%% đánh cây sung mùa này dễ sống ko? nhân giống cây sung?

quanghung12

Thành viên
em còn trẻ người non dạ nên chưa có kinh nghiệm muốn hỏi các anh chị 1 chút:
cho em hỏi 1 là: mùa tháng giêng này đánh cây sung mà rũ tơi đất ra rồi đem trồng liệu nó có sống dc ko nhỉ? cây gốc đường kính khoảng 7cm?
cho em hỏi 2 là: nhà bên cạnh nhà em vừa chặt 1 cây sung đường kính khoảng 40cm to lắm. em bới cắt lấy 1 đoạn rễ sung dài khoảng 40cm có 1 ít rễ con và đem về nhà trồng xuống đất thì liệu cái rễ đó có thể sống mọc mầm mới dc ko nhỉ?

cảm ơn các anh chị đã dành time đọc topic và chia sẻ.

hoangturua89

Thành viên
em còn trẻ người non dạ nên chưa có kinh nghiệm muốn hỏi các anh chị 1 chút:
cho em hỏi 1 là: mùa tháng giêng này đánh cây sung mà rũ tơi đất ra rồi đem trồng liệu nó có sống dc ko nhỉ? cây gốc đường kính khoảng 7cm?
cho em hỏi 2 là: nhà bên cạnh nhà em vừa chặt 1 cây sung đường kính khoảng 40cm to lắm. em bới cắt lấy 1 đoạn rễ sung dài khoảng 40cm có 1 ít rễ con và đem về nhà trồng xuống đất thì liệu cái rễ đó có thể sống mọc mầm mới dc ko nhỉ?

cảm ơn các anh chị đã dành time đọc topic và chia sẻ.
cây sung dễ sống lắm bạn ơi, bạn có thể đánh cây bất cứ lúc nào cũng được nhưng phải đảm bảo nước tưới cho cây.
nếu bạn trồng từ rễ thì chỉ cần đảm bảo độ ẩm và chăm sóc tốt thì tỉ lệ sống cao lắm.
nếu bạn cắt cành cây sung nhưng mà cành đó đẹp bạn có thể chiết cành đem trồng rồi cắt, sung đem chiết rất nhanh ra rễ đó bạn
:D

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
cây sung dễ sống lắm bạn ơi, bạn có thể đánh cây bất cứ lúc nào cũng được nhưng phải đảm bảo nước tưới cho cây.
nếu bạn trồng từ rễ thì chỉ cần đảm bảo độ ẩm và chăm sóc tốt thì tỉ lệ sống cao lắm.
nếu bạn cắt cành cây sung nhưng mà cành đó đẹp bạn có thể chiết cành đem trồng rồi cắt, sung đem chiết rất nhanh ra rễ đó bạn
:D
đầu năm chia sẻ cùng bạn chút. Cây sung chỉ chiết hoặc dâm cành là đc thôi, giâm rễ ở đk bình thường là không thể. Bạn lưu ý nha

HDP_VPLT

Thành viên
Rễ giâm sống nhưng ko ra mầm chồi được thôi. cái này bạn phải ghép chồi . còn các ý kiến khác như các bác ở trên đã nói :D

hoang.htc

Thành viên tích cực
mùa này nhưng em chưa nói là ở Miền nào nha !
mà Sung em khỏi đánh, ghé nhà a tặng cho mà chơi

haibien

Quản Lý Viên
Nói chung Sung là dễ sống nhưng cũng tùy cây già hay non,rễ ăn thế nào và vùng miền nào.
Nói chung cũng nhiều vấn đề.

ManhHa78

Thành viên
Sung dễ sống, cây còn non nên đánh cả bầu đất , cây đã đanh có thể rũ hết đất cũng được, đất trồng thời gian đầu cần sach sẽ( Đất phù sa sông, đất phù sa cổ đều được, pha thêm khoảng 30- 40 % cát xây để cây giữ ẩm, mát ,dễ phát triển rễ non) Còn cắt rễ sung để trồng kết quả là ....phí sức. À quên Sung dễ mất nước, cắt hết cả cành lá, thậm chí cắt thân về phôi cấp 1 đều được, cây quá ít dễ nên giâm vào chậu cát ẩm nén chặt, nhớ đạy ni nông tránh cát khô vào mùa nắng, cát ướt vào mùa mưa. Chúc bạn co thêm nhiều tác phẩm đẹp.