Recent content by quanghung12

1. quanghung12

:: chậu này trồng cây gì hợp?

đây cái chậu của em: chậu này em ko biết nên trồng cây gì hợp ngoài cây sanh? tiện em hỏi thêm, ảnh em chụp là đứng tại cầu thang chụp ra cổng. cổng nhà em hơi đối diện cầu thang, nên em tính để cái chậu cảnh này vào giữa để chống việc xung khắc giữa cầu thang và cổng đối nhau. như vậy có ổn...
  2. quanghung12

:: có thể lạm dụng phun thuốc kích thích ra rễ nhiều lần trong năm được ko?

:: có thể lạm dụng phun thuốc kích thích ra rễ nhiều lần trong năm được ko? em mới trồng cây bưởi vào chậu để làm cảnh. nhưng muốn nó nhanh lớn quá, nên em muốn hỏi là cứ 1 tháng em phun siêu lân và các chất kích thích ra rễ cho cây có bị làm sao ko các anh nhỉ? (trong hướng dẫn sử dụng siêu...
  3. quanghung12

:: Tỉa cây sanh

hôm qua em vừa tỉa cây xanh, em vặt sạch trụi hết lá và cắt hết mầm đang mọc, hi vọng nó lên mầm mới nó đều nhau hơn. vặt xong ko còn lá nào mầm nào em lo nó... chết quá các bác ợ. các anh chị có kinh nghiệm tỉa thì share em với nha. e cảm ơn,
  4. quanghung12

%% bón phân cho sanh chọn NPK hay là phân lân xanh?

các anh chị chia sẻ cho em với, em ko biết nên chọn loại nào cho cây nữa, sanh nhà em đang tuổi mới lớn để uốn chứ chưa thành thành phẩm.
  5. quanghung12

%% đánh cây sung mùa này dễ sống ko? nhân giống cây sung?

em còn trẻ người non dạ nên chưa có kinh nghiệm muốn hỏi các anh chị 1 chút: cho em hỏi 1 là: mùa tháng giêng này đánh cây sung mà rũ tơi đất ra rồi đem trồng liệu nó có sống dc ko nhỉ? cây gốc đường kính khoảng 7cm? cho em hỏi 2 là: nhà bên cạnh nhà em vừa chặt 1 cây sung đường kính khoảng 40cm...
  6. quanghung12

quả vú sữa bảo quản được bao lâu?

hôm chủ nhật em có mua vài ký vú sữa. không biết quả này có để được 5 ngày ở nhiệt độ phòng là 15 độ ko các bác? cảm ơn nhiều.
  7. quanghung12

:: bưởi Diễn nhà em thấp ngập nước, các anh chị tư vấn cho em tôn cao gốc lên với!

:: bưởi Diễn nhà em thấp ngập nước, các anh chị tư vấn cho em tôn cao gốc lên với! bưởi nhà em năm nay là ra quả dc 2 năm, sai và ngon lắm. Nhưng đất nền nhà em hơi thấp đọng nước. giờ em muốn tôn bưởi cao lên thì làm tnao để tôn lên dc? nhờ các anh chị chia sẻ giúp em ít kinh nghiệm và những...
  8. quanghung12

:: chăm sóc bưởi Diễn như nào cho nó ngọt?

em có trồng mấy cây bưởi Diễn chơi, sai quả và to lắm. nhưng quả không được ngọt. đất nhà em là đất thịt phù sa sông hồng trông chả cần bón phân cây gì cũng tốt. em trồng chỉ là thú vui vườn tược chơi thôi. trước kia em có sống ở Diễn 4 năm nên biết, bưởi ở đó chả chăm bón gì vẫn ngọt. em có ăn...
  9. quanghung12

:: em tính chém cây này thành dáng ngũ phúc! các anh chém hộ em.

đây là cây em chụp ở 4 góc độ. --------------- còn đây là ảnh em định xử: cây gốc: em chảm thành 5 tàn: mong các anh cho em lời can ngăn và lời khuyên em xin cảm ơn các anh đã dành thời gian đọc topic này.
  10. quanghung12

:: 17-10-2011 các anh chém cho em cây này phát !!!

đây là hình em chụp ở 4 góc độ, các anh góp ý cho em xem tạo dáng cho cây này kiểu gì?
  11. quanghung12

:: nên đánh bầu cây vào tháng 10 âm?

em nghĩ đánh bầu cây vào tháng 10 âm rồi trồng, khi đó tháng 2 mùa xuân cây đâm chồi nảy lộc ra hoa luôn. các anh chị nghĩ sao?
  12. quanghung12

:: Giúp em: Kinh nghiệm tôn gốc Bưởi?

Chào các anh chị, vườn nhà em có trồng ít Bưởi, nhưng do nó hơi trũng nên mưa to sợ đọng nước chết cây nên em tính sẽ mua đất rồi tôn gốc cây lên, anh chị nào có kinh nghiệm tôn gốc cây thì chia sẻ em cách thức tiến hành, vào thời điểm nào nhé, cảm ơn nhiều
  13. quanghung12

% Hỏi: chiết cây sung và duối có cần phải dùng thuốc kích thích ko?

xin các anh chị chia sẻ cho em về cách chiết 2 loại cây này, em đã cắt khoanh 2 cành sung và duối rất to, chỗ cắt khoanh dài 5cm phơi 1 tuần rồi, chuẩn bị đắp đất nhưng em định chỉ đắp đất bùn ao bình thường như chiết cây nhãn bưởi... thôi. ko biết với sung và duối nếu chỉ đắp đất thông thường...
  14. quanghung12

:: Hỏi: ngâm ốc sên tưới cây cho cây có ổn ko?

em muốn hỏi là em có nhiều cái chum lớn ở vườn em để đó, thi thoảng có con cóc nào ngứa mắt em đập chết ném vào cái chum đó cho nó chết thối ra, hoặc bắt được nhiều con ốc sên ném vào cái chum đó ngâm nước 1 thời gian cho thân nó phân hủy hết đi... sau lấy nước đó tưới cây thì có tốt ko? xin...
  15. quanghung12

:: Các cao thủ phá khóa cho em hỏi mua loại khóa chống cắt ABC này đã an toàn?

:: Các cao thủ phá khóa cho em hỏi mua loại khóa chống cắt ABC này đã an toàn? hôm rồi nhà em bị 1 vụ trộm mà cay cú: khi ko rõ hung thủ là ai và cách thức nào. em quyết định đổi lại toàn bộ khóa. em mua được loại khóa này: đi nhiều hiệu khóa nhưng cái loại chìa khóa 1 rãnh như chìa Việt...