Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

ngongocthanhhp

Thành viên mới
Nhờ Bác Cù và ACE trên forum giới thiệu cho cháu loại thuốc để kích thích ra rễ cho lan hồ điệp nói riêng và lan nói chung đi ạ. Cây hồ điệp của cháu bị thối hết rễ, giờ cháu trồng lại mà không biết phun cái gì kích thích rễ mau mọc được.
Hiện tại thì cháu cứ 1 tuần phun 2 lần B1 ( loại B1 của đầu trâu).
Cám ơn bác và ACE
Nhờ bác cù hướng dẫn sao cho cây HĐ có một bộ rễ khỏe( em dùng olanfa 1 ) ko biết có dc ko ạ và bao lâu phun 1 lần

buicongkt

Thành viên mới
ủa chủ đề này đang sôi nổi thế sao tự dưng ko thấy ai vào bàn luận nữa nhỉ, bác cù có vào diễn đàn nữa ko cho em hỏi ít kinh nghiệm về trồng lan?

huytrongparis

Thành viên mới
chào các bác trên diễn đàn . Mấy cây hồ điệp của em lá bị mềm và nhăn là do thiếu chất gì vậy ?
Ngay cả có một chậu đang ra hoa rất sung lá to cứng bóng tự nhiên mềm và nhăn ? Em không biết lý do
xin các bác chỉ giáo ĐA TẠ

monmen

Thành viên tích cực
Hôm trước anh có chỉ cách tách hđ từ chậu lớn nhiều cây, em quên hỏi khi ngâm vào nước thì ngâm cả cây hay chỉ ngâm phần rể thôi vậy anh?

culanluasg

Super Moderator
dĩ nhiên cứ bỏ cả vây vào cho nó khỏe,xong cắt rễ thì rửa lại nước sạch,để khô ba ngày

culanluasg

Super Moderator
dĩ nhiên cứ bỏ cảvây vào cho nó khỏe,xong cắt rễ thì rửa lại nước sạch,để khô ba ngày

culanluasg

Super Moderator
dĩ nhiên cứ bỏ cả cây vào cho nó khỏe,xong cắt rễ thì rửa lại nước sạch,để khô ba ngày

Dphuong

Thành viên mới
ACE giúp mình xem cây Hòi Điệp sau khi thay chậu được 1 tuần giờ bị sao thế này.tks

bich82

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi em nhặt được ít hồ điệp chơi Tết xong, đã tháo hết dớn ra treo ngược nhưng mấy hôm nay lá bị dập thối nhũn khá nhiều. Em đã cắt bỏ chỗ thối bôi ridomil vào chỗ cắt. Cây thế có sống ko ạ? có nên trồng ko vì em sợ lây bệnh sang đám cây cũ ở nhà

kyniemsua

Thành viên
Chào anh culanluasg.lan này có phải lan ngọc điểm đai châu rừng không ạ. Trụ cao. 1m. Gồm có 3 cây 10 lá và 4 cây 6 lá. 3 cây 4 lá mà 4tr
Nhờ anh tư vấn giúp ạ.

Xin cảm ơn anh ạ

culanluasg

Super Moderator
mình chỉ có thể nói ,khi ra hoa thì may ra mới xác định rừng hay do mô lớn lên ,còn giá cả phải thực tế ở ngoài nhìn bạn ah,khó có ai dám khẳng định rừng hay mô cấy khi chưa có hoa

kyniemsua

Thành viên
Dạ em cãm ơn anh
==================================
mình chỉ có thể nói ,khi ra hoa thì may ra mới xác định rừng hay do mô lớn lên ,còn giá cả phải thực tế ở ngoài nhìn bạn ah,khó có ai dám khẳng định rừng hay mô cấy khi chưa có hoa
Dạ em xin cảm ơn anh

Last edited: