:: 17-10-2011 các anh chém cho em cây này phát !!!

quanghung12

Thành viên
đây là hình em chụp ở 4 góc độ,
các anh góp ý cho em xem tạo dáng cho cây này kiểu gì?

quanghung12

Thành viên
cây này cứ nuôi tiếp đã bác ạ
dạy con từ thuở còn thơ
dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về.
uốn từ lúc bé cho sướng tay anh à, để lớn cành nó tồng ngồng lên khó uốn hoặc khó tạo chi.
em tính nuôi bonsai nho nhỏ thôi mà.
khi con anh còn bé thì anh phải hướng cho nó lớn lên nó làm nghề gì, nó sẽ phải theo học các mốn gì và khối gì làm chủ đạo, chứ anh ko thể để con anh học đến lớp 12 rồi bảo nó thi khối A hay B C được. chứ chờ nó lên lớp 12 bảo nó học và thi khối gì em cam đoan 99% nó trượt!
nói thật a đừng giận.

quangdung1983vnqn

Thành viên mới
đúng là ý tưởng giống mình
tôi cũng có vài cây tí tí những uốn thì thôi rùi.
hôm nào tui cho anh em diễn đàn xem ảnh.

nhoclamvua

Thành viên
dạy con từ thuở còn thơ
uốn từ lúc bé cho sướng tay anh à, để lớn cành nó tồng ngồng lên khó uốn hoặc khó tạo chi.
khi con anh còn bé thì anh phải hướng cho nó lớn lên nó làm nghề gì, nó sẽ phải theo học các mốn gì và khối gì làm chủ đạo, chứ anh ko thể để con anh học đến lớp 12 rồi bảo nó thi khối A hay B C được. chứ chờ nó lên lớp 12 bảo nó học và thi khối gì em cam đoan 99% nó trượt!
nói thật a đừng giận.
em nói thật chứ anh mà ép nó thì khó tạo đc bộ đế đẹp đó nha, vì ép quá lấy sức đâu mà phát triển... hì hì
cây này anh trồng ra đất 1 thời gian để cây nhanh phát triển bộ đế (giống Sanh nhanh lớn lắm)
cũng như con người thôi, anh dạy con từ nhỏ thì tốt
nhưng bắt nó theo cái mình muốn thì không hay lắm....
mà phải biết khả năng con mình tới đâu.
cũng như chơi cây cảnh vậy, tùy cây mà làm chứ ép cũng chẵng đc ...(ý của riêng em, nhỏ tuổi có cái nhìn thiển cận, có gì sai mọi người bỏ qua cho) X_X

ThanhHoa-NhaTrang

Thành viên
dạy con từ thuở còn thơ
nói thật a đừng giận.
Mình chỉ sợ bạn day "con" kiểu này chưa thành người đã thành củi.

caycanhphuongviet

Thành viên
có 2 phuong án :
1/ thả nuôi tiếp cho đế to thân lón rồi tính sau,(trong thoi gian chồ cây lón, ho.c hỏi thêm kinh nghiem đe tu làm cây sau này )
2/ lam cay mini thì lam liền.
cây nay còn non ban. co thể làm bất cú dáng nào ban thích.

longga

Thành viên tích cực
trồng cây xuống đất rồi chơi từ từ, 3 năm sau là cây to thôi, để cây xum xuê tí rồi hãy nghĩ tời việc tạo dáng ban ơi

quanghung12

Thành viên
có 2 phuong án :
1/ thả nuôi tiếp cho đế to thân lón rồi tính sau,(trong thoi gian chồ cây lón, ho.c hỏi thêm kinh nghiem đe tu làm cây sau này )
2/ lam cay mini thì lam liền.
cây nay còn non ban. co thể làm bất cú dáng nào ban thích.
------
vậy làm cây mini ấy,
ý em muốn hỏi để tạo dáng cho cây này ấy mờ.