Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

khietcsc

Thành viên
Nước tưới cũng ảnh hưởng rất lớn đối với Hồ Điệp. Mình thấy Hồ Điệp khi được tưới = nước thủy cục thì cây tốt và khỏe hơn là dùng nước giếng bơm.

ABCorchids

Thành viên
em mới lượm mấy cây hồ điệp này nè các Anh, đáng lý ra trồng theo pp Anh Thuận hướng dẫn nhưng vì em lười nên trồng ẩu, em bê nguyên chậu nguyên bản cho vô chậu chèn ít cục than cho vững rồi nhét dớn cọng xung quanh. năm nay em sẽ quyết tâm làm nhà riêng che mưa cho các em nó...

mùa mưa rồi chỉ còn em này xót lại coi còn tạm tạm, hic

congnguyen

Thành viên
chú culan ơi, cho tiểu bối hỏi là sao mà cây của cháu nó bị khô rễ gần hết luôn, cứ ra một rễ mới là mấy cái rễ cũ nó cứ héo rồi khô. nhìn chậu cây nó cằn cọc lắm. mong đc chú chỉ dẫn.

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

chú culan ơi, cho tiểu bối hỏi là sao mà cây của cháu nó bị khô rễ gần hết luôn, cứ ra một rễ mới là mấy cái rễ cũ nó cứ héo rồi khô. nhìn chậu cây nó cằn cọc lắm. mong đc chú chỉ dẫn.
Em bói là do nấm. Nếu ko vệ sinh vườn thường xuyên và phòng trừ nấm đều đặn thì khô rễ hoặc thối rễ do chậu ko có thời gian khô hẳn mà tưới nước liên tục. Còn trường hợp khác là do thuốc phân quá nhiều nên cây khô rễ hoặc thậm chí khô cả cây. Đúng là phải có hình mới biết bị do cái gì.

congnguyen

Thành viên
xin lỗi chú nha, tại mấy hôm nay bận quá ko có thời gian lên diễn đàn. để cháu tranh thủ chụp cái nhan sắc tàn tạ của em nó rồi mấy chú trị dùm nha. cám ơn chú đã ghé xem.

culanluasg

Super Moderator
Tết sắp qua cơ hội mua lan Hồ Điệp giá rẻ sắp đến ,anh em yêu hồ điệp nên tranh thủ
và nhớ rằng nếu thay chậu và chất trồng cây hồ điệp đã cắt hoa nên trồng lại bằng than đập nhỏ và chậu đất sẽ tốt hơn

MinhThang

Thành viên tích cực
Tết sắp qua cơ hội mua lan Hồ Điệp giá rẻ sắp đến ,anh em yêu hồ điệp nên tranh thủ
và nhớ rằng nếu thay chậu và chất trồng cây hồ điệp đã cắt hoa nên trồng lại bằng than đập nhỏ và chậu đất sẽ tốt hơn
Để ý nhà nào mua về chơi Tết xong là vô xin thôi. :bz

culanluasg

Super Moderator
hôm nay chụp được ảnh rồi chú cù ơi, mong được chú và các anh trong diễn đàn hỗ trợ.
đây là ảnh có em nó ạ
http://s1322.beta.photobucket.com/user/congnguyenccvn/media/100APPLE_IMG_0167_zpsc8be98c2.jpg.html?sort=3&o=0
http://s1322.beta.photobucket.com/user/congnguyenccvn/media/100APPLE_IMG_0166_zps6806b831.jpg.html?sort=3&o=1
cháu xin cám ơn ạ.
cây chết rễ hết rồi nên cắt ngang chổ ngồng hoa cũ ,rồi trồng lại

anhtien246

Thành viên mới
mình mua hồ điệp giá rẻ ở đâu vậy anh... ở sài gòn có chỗ nào bán không anh..em định mua khoảng 50 cây để về chăm sóc năm sau chơi..

culanluasg

Super Moderator
thường là sau tết tất cả các cửa hàng bán Hoa Hồ Điệp đều giảm giá thường lả chỉ còn 50 ngàn/một chậu

lannhavuon

Thành viên mới
Hôm qua em mua được 20 chậu hồ điệp giá 30k/chậu,chủ yếu là cây mới lớn được 4-5 lá,giá đó là hợp lý không vậy các anh?
em chưa trồng hồ điệp số lượng nhiều như vậy lần nào,nhà chỉ có 1 chậu hồ điệp trồng mấy năm rùi,hoa màu trắng,chỉ tưới nước,không bón phân gì cả nhưng vẫn ra hoa đều đều và rất lâu tàn,chỉ co điều là ít lá thôi,khoảng 5-6 lá,nhưng được 2 nhánh hoa,mỗi nhánh khoảng 5-6 bông,hôm qua em hỏi chú bán hồ điệp cho em thì chú nói nó ra hoa trăn trối(í là sắp chết),theo bản năng sinh tồn,nó ra hoa là duy trì nòi giống8->...các anh nghĩ chú ấy nói đúng không vậy?Em đang tính cắt hết 2 nhánh hoa đó để dưởng lá

KHANHZA

Thành viên mới
Thật tuyệt vời. Cám ơn mọi người đã tham gia diễn đàn này. Tết vừa rồi mình có mua chậu Hồ điệp giá 1,2 triệu được 13 ngồng hoa to, chắc là hoa Đài Loan. Nay đã biết cách trồng lại, xin cám ơn. Nhưng mình thấy người ta nói các ccaay hoa này đã bị người ta sử lý ra hoa rồi, mình trồng lại có sống nhưng không ra hoa được, không bbieets có đúng không. Hơi bị phân vân...

huy.hpq

Thành viên mới
Người ta trồng kinh doanh nên chắc có bón phân với kích thích. Bạn cứ làm theo hướng dẫn của chú Cù chắc sẽ ổn thôi. Quan trọng là phục hồi sức khỏe và đảm bảo dinh dưỡng cho cây là sẽ có hoa chơi thôi. Tốt nhất là chụp ảnh rồi up lên đây để cú Cù hướng dẫn cụ thể bạn ạ

lannhavuon

Thành viên mới
Em mới chụp tối qua,hình hơi lem nhem vì còn dính dớn trên cây,em thay chậu chiều hôm chủ nhật,sáng hôm nay là thứ 3 em mới tưới phun sương thôi,các anh cho em ý kiến làm như vậy có ổn không?,và khi nào thì mình dùng B1(tưới ướt đẩm hay phun sương)ạh?

Và cho em hỏi lan này là lan gì vậy ạh?

culanluasg

Super Moderator
thông thường mới trồng tưới phun sương B1 toàn cây bạn ah
hồ điệp nuôi trồng nên che mưa hoàn toàn ,lý tưởng là trồng riêng với lan khác và che thêm một lớp tôn nhựa phía trên

lannhavuon

Thành viên mới
Em cảm ơn bác Cù,hiện nhà em đang có 20 giò hồ điệp và gần 20 giò den,em cũng để riêng ra,chỗ mát không nắng em để hồ điệp.
Em đọc sách thấy để là tưới phân tốt nhất cho lan là buổi sáng sơm,chưa nắng là tốt nhất hả anh?
nếu đúng vậy chắc em phải dậy 5h tưới cho lan,vì 6h em phải đi làm rồi