:: chăm sóc bưởi Diễn như nào cho nó ngọt?

quanghung12

Thành viên
em có trồng mấy cây bưởi Diễn chơi, sai quả và to lắm. nhưng quả không được ngọt.
đất nhà em là đất thịt phù sa sông hồng trông chả cần bón phân cây gì cũng tốt. em trồng chỉ là thú vui vườn tược chơi thôi. trước kia em có sống ở Diễn 4 năm nên biết, bưởi ở đó chả chăm bón gì vẫn ngọt.
em có ăn bưởi diễn trồng ở Văn Giang nhưng quả ngọt ngon lắm, mặc dù đất và khí hậu ở đó khác Diễn.
vậy xin hỏi các anh chị nhà vườn các anh chị chăm sóc bưởi Diễn như thế nào để quả ngọt?
xin cảm ơn.

kunuchi

Thành viên
em có trồng mấy cây bưởi Diễn chơi, sai quả và to lắm. nhưng quả không được ngọt.
đất nhà em là đất thịt phù sa sông hồng trông chả cần bón phân cây gì cũng tốt. em trồng chỉ là thú vui vườn tược chơi thôi. trước kia em có sống ở Diễn 4 năm nên biết, bưởi ở đó chả chăm bón gì vẫn ngọt.
em có ăn bưởi diễn trồng ở Văn Giang nhưng quả ngọt ngon lắm, mặc dù đất và khí hậu ở đó khác Diễn.
vậy xin hỏi các anh chị nhà vườn các anh chị chăm sóc bưởi Diễn như thế nào để quả ngọt?
xin cảm ơn.
To là chết rồi.\:D/

Đỗ Mến

Thành viên
Bưởi Diễn càng có quả lâu năm càng ngọt, nên nếu mới có quả 1-2 vụ đầu thì chưa ngọt được, cũng nên hái trước Tết khoảng nửa tháng rồi để quả héo chút ăn ngọt hơn. Cũng phải xem bưởi nhà bạn có phải bưởi Diễn xịn không vì hiện nay có nhiều bưởi Diễn ghép. Về kỹ thuật thì cũng có thể bón thêm kali vào khoảng tháng 8-9 để quả ngọt hơn