Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

culanluasg

Super Moderator
tùy theo thời gian của mình mà tưới phân,nếu bạn tưới được buổi sáng thì tốt nhưng nhớ cây lan phải có đủ rễ mới tưới phân

lacungduy

Thành viên
nhờ những kinh nghiệm của bác cu và các ACE đã trao đổi trên diễn đàn.
em đã theo đó mà làm và đã thay xong 6 chậu hồ điệp mà trước giờ em cứ để im , tưới nước hằng ngày mà chẳng biết có chăm sóc đúng không. nay thay chồng , thay chất trồng mới hy vọng cây sẽ phát triển tốt và cung hay vọng cây sẽ có khả năng ra hoa.
đây là một số hình ảnh các chậu Hd mà em đã thay chậu. mong các ACE góp ý . TKS

:)>-

culanluasg

Super Moderator

với những cây cao kều này ,mình sẽ chờ vào mùa mưa thay chậu,lúc đó mình cắt sạch rễ chỉ chừa bầu lá và gốc ,chờ ra rễ mới sẽ đẹp và thẩm nỹ hơn

lacungduy

Thành viên
Do nôn quá nên em chảm nó luôn. giờ em chỉ nên tưới B1 1 tuần 1 lần hả anh? khi nao em mới tưới them phân NPK 30 10 10 đươc hả anh ?

greenfield1503

Thành viên
Do nôn quá nên em chảm nó luôn. giờ em chỉ nên tưới B1 1 tuần 1 lần hả anh? khi nao em mới tưới them phân NPK 30 10 10 đươc hả anh ?
Em nghĩ bh anh chỉ nên dùng B1 3 ngày tưới 1 lần còn với 30-10-10 thì chưa dùng đc. đợi khi nào cây khỏe, ra rễ và ra lá mới thì hãy nên dùng.
Hơn nữa cây của anh thay chậu thì em nghĩ nên cho cái gốc của cây sát với giá thể hơn thì trong cây sẽ thẫm mỹ hơn và cây sẽ cố định hơn mình cũng ko cần phải dùng dây thép để cố định như thế kia :)

culanluasg

Super Moderator
hồ điệp H nên trồng riêng ra ,trồng chậu bít và ba cây như thế sẽ không nuôi được cây hoành tráng ,vốn dĩ là dòng đơn thân không thể ghép như Dendrobium

ABCorchids

Thành viên
hồ điệp H nên trồng riêng ra ,trồng chậu bít và ba cây như thế sẽ không nuôi được cây hoành tráng ,vốn dĩ là dòng đơn thân không thể ghép như Dendrobium
- 5 cây luôn chứ ko phải 3 Anh, tại có 1 tí chỗ dành riêng cho hồ điệp mà hết chỗ rồi nên sẳn cái chậu sứ trồng kê đôn luôn. Em định khoan lỗ nhưng thôi, sợ rễ bò ra xấu cái chậu :D

x-youtoo

Thành viên
- 5 cây luôn chứ ko phải 3 Anh, tại có 1 tí chỗ dành riêng cho hồ điệp mà hết chỗ rồi nên sẳn cái chậu sứ trồng kê đôn luôn. Em định khoan lỗ nhưng thôi, sợ rễ bò ra xấu cái chậu :D
Bác trồng bán thủy canh cho hoàng tráng, kiếm 1 cái chậu thủy tinh thiệt là trong và to đường kính miệng chậu to khoảng 50-60 cm ... và để 5 cây hồ điệp vào 5 góc Đông Tây Nam Bắc và Trung xem ... chà chà ... sau này đẹp lắm ... :D

Hình minh họa trồng lan bán thủy canh theo 1 group:

Cây vẫn đảm bảo đủ không gian trồng, đủ đinh dưỡng sống ... chỉ có điều cho chúng ra hoa đồng loại thì đòi hỏi kỹ thuật ... cao vời vợi :D

Bonus:

Thậm chí Vanda cũng bán thủy canh lun :D

Hình minh họa:

An_hd

Thành viên mới
Bác trồng bán thủy canh cho hoàng tráng, kiếm 1 cái chậu thủy tinh thiệt là trong và to đường kính miệng chậu to khoảng 50-60 cm ... và để 5 cây hồ điệp vào 5 góc Đông Tây Nam Bắc và Trung xem ... chà chà ... sau này đẹp lắm ... :D

Hình minh họa trồng lan bán thủy canh theo 1 group:

Cây vẫn đảm bảo đủ không gian trồng, đủ đinh dưỡng sống ... chỉ có điều cho chúng ra hoa đồng loại thì đòi hỏi kỹ thuật ... cao vời vợi :D

Bonus:

Thậm chí Vanda cũng bán thủy canh lun :D

Hình minh họa:

xin hỏi bác trồng bán thủy canh thì dùng bằng phân gì và cách tưới ra sao?chậu trồng có cần lỗ thoát nước không hay là để một phần đáy chậu đựng nước còn một phần để lỗ thoát?xin cảm ơn!!

alenrio

Thành viên

e có 2 cây hồ điệp nhà bố vợ mua hồi tết,sau khi chưng hết hoa thì định bỏ nhưng e thấy tiếc và trồng lại theo cách của chú Thuận hướng dẫn,e có lót than lớp đáy,dớn trắng ở giữa và trê cùng là lớp than,chỉ tưới B1+rong biển thôi.chú Thuận xem giúp có cần bổ sung gì ko ạ? ( 2 cây này e trồng lại từ ngày 05/04 ), có cây đâm rễ mới và cây còn lại thì im lặng như tờ.chú Thuận và các bác xem giúp e nhe.e cảm ơn.

culanluasg

Super Moderator
mình chưa khuyên các bạn trồng ba lớp bao gờ ,chỉ nói nên trồng bằng than và chậu đất nung,rễ mới dù nhanh cũng thường từ 10 ngày -đến 25 ngày mới có rễ mới thay thế ở HD

culanluasg

Super Moderator
hồ điệp cần thời gian khô vết thương lâu hơn vì mình chứa nhiều nước,phải một tuần bạn ah

x-youtoo

Thành viên
hồ điệp cần thời gian khô vết thương lâu hơn vì mình chứa nhiều nước,phải một tuần bạn ah
Không em có may mắn ko nhưng cứ chậu hồ điệp thay chậu em cắt rễ dư, rễ già rễ thối hay cắt ngắn thân và ngay sau đó bôi ngay vôi vào và cho ngồi lên chậu trồng và chất trồng nhưng để khô, không tưới khoảng 3 ngày, các chậu này để chỗ râm mát và treo ngay trên 1 chậu nước to cách mặt nước tầm 1-2 cm cho nưới bốc hơi tạo độ ẩm ... chà chà cây vẫn khỏe, ra rễ non ầm ầm :|

MinhThang

Thành viên tích cực
Bác Cù cắt xong cứ để vô chậu không cho chát trồng chờ vài ngày rồi mới bỏ chất trồng vô hay sao? Bác cụ thể cho tôi với, mới cắt chiều nay.

culanluasg

Super Moderator
anh có thể cho vào luôn cũng được anh,tưới xả một lần cho sạch, sau đó chỉ cần ngưng tưới hai ngày ,sau đó phun B1 ,hai ngày một lần ,cho đến khi rễ bám chậu đó anh