn thận

newhorizon

Thành viên mới
Để trị tuyến trùng bạn mua thuốc Vimoca về tưới gốc, đồng thời lấy bao ni lông bao quanh mặt chậu lại để hơi thuốc diệt sạch tuyến trùng và sâu đất có trong đất chậu. 10 ngày sau bạn bón phân vi sinh cho cây để gầy lại hệ vi sinh cho đất chậu. Bạn nhớ định kỳ diệt tuyến trùng 6 tháng 1 lần bằng thuốc Vimoca này, đồng thời mỗi tháng xịt Sincosin+Agrispon 1 lần. Thuốc Vimoca rất độc, bạn dùng cẩn thận
Cảm ơn anh. Phân vi sinh có thể mua loại xài tốt ạ, anh chỉ luôn giúp em nhé.

pkimduc

Thành viên
Bạn mua lân hữu cơ vi sinh Sông Gianh về bón cho em nó nhe. Mình cũng đang dùng loại đó. Nếu bạn ở Sài Gòn ghé Kim Giáp đường Thành Thái đang có lô hàng SX tháng 2, bảo quản nơi mát có phủ bạt che lại nói chung là bảo quản tốt.

newhorizon

Thành viên mới
Bạn mua lân hữu cơ vi sinh Sông Gianh về bón cho em nó nhe. Mình cũng đang dùng loại đó. Nếu bạn ở Sài Gòn ghé Kim Giáp đường Thành Thái đang có lô hàng SX tháng 2, bảo quản nơi mát có phủ bạt che lại nói chung là bảo quản tốt.
Vimoca mua ở đó có ko anh?

GaTrongCon

Thành viên
Nơi này mình mua thường xuyên vì gần nhà....rất nhiều loại phân bón và dụng cụ trồng cây....phân bón bày tràn cả lề đường....phơi nắng hầu như cả ngày.....trước đây họ rất nhiệt tình, bây giờ vẫn vậy, duy chỉ có 1 anh có nước da đen.....cao tầm 1m6 hình như là nv mới......rất khó chịu....các bác khi gặp nhớ cẩn thận. Mình chỉ nói sự thật...ko quảng cáo hay chê ai.
Xin lỗi hơi lạc đề.

pkimduc

Thành viên
Yêu cầu họ lấy hàng phía trong đó. Còn anh nước da đen bạn nói (mặt ốm ốm phải không bạn) mình thấy khó tiếp xúc thôi chứ việc gì phải cẩn thận bạn, chẳng lẽ anh ta đánh mình. Gặp ông chủ thì cũng dễ chịu hơn nhiều, nhưng mình toàn gặp cô bán hàng thôi. Mình cũng là người mua hàng thôi, không liên quan gì đến tiệm đó nhé.

newhorizon

Thành viên mới
Yêu cầu họ lấy hàng phía trong đó. Còn anh nước da đen bạn nói (mặt ốm ốm phải không bạn) mình thấy khó tiếp xúc thôi chứ việc gì phải cẩn thận bạn, chẳng lẽ anh ta đánh mình. Gặp ông chủ thì cũng dễ chịu hơn nhiều, nhưng mình toàn gặp cô bán hàng thôi. Mình cũng là người mua hàng thôi, không liên quan gì đến tiệm đó nhé.
Em vừa tới chỗ này nhưng chỉ có phân vi sinh, còn vimoca ko biết mua ở đâu, có ai biết chỉ dùm em với...

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Vimoca hình như không có tên thuốc nầy trong danh mục thuốc BVTV, Đức nếu có thuốc nầy xin báo dùm hoạt chất của thuốc. Cám ơn trước.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Vimoca hình như không có tên thuốc nầy trong danh mục thuốc BVTV, Đức nếu có thuốc nầy xin báo dùm hoạt chất của thuốc. Cám ơn trước.

Vimoca Dạng nhũ dầu với Hoạt chất Ethoprophos 20%...thuốc diệt tuyến trùng bằng tiếp xúc và xông hơi.
Phủ kín mặt chậu bằng nilon sau khi tưới thuốc là xử dụng luôn khả năng diệt bằng hơi thuốc

Rải vôi cũng diệt được tuyến trùng…do đó đầu năm nên rải vôi vào đất chậu cho cây mai sẽ có lợi nhiều mặt

GaTrongCon

Thành viên
Rải vôi cũng diệt được tuyến trùng…do đó đầu năm nên rải vôi vào đất chậu cho cây mai sẽ có lợi nhiều mặt
Bác cho em hỏi ....nếu rải vôi thì dùng vôi gì và liều lượng ra sao ạ ? rải trên mặt chậu hay phải lấp đất lại ạ ? Cám ơn bác.

tuananhmap

Thành viên
Nơi này mình mua thường xuyên vì gần nhà....rất nhiều loại phân bón và dụng cụ trồng cây....phân bón bày tràn cả lề đường....phơi nắng hầu như cả ngày.....trước đây họ rất nhiệt tình, bây giờ vẫn vậy, duy chỉ có 1 anh có nước da đen.....cao tầm 1m6 hình như là nv mới......rất khó chịu....các bác khi gặp nhớ cẩn thận. Mình chỉ nói sự thật...ko quảng cáo hay chê ai.
Xin lỗi hơi lạc đề.
Anh đến buổi chiều khoảng 4-5h ấy, gặp anh nhỏ con, thấp, anh này hình như là chủ, bán hàng vui bạo luôn, đúng giá, mua nhiều còn đc giảm. Nhất là đi mua thuốc BVTV + Phan HH , phải gặp anh này, nói ổng còn hiểu, chứ mấy người kia thì đưa loạn xạ.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Bác cho em hỏi ....nếu rải vôi thì dùng vôi gì và liều lượng ra sao ạ ? rải trên mặt chậu hay phải lấp đất lại ạ ? Cám ơn bác.
Bạn xem bản chụp 1 phần tài liệu so sánh về các cách diệt tuyến trùng lấy trên “tài liệu VN” của nhà ngiên cứu nào đó không còn nhớ tên nữa và kết quả này là trên đất vườn Đà Lạt
Có 1 số trường hợp vôi diệt tuyến trùng còn tốt hơn cả Mocap…cây cúc cũng vậy
Vôi bột ( vôi chết) hòa với nước tưới…hay vùi vào đất cũng có công dụng như nhau
Vậy thì làm cả 2 cách cho ….chắc cú

Bạn thấy rõ ràng cây đã bị bịnh, cách nào cũng không diệt được 100%...vẫn còn sót lại vài con và chúng sẽ tái phát...do đó 6 tháng sau phải lập lại 1 lần diệt tuyến trùng lần nữa
( chỉ có dùng nhiệt độ là giết hết. cách này chỉ để xử lí đất trước khi trồng)
Vì thế ngừa là an toàn nhất

tuananhmap

Thành viên
chú Bình Minh cho con hỏi vôi bột pha nước tỷ lê bao nhiêu an toàn cho mai và cây rau ah? con có nghe nói kiến hôi cũng sợ canci, con tính thử pha vôi để tưới nhưng ko biết liều.
Con có cây mai, lá chỉ bằng ngón cái, con đã dùng agrostrim như hứong dẫn đc 2 liều nhung chưa thấy hiệu quả, cây mai này nhà con gửi nhưng Tết rồi họ trả cây mai toàn lá như thế và lác đác chục bông hoa.con bực quá ko cho bố con gửi nữa giũ lại chăm. Cây mai này cao 2m hoành khoảng 30.Cây này có phải bị bệnh lá me ko ah?
Con cảm ơn chú.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
chú Bình Minh cho con hỏi vôi bột pha nước tỷ lê bao nhiêu an toàn cho mai và cây rau ah? con có nghe nói kiến hôi cũng sợ canci, con tính thử pha vôi để tưới nhưng ko biết liều.
Con có cây mai, lá chỉ bằng ngón cái, con đã dùng agrostrim như hứong dẫn đc 2 liều nhung chưa thấy hiệu quả, cây mai này nhà con gửi nhưng Tết rồi họ trả cây mai toàn lá như thế và lác đác chục bông hoa.con bực quá ko cho bố con gửi nữa giũ lại chăm. Cây mai này cao 2m hoành khoảng 30.Cây này có phải bị bệnh lá me ko ah?
Con cảm ơn chú.

Với những cây không thay đất Thực sự tôi chỉ dùng vôi vào đầu năm, 1 nắm hòa cho 10 lít nước rồi tưới…dụng ý của tôi là để trung hòa bớt acid nếu có trong đất chậu do quá trình chăm sóc năm ngoái cây nào cũng có dùng thêm NPK…

Do 1 năm có lơ là không rải basudin định kì…vì chủ quan cho rằng cây được để trên đôn cao và vườn sạch
Cuối năm phát giác vài chục cây bị tuyến trùng…

Khi truy tìm tài liệu tôi phát giác ra rằng vôi có khả năng diệt tuyến trùng..khi độ PH lên tới 7 tuyến trùng chết hầu hết…

Trên thực tế cho thấy các cây mai đều xanh tốt có đất chậu độ PH = 6 tới 6.5 không cây nào bị tuyến trùng
Và tuyến trùng chỉ chết hết khi độ PH = 7,,, vậy phải thêm vôi vào mới nâng lên 7 được

Cho bao nhiêu thì tùy và bạn phải tự thực ngiệm thôi
Khi cây đang xanh tốt bỗng tự nhiên rụng bớt lá rồi vàng đi hãy moi rễ kiểm tra tuyến trùng..trước khi ngĩ đến bịnh tật khác

nghiatninh

Thành viên mới
Với những cây không thay đất Thực sự tôi chỉ dùng vôi vào đầu năm, 1 nắm hòa cho 10 lít nước rồi tưới…dụng ý của tôi là để trung hòa bớt acid nếu có trong đất chậu do quá trình chăm sóc năm ngoái cây nào cũng có dùng thêm NPK…

Do 1 năm có lơ là không rải basudin định kì…vì chủ quan cho rằng cây được để trên đôn cao và vườn sạch
Cuối năm phát giác vài chục cây bị tuyến trùng…

Khi truy tìm tài liệu tôi phát giác ra rằng vôi có khả năng diệt tuyến trùng..khi độ PH lên tới 7 tuyến trùng chết hầu hết…

Trên thực tế cho thấy các cây mai đều xanh tốt có đất chậu độ PH = 6 tới 6.5 không cây nào bị tuyến trùng
Và tuyến trùng chỉ chết hết khi độ PH = 7,,, vậy phải thêm vôi vào mới nâng lên 7 được

Cho bao nhiêu thì tùy và bạn phải tự thực ngiệm thôi
Khi cây đang xanh tốt bỗng tự nhiên rụng bớt lá rồi vàng đi hãy moi rễ kiểm tra tuyến trùng..trước khi ngĩ đến bịnh tật khác
Vôi có tính nóng,nếu tưới vào chậu thì có làm chết rễ mai không chú BM?

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Vôi có tính nóng,nếu tưới vào chậu thì có làm chết rễ mai không chú BM?

Vôi để diệt tuyến trùng cho đất khi chưa trồng cây là ….vôi sống…hiệu quả rất cao

Cây đã vào chậu thì phải dùng Vôi chết tức là vôi tả ( vôi bột) mà bác..

Ngoài 3 đại khoáng NPK ,cây cần có 7 trung khoáng ( trong đó có vôi đấy) và hơn 100 vi khoáng
Do đó bón vôi là cung cấp 1 trung khoáng cần thiết cho đất
Nhưng bón vôi cần phải biết tính “tương kị” của vôi và đạm…vì kiềm làm mất đạm
Do đó bón vôi cho đất phải nửa tháng sau hãy bón đạm ( bánh dầu…cá v..v)
Có ngĩa là : hôm trước bạn bón vôi cho đất hôm sau bạn tưới phân bánh dầu…thì chỉ uổng thôi vì vôi đang có trong đất chưa phân tán và trung hòa hoàn toàn vào đất sẽ làm mất hết đạm của bánh dầu tưới vào ngay sau đó

tuananhmap

Thành viên
Vậy nên bón vôi vào mùa mưa phải ko chú, nước mưa rửa trôi bớt vôi + cung cấp đạm qua lá.
chú cho con hỏi về cây mai con bị lá bằng ngón cái, năm rồi gần như chẳng có bông, hoàng khoảng 30cm cao 2m,

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Vậy nên bón vôi vào mùa mưa phải ko chú, nước mưa rửa trôi bớt vôi + cung cấp đạm qua lá.
chú cho con hỏi về cây mai con bị lá bằng ngón cái, năm rồi gần như chẳng có bông, hoàng khoảng 30cm cao 2m,
Giống như Lân .Vôi phải bón từ đầu năm

Mùa mưa nên thêm kali để tiêu thụ được đạm của nước mưa.. để tạo nụ...hợp lí hơn

baohan

Thành viên
Giống như Lân .Vôi phải bón từ đầu năm

Mùa mưa nên thêm kali để tiêu thụ được đạm của nước mưa.. để tạo nụ...hợp lí hơn
cháu nghe nói mỗi năm nên vệ sinh vườn mai(dưới đất xung quanh những chậu mai) bằng vôi sẽ rất tốt cho vườn mai ít bị nấm bệnh phải ko chú?
hoặc dùng vệ sinh chuồng trại bằng bencacid?
và cháu xin hỏi thêm về phân bón NPK từ tháng 1 đến tháng 6 và từ tháng 6 đến tháng 10 AL?
Cháu đang bị lùng bùng cái vụ phân hóa học này ko biết bón loại gì vào tháng nào?
cháu xin cảm ơn