bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Cây mai bị bệnh lá nhỏ cành nhánh không phát triển ,có cách nào trị được .Nhờ các anh chỉ hộ với
Cây mai bị như vậy là đã bị suy toàn phần ( rể, thân, lá đều đã có vấn đề). Phục hồi bằng cách xem lại tất ( chậu, chất trồng, rể, ...) sau đó thả xổng khi cây có chồi mới, bất cứ chiếc lá cọng rể nào cũng phải chăm chút, lâu dài cây sẽ phục hồi lại được sức sống.

saulebong

Thành viên mới
Cho mình hỏi lá cây mai của mình nó bị thế này là bệnh gì nhỉ ? Cách trị như thế nào. Xin cảm ơn.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Cho mình hỏi lá cây mai của mình nó bị thế này là bệnh gì nhỉ ? Cách trị như thế nào. Xin cảm ơn.......................................
Cây của Bạn có thể bị 1 trong các trường hợp sau…hoặc bị tất cả 1 lượt :

Chất trồng không phù hợp..cây không thể thích ứng được,,,
và nếu sự cố mất lục diệp tố này mới xảy ra gần đây thì có thể là :

1-Thiếu Magie cây sẽ mất lục diệp tố.. vì magie là 1 trong những thành phần chính để tạo ra màu xanh của lá.. sự thiếu Magie rất dễ xảy ra do lúc trong năm đã dùng nhiều Kali để kích hoa( quá liều khi tưới gốc) .Kali và Magie là 2 chất đối kháng nhau, thừa Kali sẽ khử mất Magie.. do đó người cẩn thận họ dùng cách khác để kích nụ và nếu phải dùng kali thì dùng hợp chất Kali+magie
sự thiếu Magie còn có thể xảy ra khi phủ đất chậu quá kĩ trong 1 thời gian dài..vì khi đất chậu bị phủ, kali sẽ tăng cao và khử mất magie

2-Đất hóa chua ( acid hóa ) cây sẽ yếu đi và lá vàng toàn bộ do rễ co lại hoặc mao rễ đã hư đi…đất hóa chua thường do lạm dụng nhiều Super lân lúc trong năm dể…kích hoa ( đây là 1 sai lầm vì lân thực sự không kích hoa)

Đất hóa chua còn do xử dụng NPK nhiều lần mà không có hữu cơ đi kèm và thiếu vi sinh để phân hủy

Đất hóa chua còn do nhiều năm không thay đất mà quên…thêm vôi và phân vi sinh *

Sự vàng lá,, mất lục diệp tố nếu chỉ xảy ra trên 1 , hoặc 2 cành thì hãy ngĩ đến đến cành đó bị nấm sâu (ăn sâu vào bên trong) làm ngẽn mạch nhựa,, nên lá không được nuôi đầy đủ

Cây của bác yếu quá, thiếu lục diệp tố trầm trọng..hình như toàn bộ cây…và đây cũng là dấu hiệu của đất chậu “hóa độc” hoàn toàn , sự ngộ độc vì đất này thường xảy ra khi bón phân không cân đối trong 1 thời gian…
Trường hợp của bác giải quyết hay nhất là…Thay đất toàn bộ vặt bỏ hết lá .sau đó từ từ kích rễ
--------------
*Vi sinh là 1 phương tiện của tự nhiên để cân bằng và thanh lọc môi trường cho đất và nước..ngay trong kĩ thuật nuôi hải sản..nhất là tôm vì tôm cần nước rất sạch …người ta cũng dùng Vi sinh để thanh lọc nước
Vấn đề này các cao thủ thuộc hàng “ma đầu” bên DĐNGVN đã bàn luận rất nhiều trong kĩ thuật nuôi tôm, cá ,kịch liệt đến độ…phỉ nhổ nhau..Bác Tám bị “ban” dù bác rất đúng nhưng do dùng chữ quá nặng nề
Còn Lão Tà thì phải bỏ của để chạy …..lấy thân

saulebong

Thành viên mới
Cây này e lấy dưới Đồng Nai ( Cây nhỏ thôi, cây con ) và cho vào chậu hình như hồi tháng 4/2011 ( dương lịch ).

Mua bao đất tribat gì đó ngoài Trường Chinh ( SG ) và cho cây vào, lúc đó thấy cây khỏe lại ( lúc mang cây lên thì có cảm giác nó sắp chết ).

Sau gần 1 tháng kể từ khi thay đất thì có mua 1 bao phân NPK nhỏ nhỏ cũng trên Trường Chinh bón, và từ đó tới giờ mình chẳng bón gì cả, chỉ mỗi tưới nước thôi. Nước chỗ e đang ở lâu lâu nhiễm phèn ( nhất là vào mùa mưa ).

Mà từ đó tới giờ thấy cây có phát triển nhưng không nhanh, bình chân như vại :D.

Cây để ngoài trời hưởng đủ phong ba bão táp ( :D ý e là mưa gió gì quất nó tơi bời, nắng thì sáng sớm tới gần chiều ). Đôi khi gió thổi quá mạnh nên lá bị héo vậy đó. Thân cây nhìn không láng cho lắm, da hơi sùi sùi ( đoạn gần gốc ).

Mới đây e có mua chai thuốc kích thích rể SEAMIX 30cc về tưới ( chắc được 10 ngày rồi ) + dạo này nấu cơm ăn sẵn nước vo gạo ra tưới luôn, không biết có bị gì không nữa.

Tại cây đang ra 3 cái đọt non, lá xanh nhạt, chắc vì lá non, không nỡ cắt nên e để vậy luôn.

Có trồng vài cây tào lao nữa nhưng thấy những cây kia vẫn phát triển bt, trong đó có vài cây MCT con, mỗi cây mai vàng là vậy thôi, cứ từ từ vậy đó.

Nhìn bên ngoài có thể biết được đất bị "hoá độc" không bác ? Hôm rồi có mua bao đất cho thêm vào, có bới ít đất lên xem thì thấy rễ nó mọc nhiều ra ( không biết mình có ngộ nhận ko, vì trong đất tribat nó có tùm lum xác rễ ấy, nhưng đất cũ từ tháng 4 tới giờ thì chắc nó bị huỷ rồi chứ. Tính ngắt vài cái thử nhưng sợ có chuyện gì thì tội. ).

1. Cảm ơn bác quan tâm bài em post, bữa giờ chờ người cho ý kiến mà không thấy. E là e không bón phân như bác nghĩ :D nên không biết có cách giải quyết khác ko bác ? Gần tết rồi nên thấy tội em nó quá. :-<, e sáng sớm đi làm, chiều 18h giờ mấy mới bò về nhà, nên toàn tưới nước, mỗi cn có ra ngắm nó để giết mấy con nhện giăng tơ quanh cây. :D.

2. Nhìn thì bác cũng thấy e có để ngói vỡ trên chậu, không biết có sao không. Tiện thể bác cho e hỏi, có loại thuốc gì làm cho gốc cây to nhanh hơn bt ko nhỉ, e thấy nhiều bác đưa hình lên nhìn gốc cây to thích ghê, không biết trồng trong thời gian dài hay sử dụng thuốc nữa.

3. E chờ câu trả lời của mấy bác. Thanks !!!

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Cây này e lấy dưới Đồng Nai ( Cây nhỏ thôi, cây con ) và cho vào chậu hình như hồi tháng 4/2011 ( dương lịch ).

Mua bao đất tribat gì đó ngoài Trường Chinh ( SG ) và cho cây vào, lúc đó thấy cây khỏe lại ( lúc mang cây lên thì có cảm giác nó sắp chết ). .....
Hư rễ đó bạn à..Đất “sạch?!” TriBat mịn nên ngậm rất nhiều nước.. thích hợp với các loại cây ưa đất luôn ẩm thí dụ như sung..v..v Với mai vàng chất trồng nên xốp..để thoát nước nhanh vì rễ mai không chịu nổi đất ngậm nước lâu ngày..
Đất mịn ,ngoài khuyết điểm ngậm nước đến bão hòa..khó bốc hơi, nó cón có khả năng thẩm thấu ngược ngĩa là hút nước từ dưới lên nếu bạn để đáy chậu nơi có nước (mao dẫn)

Với chất trồng bạn nên tự chế tạo lấy theo cách mà đã bàn rất nhiều trong các đề tài rồi..không nên tin hoàn toàn vào nhà sản xuất…vì có thể chết hết cả vườn
Thí dụ :
Hằng năm vào cuối tháng 10 al tôi đều thay đất cho các chậu Bông Giấy để chuẩn bị cho nở hoa vào tết.. với chất trồng tôi đều tự chế tạo lấy… nhưng năm đó còn 5 cây cuối cùng thì hết…đất
Tôi bèn đến cơ sở bán hoa cảnh của 1 vị nổi tiếng và có chức phận lớn trong hội Hoa Lan cây cảnh Thành Phố HCM…mua vài bao về :
Tro trấu hạt bự..vỏ đậu phụng nát..”phân bò ?!” nhưng chưa bóp nát..rơm mục xé vụn. đất cục bóp nhẹ là nát ra.. xơ dừa mục..tất cả trông thật an toàn nhìn qua không thể chê được
Bông giấy là cây dễ trồng nhất…thế mà 5 cây bông giấy được thay bằng chất trồng mua về đó đọt non ra là…rụi..
Biết ngay chất trồng có vấn đề…tôi phải đánh xe xuống Thủ Đức vào vườn Mai của 1 người bạn..lấy vài bao chuyên dùng cho mai…về thay gấp….cho 4 cây thôi…(1 cây tôi để lại)

4 cây được cấp cứu do chết hụt đó phát triển rất tốt nhưng phải đến gần ra giêng mới trổ bông đẹp
Còn cây cuối cùng..tôi dùng 1/4 đất của vị “chức sắc” đó pha với ¾ đất của vườn mai Thủ Đức…đọt non ra vẫn…rụi..
Thế là kết luận được rồi..tôi thay hoàn toàn bằng chất trồng mới..cây bông giấy tội ngiệp đó..phát triển đọt non tươi tốt trở lại nhưng yếu , không xum xuê..phải vài tháng sau nó mới khỏe thực sự trở lại
Bác thấy chưa với chất trồng tồi quá thì dù cho có ¼ thôi nó vẫn làm cho cây bông giấy…chết dở

Vì lí do bè bạn tế nhị quá nên Tôi không hề trực tiếp…phản ảnh điều này..nhưng nhờ 1 người…phụ nữ đến phản ảnh và cửa hàng trả lời là : đọt non thui rụi là do chị không biết cách…thay đất cho bông giấy?!!!

Năm nay…tôi lại thiếu đất cho bông giấy.. tôi lại đến cơ sở của vị đó mua về tôi nhận thấy đã có khác lạ : bao bì in tên Ông có địa chỉ và điện thoại…v,,v,
Lần này các cây bông giấy phát triển tốt..đọt ra búa xua bấm đọt mỏi tay

Hôm nay rảnh rổi có chút thì giờ nên dài giòng đôi chút với bác.bác xem lại chất trồng..cách bón phân và liều lượng..cách tưới…nước tưới..bịnh tật..môi trường v..v vì tất cả các điều này chỉ cần sai sót 1 thôi cây cũng èo uột hoặc vàng lá

thichmaikieng

Thành viên
Cám ơn Chú Bình Minh!

Có lẽ đất trồng mai là một đề tài lớn.

Sẽ không có kết luận ngắn gọn.

Nó đã, đang và sẽ làm nhức đầu đối với mọi người (dù là có thâm niên hay là mới).

đến nay, sau khi tìm tòi thì mọi người chỉ có thể hài lòng với cái mình đang tạm ổn mà thôi.

Cám ơn mọi người đã chia sẽ.

saulebong

Thành viên mới
Cảm ơn bác đã tận tình chỉ bảo. Nơi e ở thì không rộng rãi lắm, e chỉ có vài cái cây trồng cho nó có màu xanh, chính xác thì mấy cái cây tào lao. Muốn có đất trồng thì phải đi mua, đợt này chắc phải làm lại từ đầu. Có độc nhất cây mai vàng kia thôi nên không muốn nó chết tí nào. Học học nữa học mãi ...

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
............ Muốn có đất trồng thì phải đi mua, đợt này chắc phải làm lại từ đầu. Có độc nhất cây mai vàng kia thôi nên không muốn nó chết tí nào. Học học nữa học mãi ...
Cách giải quyết hay nhất là..bạn lấy cây ra khỏi chậu, giũ cho bớt đất, có thể nhúng toàn bộ gốc rễ vào nước sạch để rửa cho sạch đất cũ.
Rửa thật sạch chậu,, đổ cát xây dựng vào nửa chậu ( cát hột to)đặt cây vào sau đó thêm cát cho đầy..vặt sạch lá..để cây bơi ấm áp ( vì lạnh cây không ra rễ đâu)
.. lá non ra có thể vẫn vàng…vì rễ chưa khỏe..phải đến nửa năm sau cây mới có thể khỏe từ từ lại..chỉ nên dùng phân bón lá phun cho lá lọai 30-10-10 pha và phun đúng liều chỉ định ( mua tại Kim Ngân Hoa Lan số 2 Trần Phú Q5) Tuyệt đối không dùng phân bón gốc trong giai đoạn này

Khi thấy lá đã rất nhiều..thì dùng chính phân bón lá ( pha loãng còn 1/2 liều ghi trên bao bì tưới gốc 15 ngày 1 lần)
Đến đầu mưa , khoảng tháng 4 al nếu bạn thấy cây đã mạnh…thì thêm phân hữu cơ mục vào đất
Và thay phân bón lá bằng Growmore 20-20-20 để chuẩn bị cho cây kết nụ

nước vo gạo chỉ nên dùng cho cây có tàng lá xum xuê thôi…cây yếu lá ít. Rễ yếu..bị nước vo gạo cây không thể hấp thụ được nước vo gạo tồn đọng trong đất hóa chua hại rễ

Khi trồng bằng cát nhớ chọn cát xây dựng hột to cát này khai thác từ đáy sông
Cát mịn giữ nhiều nước sẽ hại rễ… cát san lấp màu hơi đen khai thác từ nhà Bè nước mặn cây sẽ ,,chết

saulebong

Thành viên mới

Đây là toàn bộ cây mai teo tót của e, mong mấy bác đừng cười :D. Từ hồi đem nó về sao thì em để nguyên xi vậy.Bác xem nó bệnh nặng lắm chưa

Chậu e đang trồng phía dưới có cái lỗ thoát nước khá bự nằm ngay chính giữa ( tưới thừa nước thì nó chảy róc róc ra đó ).

Theo bác BM thì bây giờ e sẽ trồng cây trên cát luôn, cát thì ra cửa hàng xây dựng chắc sẽ có, còn phân thì chắc e ra mấy tiệm ngoài Trường Chinh mua loại bón lá với thành phần trên ( vì e ở Hóc Môn khá xa ).

Đến đầu mưa , khoảng tháng 4 al nếu bạn thấy cây đã mạnh…thì thêm phân hữu cơ mục vào đất
Đất ở đây là cát đã trồng ở trên. E hỏi có gì ko phải bác bỏ qua vì e chưa thấy ai trồng mai trên cát cả :( .

CN này ở nhà e sẽ bắt tay vào việc. Cảm ơn bác !!!

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự

Đây là toàn bộ cây mai teo tót của e, mong mấy bác đừng cười :D. Từ hồi đem nó về sao thì em để nguyên xi vậy.Bác xem nó bệnh nặng lắm chưa
Rõ ràng rồi
Chậu quá lớn so với cây.. chậu cỡ này cây nhỏ thế mà lá có nhiều cây khỏe cỡ mấy cũng yếu đi…do lá không thể hấp thụ hết nước..đất luôn thừa nước…rễ yếu đi là phải rồi
Đã thế lại còn phủ đất chậu bằng gạch ngói nữa nước thừa càng không bốc hơi được..
Thay chậu nhỏ cỡ dưới đây là vừa..và phải bỏ tất cả gạch che mặt chậu đi..để nước bốc hơi và không khi len vào tăng oxy cho đất..
Mai Bình Định trồng toàn bằng cát đáy sông..cây tốt và đẹp bông rất nhiều …quan trọng là phải bón phân và tưới đúng cách
Bạn tưới thế nào mà đến chiều tối đất chậu thấy khô là cây sẽ tốt đấy( giữa 2 lần tưới phải có 1 lần đất khô gần hoàn toàn)

phải gấp rút thay chậu nhỏ lại cỡ này hoặc nhỏ hơn cũng được :

Tôi không tin vào các chất trồng chế tạo sẵn ngoài thị trường
...trường hợp cây của bạn dù thay chậu nhỏ hơn vẫn nên thay hoàn toàn chất trồng...vì "bị độc" rồi do nước vo gạo thêm vào làm chua...do phân bón thừa....
Nếu bạn thích, tôi gợi ý bạn nên dùng chất trồng Tirbat mới pha thêm 1 nửa cát hột to và hoàn toàn không dùng phân bón gốc cho đến khi cây có tàng lá gần xum xuê

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Bác BìnhMinh không những giỏi về Mai mà Photoshop cũng siêu nữa nghen. Thật là ngưỡng mộ quá đi thôi! @};-

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Cám ơn HoangLong70 nhe..
Nhiếp ảnh ngệ thuật là thú vui mà tôi theo đuổi từ năm 17 tuổi cho đến giờ..tấm ảnh trên là đồ họa đơn giản cho thây kích thước mới của chậu thôi
Chỉnh sửa kĩ không thể phân biệt được đâu nhưng rất mất thì giờ

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cám ơn HoangLong70 nhe..
Nhiếp ảnh ngệ thuật là thú vui mà tôi theo đuổi từ năm 17 tuổi cho đến giờ..tấm ảnh trên là đồ họa đơn giản cho thây kích thước mới của chậu thôi
Chỉnh sửa kĩ không thể phân biệt được đâu nhưng rất mất thì giờ
Gần Tết rồi, Bác Bình Minh cho Hoanglong70 nịnh Bác chút để Tết này có dịp đến thăm vườn, lỡ mà Bác thương rồi Bác tặng cây Mai nho nhỏ đem về làm kỷ niệm, nha Bác ... X_X.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

Gần Tết rồi, Bác Bình Minh cho Hoanglong70 nịnh Bác chút để Tết này có dịp đến thăm vườn, lỡ mà Bác thương rồi Bác tặng cây Mai nho nhỏ đem về làm kỷ niệm, nha Bác ... X_X.
gặp và đàm đạo với bác ấy là vui lắm rồi...

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

gặp và đàm đạo với bác ấy là vui lắm rồi...
lại còn xin xỏ bác Bình nhỉ.
hứ!!!!:)):))
Hoanglong70 nói trước thôi mừ.

Lỡ đến chơi, rồi Bác ấy thương mà Bác ấy không biết thể hiện bằng cách nào, thì có phải là làm khó cho Bác ấy không? Vì vậy mà Hoanglong70 chỉ giúp cho Bác ấy thôi ... X_X

Bác Bình Minh ơi! Ra Tết Bác tổ chức offline ở vườn Bác với chủ đề Thay đất cho Mai sau Tết nha Bác? ^:)^

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Vậy là bác Đỗ Bình hiếu được BM

Cám ơn tình cảm của các bạn.. BM xin thú thật đang… tu có lẽ cũng khoảng hơn 10 năm rồi ,,
Đôi khi thấy hiu quạnh quá..nên vào mạng, thấy 1 số bạn có những băn khoăn về cây mai..họ không biết phải làm sao.. khi tình hình cây bị như vậy..các bạn có nhiệt tình không thể giải quyết hết việc..nên BM xen vào góp ý để bạn đó có 1 hướng giải quyết cho đúng đắn..kẻo bị thất vọng..
Còn bạn ấy có làm cho cây mai của họ có tốt lên được không…theo cách đã chỉ dẫn…thì tùy thuộc vào chính bạn đó đã hiểu như thế nào..và giải quyết như thế nào là tùy theo tình hình thực tế của mình và còn tùy theo số mệnh của…cái cây

Cây không biết nói…nhưng cây cũng có ngôn ngữ …ngôn ngữ của cây là…cái lá
Phải có kiến thức cơ bản về thực vật… và phải nhạy cảm bạn sẽ hiểu được ngôn ngữ của cây qua cái lá
Lúc đó bạn chăm sóc cây cối sẽ thấy vui lắm...vui đến vô cùng

Thức dậy sáng hôm nay
Lặng lẽ như bao ngày
Sương đọng trên cành lá
Ngàn cây đang ngủ say

Dạo bước quanh vườn cây
Lá hoa sương đọng đầy
Khép mi nụ Mai ngủ
Giấc ngủ thật mê say
Chạm cành hoa giận dỗi
Lắc đầu cây lung lay

Cuối vườn sương lạnh quá
Ngập ngừng nụ căng đầy
E ấp cành Lan nở
Hương thơm đến đắm say

Ly trà trên bàn tay
Tỏa hương như ngất ngây
Lặng im chờ xuân đến
Gió lạnh…lạnh gắt gay
Mai mầm không nụ xanh
Mai không chào bình minh
Chối bỏ xuân năm nay ???

cảm xúc ghi được khi cuối năm nào đó lạnh quá..mai nở không nổi

saulebong

Thành viên mới
Thôi thế thì e đã hiểu, 1 phần do cái chậu quá to :(, hèn chi mấy cây kia nó phát triển bt còn cây mai thì... ( chậu cây mai bự nhất, mấy chậu kia nhỏ hơn nhiều :( ). May mà đưa luôn cái chậu lên, không thì thay đất xong chắc cũng thành công cốc...

Giờ quy trình cần làm của e là thế này, e viết ra có gì sai mấy bác sửa giúp :

* Mua chậu ( loại nhỏ ), mua đất ( Tribat ), mua cát ( loại hạt to ).

* Lấy cây ra khỏi chậu, cho vào nước để sạch hết đất cũ bám vào rễ.

* Trộn đất với cát, cho vào chậu mới khoảng 1/2 chậu ( có cần tưới ít nước để đất ngấm chắt lại không bác BM ), sau đó cho cây vào thêm đất cho đầy chậu ( rồi có cần tưới nước để đất rút thêm 1 lần nữa để cây khỏi lung lây ? ).

* Vặt hết lá cây, để nơi ấm áp chờ đợi cây ra lá, lúc nào ra lá thì dùng phân bón lá loại 30-10-10 phun vào lá.

* Tưới nước 2 lần/ngày ( e thường tưới sáng, và chập tối, vì ko còn lúc nào để tưới, cần thì tưới sáng thôi, dạo này trời hay mưa ).

* Chờ đợi và chờ đợi ( vì làm xong chắc khá lâu cây mới trở lại bt, lúc đó sẽ nhờ bác tư vấn tiếp, còn nếu nó chết thì e vào thông báo lập tức. Lần trước nó cũng thập tử nhất sinh rồi, tự rụng hết lá, tự khô luôn cành, và tạm sống cho tới được bây giờ... ).

Chậu cũ... để kê chậu mới vậy :D.