máy ảnh-nhờ ae giúp đỡ

phamvanthang

Thành viên tích cực
em tính mua con này,hình như là canon10dx-len 28-80mm.nghe thằng em nói là mới 95%,còn đầy đủ đồ.giá giờ bên Mỹ là 200usd.nếu lấy nó mua hộ gửi tiếp viên hàng ko về ko mất phí.ae xem góp ý cho em với,thỉnh thoảng chụp cây cối tý đỡ phải dùng điện thoại.

cảm ơn mọi người nhiều ạ

phamvanthang

Thành viên tích cực
khà khà đại gia có máy chụp chơi rồi kìa, tex kĩ mua rồi rửa máy luân anh thắng :)) :)) :))
đại gia mà mua máy cũ à,có 4tr thôi ông mà đang lăn tăn đây này.thích rửa gì.có biết ăn gỏi cá ko.làm được nhiều khay chưa

bác nào rành về máy góp ý em với nhé.cảm ơn

Hinoki

Thành viên tích cực
Theo chau thi:
-con may nay con kha moi so voi tuoi doi cua no. Con nay la dong Canon xxD dau tien cua Canon ra doi khoang tam nam 2006-2007(chau ko nho chinh xac nhung no la con dau tien digital dong ban chuyen nghiep Canon).
Cac canh may chua bi mo bong do cam nhieu, nut co van con moi. Chu hoi ban chu xem cao su bi reu chua nhe.
-voi gia $200 luon cay lens thi re mot ti, mua dc. Nhung....
Chau co may cau hoi:
Chu co kha nang mua nhieu tien hon khong?
Chu yeu cong nghe moi khong?
Chu se doi may trong thoi gian 3 nam sau khong?
Neu chu tra loi 3 lan co thi chau khuyen chu khong nen mua.
Ly do vi sao thi chau se giai thich them sau
Sorry chau dung dt ko co tieng Viet, chau se edit lai tieng Viet sau

haibien

Quản Lý Viên
cũng dc bác ạ. Thay đt thì có thể OK ( nhưng có thể bác thất vọng nếu bác đang dùng đt xịn đo nhé)

lehidu

Thành viên tích cực
Theo chau thi:
-con may nay con kha moi so voi tuoi doi cua no. Con nay la dong Canon xxD dau tien cua Canon ra doi khoang tam nam 2006-2007(chau ko nho chinh xac nhung no la con dau tien digital dong ban chuyen nghiep Canon).
Cac canh may chua bi mo bong do cam nhieu, nut co van con moi. Chu hoi ban chu xem cao su bi reu chua nhe.
Chau co may cau hoi:
Bạn có vẻ rành công nghệ digital và đặt những câu hỏi thật hay. Thanks!

haibien

Quản Lý Viên
Theo chau thi:
Đó là thời của...30D :-*

phamvanthang

Thành viên tích cực
Theo chau thi:
Chau co may cau hoi:
có khả năng mua nhiều tiền hơn nhưng muốn dành tiền vào nhiều việc khác nữa.kinh tế đang khó khăn
đổi máy hay ko thì chưa biết.nếu chán mà có khả năng nhất định về kinh tế sẽ đổi
mình là dân buôn bán đồ cổ và giả cổ nên công nghệ cũng ko quan tâm nhiều lắm
CẢM ƠN BẠN NHIỀU

phamvanthang

Thành viên tích cực
cũng dc bác ạ. Thay đt thì có thể OK ( nhưng có thể bác thất vọng nếu bác đang dùng đt xịn đo nhé)
EM ĐANG DÙNG HTC DSIZE. chả biết nó được xếp vào loại nào.ko yêu công nghệ lắm mà bác.mặc dù từng 4 năm dân viễn thông chính gốc
==================================
ko rành về cái này lắm .chỉ chụp cây cối và đồ cổ . lâu lâu ộp ẹp với anh em theo ý cũa Pi tui với tầm giá ấy anh chơi cái này cho khỏi lăn tăn
http://www.lazada.vn/Nikon-D3000-KIT-102MP-Den-Ong-18-55mm-37163.html#
cảm ơn bác nhưng nó gần gấp đôi tiền con em định mua ạ

Hinoki

Thành viên tích cực
Co ve chu chua xac dinh muc tieu va budget mua may anh. Xin loi vi chau thuong dat rT nhieu cau hoi cho ban chau khi tu van sam may anh
- chu mua may anh lam viec gi?
- budget toi da chu co the chi cho mot bo may la bao nhieu( bao gom lens)?
Con may 10D nay cong nghe da rat cu, doi dau tien ma, chat anh no nghieng ve mau film, nga vang, do la li do chau hoi chu co yeu cong nghe ko? Man trap ve ly thuyet la 150K shot, con nay kha moi, chau du doan khoang 30k shot, ko lo man trap
Chot lai ve con 10D nay:
Cong nghe cu, mau nga vang, man hinh nho, ko trung thuc
Gia thi rat hop ly cho muc dich common, hoc nhiep anh, chup gia dinh
Co le chu da co cau tra loi nen mua hay ko
Neu chua ro cho nao chu cu hoi, chau se reply trong hieu biet han hep

haibien

Quản Lý Viên
EM ĐANG DÙNG HTC DSIZE. chả biết nó được xếp vào loại nào.ko yêu công nghệ lắm mà bác.mặc dù từng 4 năm dân viễn thông chính gốc

cảm ơn bác nhưng nó gần gấp đôi tiền con em định mua ạ
Sự nựa chọn của bác piteo em nghĩ phù hợp hơn đó nếu bác cố dc.
Nó đắt hơn vì nó mới 100%.
Nikon cho màu sống động hơn nếu bác ko sử lý hậu kỳ.

Bộ 10D kia chụp ảnh gốc rất nhạt nhòa thua xa cái HTC của bác ấy.
Ống kính đó là rẻ tiền giờ chắc cũng kém lắm rồi.
Góc nhìn của máy rất hẹp,khó chụp cây cối lắm ạ.

phamvanthang

Thành viên tích cực
Co ve chu chua xac dinh muc tieu va budget mua may anh. Xin loi vi chau thuong dat rT nhieu cau hoi cho ban chau khi tu van sam may anh
- chu mua may anh lam viec gi?
- budget toi da chu co the chi cho mot bo may la bao nhieu( bao gom lens)?
Con may 10D nay cong nghe da rat cu, doi dau tien ma, chat anh no nghieng ve mau film, nga vang, do la li do chau hoi chu co yeu cong nghe ko? Man trap ve ly thuyet la 150K shot, con nay kha moi, chau du doan khoang 30k shot, ko lo man trap
Chot lai ve con 10D nay:
Cong nghe cu, mau nga vang, man hinh nho, ko trung thuc
Gia thi rat hop ly cho muc dich common, hoc nhiep anh, chup gia dinh
Co le chu da co cau tra loi nen mua hay ko
Neu chua ro cho nao chu cu hoi, chau se reply trong hieu biet han hep
rất cảm ơn sự nhiệt tình của bạn,mình mua chủ yếu chụp cây cối và đồ đạc thôi.
còn số tiền bỏ ra để mua thì mình ko xác định chính xác,sao thấy máy ảnh đủ phục vụ nhu cầu trên là ok rồi nhưng chất lượng hình ảnh cũng phải tương đối tốt vì còn phải chụp đồ cổ nữa
Sự nựa chọn của bác piteo em nghĩ phù hợp hơn đó nếu bác cố dc.
Nó đắt hơn vì nó mới 100%.
Nikon cho màu sống động hơn nếu bác ko sử lý hậu kỳ.

Bộ 10D kia chụp ảnh gốc rất nhạt nhòa thua xa cái HTC của bác ấy.
Ống kính đó là rẻ tiền giờ chắc cũng kém lắm rồi.
Góc nhìn của máy rất hẹp,khó chụp cây cối lắm ạ.
cảm ơn bác nhiều.có lẽ phải cố tý vậy.

granitequangphuc

Thành viên
đại gia mà mua máy cũ à,có 4tr thôi ông mà đang lăn tăn đây này.thích rửa gì.có biết ăn gỏi cá ko.làm được nhiều khay chưa
cái món mát đó mùa này hay nha anh thắng , mà anh đang ở sg mà:bz

phamvanthang :làm được nhiều khay chưa
hix vài cái anh ơi chơi bời thôi :p

Hinoki

Thành viên tích cực
Yeah tu tu chu da tra loi kha nhieu cau chau hoi.
Voi nhu cau cua chu nhu vay thi con 10D kia dap ung duoc ty suat gia/chat luong.
Voi 200$ thi no phuc vu nhu cau cua chu vo tu roi, tham chi vuot yeu ca nua. Con lens do neu khong bi loi gi thi van dung tot.
Tieu cu 28-80 tren crop 1.5 sensor thi chu chup duoc tat ca the loai va chau khang dinh voi chu luon la chat luong anh gap 1000 lan con HTC. Goc nhin cua con lens kia wide open la 28mm tuong duong 35 tren fullframe huu dung voi doi thuong day ah

phamvanthang

Thành viên tích cực
Voi nhu cau cua chu nhu vay thi con 10D kia dap ung duoc ty suat gia/chat luong.
Voi 200$ thi no phuc vu nhu cau cua chu vo tu roi, tham chi vuot yeu ca nua. Con lens do neu khong bi loi gi thi van dung tot.
Tieu cu 28-80 tren crop 1.5 sensor thi chu chup duoc tat ca the loai va chau khang dinh voi chu luon la chat luong anh gap 1000 lan con HTC. Goc nhin cua con lens kia wide open la 28mm tuong duong 35 tren fullframe huu dung voi doi thuong day ah
cảm ơn bạn thật nhiều.bạn nghiên cứu mảng này kĩ nhỉ,chúc bạn thành công trong cuộc sống.một lần nữa cảm ơn bạn
cái món mát đó mùa này hay nha anh thắng , mà anh đang ở sg mà:bz

phamvanthang :làm được nhiều khay chưa
hix vài cái anh ơi chơi bời thôi :p
sắp bán xới về quê rồi

haibien

Quản Lý Viên
sao 28mm tương đương 35 trên FF.
lấy 28 x1,6 đi mà.

Còn hơn dc HTC 1000 lần ko thì cần thử thực tế mới biết ( ko hậu kỳ nhé )
Nhưng bạn 14T thì quá siêu đó =D>=D>=D>

Hinoki

Thành viên tích cực
sao 28mm tương đương 35 trên FF.
lấy 28 x1,6 đi mà.

Còn hơn dc HTC 1000 lần ko thì cần thử thực tế mới biết ( ko hậu kỳ nhé )
Nhưng bạn 14T thì quá siêu đó =D>=D>=D>
Da thua chu Quan ly vien chau nham nhot ti, chu cu sua ah
Chau cam may anh duoc gan 5 nam roi ah, tour chup anh ma chau da thuc hien la 1000shot trong 7 ngay hihi
Cong nghe digital chau bap bom thoi, vi chau van dung may film va trang film Trang Den o nha day ah

trinhvanphung

Thành viên tích cực
Sự hiểu biết của bạn về máy ảnh rộng thật,thật là khâm phục. Chắc là bạn đam mê nhiếp ảnh lắm đây,hihi. Đúng ko nè. Mình cũng thích chụp ảnh nhưng ít có am hiểu về dòng máy chụp ảnh lắm. uhm... và cũng xin chúc cho chủ thớt tìm được dòng máy mà mình ưng ý!

haibien

Quản Lý Viên
Da thua chu Quan ly vien chau nham nhot ti, chu cu sua ah
Chau cam may anh duoc gan 5 nam roi ah, tour chup anh ma chau da thuc hien la 1000shot trong 7 ngay hihi
Cong nghe digital chau bap bom thoi, vi chau van dung may film va trang film Trang Den o nha day ah
Bạn nói vậy ,mình chưa dám đánh giá bạn có xiêu hay ko chỉ biết bạn rất đại gia và chịu chơi.=D>=D>=D>
Còn về nghệ thuật thì chất liệu ( ở đây là thiết bị) cũng chỉ là 1 phần nhỏ ,quan trọng hơn là người sử dụng.

Còn về cái máy 10D ,đó là cái máy chụp rất tốt ,có thể cho ra ảnh đẹp ko kém các máy cùng phân cấp mới nhất.
Tuy nhiên ảnh gốc nó rất kém vì nhạt màu và lờ mờ thiếu tương phản. File gốc nó thua xa các máy đời mới bây giờ.
Nói và nhấn mạnh ảnh gốc kém vì với nhiếp ảnh thì việc sử lý file RAW và hậu kỳ bằng photoshop là điều đương nhiên và sau khi làm vậy thì ranh giới với các máy đời mới có thể nó là xóa nhòa.

Còn công việc bác chủ top chắc chỉ dùng file gốc ,và nếu vậy thì Nikon nó hơn hẳn Canon ở điểm này.

Con 10D ko dùng dc ống rẻ tiền EFs ( do chạm gương lật với đít ống ) lên bác sẽ khó kiếm dc 1 cái ống khác nếu thấy ống 28-80 đó kém hay chặt( mà chắc chắn là chặt ko chụp dc vì cây và đồ cổ luôn trong ko gian hẹp ). Phương án cắt bớt đít ống thì cần người biết mới dám làm.

Ống kính 28-80 là ống kít rẻ tiền từ thời máy phim với chất lượng khi xuất xưởng đã ko cao,lớp tráng phủ kém,nhanh bay cộng thêm thời gian quá lâu ( trên 10 năm là ít ) lên nếu có bảo quản tốt cũng khó còn cho chất lượng tốt dc,chưa tính nếu cừ sờ tay vào thấu kính.

Và việc thêm 3T ( bác có thể dễ dàng thêm dc) bác sẽ dc bộ máy đáp ứng tốt hơn rất nhiều ,VD như ống kít 18-55 của Nikon cho chất lượng sắc nét ,góc nhìn rộng. Máy mới dc bảo hành 1 năm ( so với máy 10D ít cũng có tuổi gần 10 năm rồi ) với chất lượng file gốc tốt hơn 10D rất nhiều.

Nếu thêm 1T nữa ,bác hãy lấy cái ống 18-55VR đó . VR là chống rung ,cực lợi hại với bác đó.