máy ảnh-nhờ ae giúp đỡ

haibien

Quản Lý Viên
Bác phamvanthang đã tẩu hỏa nhập ma chưa ạ?
Cái môn này đi sâu vào dễ bị vậy lắm đó nếu tâm ko tĩnh ,trí dễ bị lay :))

haibien

Quản Lý Viên
Dạ thưa chú Xichlosg, thiệt tình là cháu rành về nhiếp ảnh hơn là máy ảnh, nên sợ có khi múa rìu qua mắt thợ thí quê lắm :D
Mà cái nick của chú làm cháu nhớ đến 1 cao thủ trong làng nhiếp ảnh mạng, cũng là xichlo bên vnphoto
Bên đây có phải diễn đàn nhiếp ảnh đâu mà có cao thủ.
Lão xích lô ở đây là xích lô sài gòn còn lão bên kia là xích lô chỗ nào ấy .
À mình muốn xem ảnh đen trắng của bạn.

phamvanthang

Thành viên tích cực
Bác phamvanthang đã tẩu hỏa nhập ma chưa ạ?
Cái môn này đi sâu vào dễ bị vậy lắm đó nếu tâm ko tĩnh ,trí dễ bị lay :))
cũng sắp loạn hết cả đầu lên rồi bác ạ.giờ chả biết mua máy nào nữa.

Xichlosg

Thành viên tích cực
Dạ thưa chú Xichlosg, thiệt tình là cháu rành về nhiếp ảnh hơn là máy ảnh, nên sợ có khi múa rìu qua mắt thợ thí quê lắm :D
Mà cái nick của chú làm cháu nhớ đến 1 cao thủ trong làng nhiếp ảnh mạng, cũng là xichlo bên vnphoto
AE ở đây phần lớn là không chuyên,nên sự chia xẻ kiến thức có lẽ sẽ không quá khắc khe. Và như thế thì biết sâu hay chưa sâu không phải là vấn đề bận tâm lắm,mà chỉ cần đúng,để cùng nhau vui-học thôi,Hinoki ạh !:))

Hinoki sẽ không phiền hà,nếu như ae hay ngay như Xichlosg tìm đến và nhờ chia xẻ kinh nghiệm-kiến thức về Nhiếp Ảnh chứ ? :))

Xichlo ở Vnphoto mà Hinoki nói đến,là một Xichlo khác nữa !:))

Hinoki

Thành viên tích cực
AE ở đây phần lớn là không chuyên,nên sự chia xẻ kiến thức có lẽ sẽ không quá khắc khe. Và như thế thì biết sâu hay chưa sâu không phải là vấn đề bận tâm lắm,mà chỉ cần đúng,để cùng nhau vui-học thôi,Hinoki ạh !:))

Hinoki sẽ không phiền hà,nếu như ae hay ngay như Xichlosg tìm đến và nhờ chia xẻ kinh nghiệm-kiến thức về Nhiếp Ảnh chứ ? :))

Xichlo ở Vnphoto mà Hinoki nói đến,là một Xichlo khác nữa !:))
Dạ thưa Hinoki tuy nhỏ tuổi nhưng sẵn lòng chia sẽ những gì mình biết, không giấu những gì mình biết làm chi đâu, kể cả dốt cũng không giấu luôn :">
Thực ra thời bây giờ, thông tin tràn lan nhờ có internet, nghiên cứu một vấn đề hay lãnh vực nào đó cũng không quá khó. Các Tip về Nhiếp ảnh cũng rất nhiều trên mạng.
Cháu thì nghiên về chiều sâu của Nhiếp ảnh hơn.
Như việc tư vấn mua máy này, cháu chỉ nói về cái chung chung, việc quyết định mua máy là của cá nhân mỗi người, vì cái gì liên quan đế sở thích cá nhân là liên quan đến cảm tính rồi. Hơn nữa liên quan đến Nghệ Thuật thì càng mênh mông chi xứ, vô chừng vô tận vô cùng luôn.
Hay là chú Xichlo cứ mở topic hỏi đáp Nhiếp ảnh, cháu hứa là sẽ trả lời nhiệt tình trong sự hiểu biết của cháu. (Cháu là new member nên hơi ngại mở topic, vì dù sao cũng chưa quen văn hóa 4rum lắm)
Cháu thấy chơi Nhiếp ảnh và trồng cây có vài điểm giống nhau:
-Không có hai bức ảnh giống nhau 100% - không có hai cây giống nhau 100%
-Chụp một tấm ảnh thì dễ, nhưng muốn có 1 tấm ảnh có "Hồn" rất khó - Trồng 1 cây cho sống quá dễ, nhưng cây có "Hồn" thì cực khó luôn.
....

Xichlosg

Thành viên tích cực
Dạ thưa Hinoki tuy nhỏ tuổi nhưng sẵn lòng chia sẽ những gì mình biết, không giấu những gì mình biết làm chi đâu, kể cả dốt cũng không giấu luôn :">
Thực ra thời bây giờ, thông tin tràn lan nhờ có internet, nghiên cứu một vấn đề hay lãnh vực nào đó cũng không quá khó. Các Tip về Nhiếp ảnh cũng rất nhiều trên mạng.
Cháu thì nghiên về chiều sâu của Nhiếp ảnh hơn.
Như việc tư vấn mua máy này, cháu chỉ nói về cái chung chung, việc quyết định mua máy là của cá nhân mỗi người, vì cái gì liên quan đế sở thích cá nhân là liên quan đến cảm tính rồi. Hơn nữa liên quan đến Nghệ Thuật thì càng mênh mông chi xứ, vô chừng vô tận vô cùng luôn.
Hay là chú Xichlo cứ mở topic hỏi đáp Nhiếp ảnh, cháu hứa là sẽ trả lời nhiệt tình trong sự hiểu biết của cháu. (Cháu là new member nên hơi ngại mở topic, vì dù sao cũng chưa quen văn hóa 4rum lắm)
Cháu thấy chơi Nhiếp ảnh và trồng cây có vài điểm giống nhau:
-Không có hai bức ảnh giống nhau 100% - không có hai cây giống nhau 100%
-Chụp một tấm ảnh thì dễ, nhưng muốn có 1 tấm ảnh có "Hồn" rất khó - Trồng 1 cây cho sống quá dễ, nhưng cây có "Hồn" thì cực khó luôn.
....
:)) " Góc nhìn " của Hinoki tốt quá. "Wide hay Tele :))" đều cho ra những "bức hình" nổi bật vấn đề muốn chia xẻ.:))

Đề nghị của Hinoki cũng rất khéo và hay. Xichlosg sẽ suy nghĩ nghiêm túc xem mình sẽ bắt đầu từ đâu và bắt đầu như thế nào,trong thời gian sớm nhất có thể nhé !:))

Cám ơn những chia xẻ và chúc Hinoki tiến nhanh trên con đường của mình !@};-

haibien

Quản Lý Viên
cảm ơn bác nhiều.mai kiếm món đồ nào bán đi đầu tư con nikon vậy.
Hehe vâng.
Mua cái gì thì việc đầu tiên là cần biết nó có đáp ứng dc nhu cầu của mình ko bác ạ.
Rẻ mà ko đáp ứng dc thì đó là sự lựa chọn tồi tệ.

Trong TP thì qua Khánh Long bác nhé,bộ d3000 với ok 18-55 có VR chính hãng đó có 7t4 thôi à.
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19232&page=1

Hay bộ D 3100 + 18-55mm VR.....................................= 9.250.000đ mới 100% -BH 12 Tháng có quay phim cũng hay đó.

Tầm giá 10T cho 1 con máy là dễ chấp nhận đó bác.

Canon hay Nikon đúng là ko quan trọng nhưng mà đó là ko quan trọng với người biết PTS thôi bác nhé :D
còn nếu ko nó sẽ rất quan trọng đó ạ.