Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

MinhThang

Thành viên tích cực
anh có thể cho vào luôn cũng được anh,tưới xả một lần cho sạch, sau đó chỉ cần ngưng tưới hai ngày ,sau đó phun B1 ,hai ngày một lần ,cho đến khi rễ bám chậu đó anh
Ok cảm ơn bác Cù, làm theo bác vì mùa này cũng có mưa lai rai rồi.

Hyperion

Thành viên mới
Chào bác Cù, em mới mua một cây HĐ trắng lưỡi đỏ, mới nở được 3 bông. Người bán dặn thấy dớn khô bề mặt mới phun sương gốc, không tưới lên lá. Vậy mình làm thế nào để duy trì cho cây khỏe khi chỉ tưới nước và treo cây trong mát, thoáng gió?

Sau khi cắt bông, xử lý dớn như các post đầu của thớt, mình tưới B1 cho cây ra rễ thì tưới vào phần nào của cây? CÓ được phun trực tiếp B1 vào lá không?

minhduc_le

Thành viên mới
Sau 1 năm tham gia diễn đàn, từ những cây hồ điệp chơi qua tết bị vứt đi tôi xin lại để trồng và chăm sóc, b jo có 2 cây hồ điệp đang ra vòi hoa.... khi nào có bông nhất định sẽ up lên cho mọi người cùng nhận xét. Cảm ơn bác cù và anh chị em trong diễn đàn!

tranthehien

Thành viên mới
Bác Cù cho con hỏi về phân bón. con có mua ít phân dơi dạng hạt (khai thác chưa xử lý), sau khi bón cho hồ điệp bằng cách rãi lên mặt chậu (1 muỗng sữa chua) thì sau 1 tuần thấy rễ lan bị đen. vậy đó là do phân dơi nóng quá làm hỏng rể phải không bác. xin chỉ cho con cách xử lý phân dơi khi mua về để bón cho lan luôn đi bác.

culanluasg

Super Moderator
theo mình ngày nay nếu muốn dùng phân hữu cơ,bạn có thể mua phân Growmore tan chậm của Dak nong,còn phân dơi,bạn hãy quên nó đi ...dù có nghe ai nói (ngày xưa do thiếu nguồn phân bón nên có nhiều cách chế biến để tự trồng )ngày nay rất nhiều và rất nhiều loại phân bón đã xử lý sạch sẽ vệ sinh và hiệu quả

minhduc_le

Thành viên mới
Sau 1 năm tham gia diễn đàn, từ những cây hồ điệp chơi qua tết bị vứt đi tôi xin lại để trồng và chăm sóc, b jo có 2 cây hồ điệp đang ra vòi hoa.... khi nào có bông nhất định sẽ up lên cho mọi người cùng nhận xét. Cảm ơn bác cù và anh chị em trong diễn đàn!

Do công việc bận rộn quá nên hôm nay mới upload ảnh lên diễn đàn được mong các bạn thông cảm!
Nhân tiện các bạn xem có phải cây có vòi hoa ngắn quá không?

hcmatcc22

Thành viên
Bác Cù và ACE cho e hỏi.
Mấy cây HĐ e chơi tết xong đem cắt hết ngồng hoa đi và tách ra từng chậu.
E làm theo bác Cù hướng dẫn, trồng trong chậu than cách đây hơn 20 ngày rồi.
2-3 ngày hôm nay e thấy 50% số cây lá bị héo rủ xưống, nhăn nheo, e thử nhấc 1 cây lên thì thấy có nhú lên 1 đầu rễ từ trong thân, rễ cũ thì có vẻ ổn, có 1 đầu rễ có vẻ thối e đã cắt đi rồi.
Nhờ bác Cù và ACE bắt bệnh cho e nó với ạ, bây giờ e phải làm gì cho lá ko bị héo nữa .
Liệu có cần nhấc hết các cây ra ktra rễ và treo lên chỉ giữ ẩm cho đến khi ra rễ mới ko ạ?( công đoạn treo cây lên 2 ngay chỉ giữ ẩm như bác hướng dẫn .... E quên mất .
Mai e giử bác tấm hình cho dễ nhìn ạ.
==================================
E xin thông tin thêm .
HĐ trồng ngoài sân trước có lưới che, ko bị nắng trục tiếp và ngày e tưới 2l sáng 7h, chiều 5pm.

culanluasg

Super Moderator
nên cho vài tấm ảnh bạn ah,cây ra hoa mất sức lâu ,bỏ dớn mềm nếu không giữ ẩm bằng phun sương nhiều lần ,mùa này quá khô tất phải héo lá ,bạn để chổ mát ,phun sương nhiều lần trong ngày,kích B1 cho nhanh ra rễ bám chậu,tất nhiên sẽ hồi phục,trồng lan nếu dễ thì mình đâu phải mất nhiều công sức viết đi viết lại,bạn cố gắng nhé,người ta nói như hoa phong chờ đợi mà

culanluasg

Super Moderator
Bác Cù và ACE cho e hỏi.
2-3 ngày hôm nay e thấy 50% số cây lá bị héo rủ xưống, nhăn nheo, e thử nhấc 1 cây lên thì thấy có nhú lên 1 đầu rễ từ trong thân, rễ cũ thì có vẻ ổn, có 1 đầu rễ có vẻ thối e đã cắt đi rồi.
Nhờ bác Cù và ACE bắt bệnh cho e nó với ạ, bây giờ e phải làm gì cho lá ko bị héo nữa .
Liệu có cần nhấc hết các cây ra ktra rễ và treo lên chỉ giữ ẩm cho đến khi ra rễ mới ko ạ?( công đoạn treo cây lên 2 ngay chỉ giữ ẩm như bác hướng dẫn .... E quên mất .
E xin thông tin thêm .
HĐ trồng ngoài sân trước có lưới che, ko bị nắng trục tiếp và ngày e tưới 2l sáng 7h, chiều 5pm.
hồ điệp mới trồng lại nên để chổ mát hoàn toàn ,dù che lưới cũng làm mất nước trầm trọng bạn ah,chỉ cần đem vào chổ mát hơn và thoáng ,không cần nhổ lên bạn ah

hcmatcc22

Thành viên
nên cho vài tấm ảnh bạn ah,cây ra hoa mất sức lâu ,bỏ dớn mềm nếu không giữ ẩm bằng phun sương nhiều lần ,mùa này quá khô tất phải héo lá ,bạn để chổ mát ,phun sương nhiều lần trong ngày,kích B1 cho nhanh ra rễ bám chậu,tất nhiên sẽ hồi phục,trồng lan nếu dễ thì mình đâu phải mất nhiều công sức viết đi viết lại,bạn cố gắng nhé,người ta nói như hoa phong chờ đợi mà
Dạ, cám ơn bác.
Chút nữa e sẽ bổ sung hình.
Trên mỗi chậu tách ra e cũng cho ít dớn cho giữ ẩm tốt hơn, hiện tại e vẫn để chỗ mát, che nắng theo e là tốt vì e treo tầng dưới có tàn cây che.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Sau Tết, thay chậu lan Hồ điệp chơi hoa, trên sân thượng SG

4 lan HĐ hoa vàng​

---o0o---​

Hoa vàng trồng lại tất cả trong chậu đất sét với chất trồng từ dưới lên: mốp trắng (xốp) + hổn hợp than nhỏ & đất sét nung:

Toàn cảnh: chỉ cắt bỏ hoa nào héo

Để chậu trong 1 chậu nhựa đen để dớn mềm rất ẩm

Vài hoa hiếm hoi còn

Ngọn cành hoa sau khi bôi thuốc kích hoa

Mắt ngủ sau khi bôi thuốc kích hoa​

Tất cả chỉ mang tính tham khảo & thử nghiệm

Còn tiếp

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Sau Tết, thay chậu lan Hồ điệp chơi hoa, trên sân thượng SG (tiếp theo và hết)

7 lan HĐ hoa trắng + tím​

---o0o---​

Hoa trắng + tím được trồng lại trong từng chậu nhựa đen với chất trồng từ dưới lên: mốp trắng (xốp) + hổn hợp than nhỏ & đất sét nung:

1. Hoa trắng:

HĐ trắng được trồng lại

Ra được 1 lá mới màu xanh

Lá lan dài nhất khoảng 30 cm, ngọn lá hơi bầu

Tất cả các cành hoa đều được cắt đến mắt ngủ còn tốt & đang ra nhánh hoa​

2. Hoa tím:

HĐ tím được trồng lại

Ra được 1 lá mới màu tím

Lá lan dài nhất khoảng 30 cm, ngọn lá hơi thuôn

Tất cả các cành hoa đều được cắt đến mắt ngủ còn tốt & mắt ngủ có dấu hiệu phồng lên​

Tất cả chỉ mang tính tham khảo & thử nghiệm

Hết

hcmatcc22

Thành viên
Bác Cù và ACE cho e hỏi.
E xin thông tin thêm .
Bác Cù và ACE bắt bệnh dùm e.
Như hôm trước e đã hỏi về mấy cây HĐ bị héo, nhăn lá, nay e đưa hình lên
Khoảng 50% các cây HĐ đều bị nhăn héo lá như vậy, mà e thấy ở giữa lá đều bị nứt ngay giữa sống lá.
Hiện tượng này lúc trước mua về thì ko bị ạ.
Các bác xem hình

Bác Cù và ACE xem hộ có phải lá bên trái phía dưới có phải sắp bị thối nhũn ko.
Trước khi vào chậu e đã ngâm e nó với rodimil gold và b1 rồi.
Tks all.

culanluasg

Super Moderator
nứt lá có hai trường hợp ,nứt lá khi vận chuyển ,người ta bó cây đưa lá theo chiều thẳng đứng ---> nứt ,nhưng về sau mới phát hiện mới mua chưa thấy
hai là ,thì ít hơn ,nứt lá do phun quá nhiều kích thích tăng trưởng ,cÂY của bạn rất thiếu nước hẳn ít rễ cần nhanh chóng phun thuốc kích thích để ra rễ mới

hcmatcc22

Thành viên
nứt lá có hai trường hợp ,nứt lá khi vận chuyển ,người ta bó cây đưa lá theo chiều thẳng đứng ---> nứt ,nhưng về sau mới phát hiện mới mua chưa thấy
hai là ,thì ít hơn ,nứt lá do phun quá nhiều kích thích tăng trưởng ,cÂY của bạn rất thiếu nước hẳn ít rễ cần nhanh chóng phun thuốc kích thích để ra rễ mới
Dạ, e cám ơn bác.
Nứt lá thế này chắc e bị trường hợp thứ nhất rồi, liệu sau này nó có liền vết nứt lại ko bác.
Chỗ e treo lan thì gần dưới tán cây, thực ra thì vẫn có nắng từ sáng đến trưa nhưng ko trực tiếp và trên e có che lưới lan, ngày e tưới 2 lần sáng, chiều.
Còn kích thích ra rễ thì e cũng chỉ mới phun B1 đc 3 lần( chắc khoảng7-8 ngày/lần. Chắc e phải tăng thêm.
Có cần pha thêm loại kích thích rễ nào ko bác! E có chai root 4 có sài đc ko?
Tks bác nhiều.

volongminh

Thành viên mới
việc dùng dây nhôm quấn vải sẽ giữ rất vững cây

Anh cho em hỏi thêm về cách trồng lại cây hồ điệp. Hiện tại em đang trồng Hồ điệp bằng dớn mềm. cây cho hoa 1 năm 2 lần (nhưng vấn đề chính ở đây là cây rất dễ bị héo lá ở tầng dưới, có cách nào trống bằng dớn mà vẫn duy truỳ dc mấy lá ở tầng dưới không Anh [-O<

wander3r

Thành viên mới
Nhờ Bác Cù và ACE trên forum giới thiệu cho cháu loại thuốc để kích thích ra rễ cho lan hồ điệp nói riêng và lan nói chung đi ạ. Cây hồ điệp của cháu bị thối hết rễ, giờ cháu trồng lại mà không biết phun cái gì kích thích rễ mau mọc được.
Hiện tại thì cháu cứ 1 tuần phun 2 lần B1 ( loại B1 của đầu trâu).
Cám ơn bác và ACE