máy ảnh-nhờ ae giúp đỡ

phamvanthang

Thành viên tích cực
Bạn nói vậy ,mình chưa dám đánh giá bạn có xiêu hay ko chỉ biết bạn rất đại gia và chịu chơi.=D>=D>=D>
Còn về nghệ thuật thì chất liệu ( ở đây là thiết bị) cũng chỉ là 1 phần nhỏ ,quan trọng hơn là người sử dụng.

Còn về cái máy 10D ,đó là cái máy chụp rất tốt ,có thể cho ra ảnh đẹp ko kém các máy cùng phân cấp mới nhất.
Tuy nhiên ảnh gốc nó rất kém vì nhạt màu và lờ mờ thiếu tương phản. File gốc nó thua xa các máy đời mới bây giờ.
Nói và nhấn mạnh ảnh gốc kém vì với nhiếp ảnh thì việc sử lý file RAW và hậu kỳ bằng photoshop là điều đương nhiên và sau khi làm vậy thì ranh giới với các máy đời mới có thể nó là xóa nhòa.

Còn công việc bác chủ top chắc chỉ dùng file gốc ,và nếu vậy thì Nikon nó hơn hẳn Canon ở điểm này.

Con 10D ko dùng dc ống rẻ tiền EFs ( do chạm gương lật với đít ống ) lên bác sẽ khó kiếm dc 1 cái ống khác nếu thấy ống 28-80 đó kém hay chặt( mà chắc chắn là chặt ko chụp dc vì cây và đồ cổ luôn trong ko gian hẹp ). Phương án cắt bớt đít ống thì cần người biết mới dám làm.

Ống kính 28-80 là ống kít rẻ tiền từ thời máy phim với chất lượng khi xuất xưởng đã ko cao,lớp tráng phủ kém,nhanh bay cộng thêm thời gian quá lâu ( trên 10 năm là ít ) lên nếu có bảo quản tốt cũng khó còn cho chất lượng tốt dc,chưa tính nếu cừ sờ tay vào thấu kính.

Và việc thêm 3T ( bác có thể dễ dàng thêm dc) bác sẽ dc bộ máy đáp ứng tốt hơn rất nhiều ,VD như ống kít 18-55 của Nikon cho chất lượng sắc nét ,góc nhìn rộng. Máy mới dc bảo hành 1 năm ( so với máy 10D ít cũng có tuổi gần 10 năm rồi ) với chất lượng file gốc tốt hơn 10D rất nhiều.

Nếu thêm 1T nữa ,bác hãy lấy cái ống 18-55VR đó . VR là chống rung ,cực lợi hại với bác đó.
bác có thể cho em tham khảo một con trọn bộ và giá cả ko ạ.cảm ơn bác nhiều

Hinoki

Thành viên tích cực
Co ve chu Quan ly vien chup it va choi may nhieu hihi
Chu chu thot cho chau hoi: chup co vat tuc la chup mot vat nao do co roi dung ko ah? Tuc la chup tinh vat!
Sorry laptop chau van chua sua dc, nen chau khong viet dai duoc
Nhung khi phan tich danh gia thiet bi, chau hay dung ty suat Gia/su huu dung chu chau ko hay khen che Ca hay Ni...no vo tan lam
Neu budget duoi 10tr thi co hang tram su lua chon, duoi 50tr thi it lua chon hon, duoi 100tr thi lua thiet bi cang nhanh nua
Quay lai cach chau tu van: van la muc dich su dung va budget
De laptop chau ok, chau se viet nhieu hon
@chu Quan ly vien: mong la chu dung danh gia chau la gi nua, sieu, dai gia, hay chiu choi gi do, nghe phan cam qua, mong chu vui
Than,

phamvanthang

Thành viên tích cực
Chụp đồ cổ đòi hỏi hình ảnh phải tuơng đối thật.muốn mua một món đồ mình ko thể ngồi cả ngày ở nhà người ta để xem xét,thế nên phải chụp hình về nhà xem xét lại thật kĩ,và nhờ người đánh giá hộ nữa.cây cối cũng thế.chỉ cần như thế là đủ dùng,

haibien

Quản Lý Viên
Co ve chu Quan ly vien chup it va choi may nhieu hihi
Chu chu thot cho chau hoi: chup co vat tuc la chup mot vat nao do co roi dung ko ah? Tuc la chup tinh vat!
Sorry laptop chau van chua sua dc, nen chau khong viet dai duoc
Nhung khi phan tich danh gia thiet bi, chau hay dung ty suat Gia/su huu dung chu chau ko hay khen che Ca hay Ni...no vo tan lam
Neu budget duoi 10tr thi co hang tram su lua chon, duoi 50tr thi it lua chon hon, duoi 100tr thi lua thiet bi cang nhanh nua
Quay lai cach chau tu van: van la muc dich su dung va budget
De laptop chau ok, chau se viet nhieu hon
@chu Quan ly vien: mong la chu dung danh gia chau la gi nua, sieu, dai gia, hay chiu choi gi do, nghe phan cam qua, mong chu vui
Than,
Bạn đừng dùng từ quản lý gì đó để gọi vì ở đây anh Dũng đàn chủ cũng vậy thôi,anh em chơi với nhau chứ ko phải cấp này chơi với cấp kia.

quay lại vấn đề chụp ảnh ,thấy bạn nói bạn hay chụp phim và chụp đen trắng nữa,mà theo hiểu biết nhỏ bé của mình thì đó là thứ khá xa xỉ với thời đại kỹ thuật số bây giờ.

Còn về chụp ảnh ,đúng là máy nào chụp cũng dc hết cả à nhưng vẫn đề dc đến đâu.
Do vậy những tranh luận mới vẫn nổ ra và dường như đó là bất tận.

Mình chờ bài viết của bạn và mong bạn thành công.

haibien

Quản Lý Viên
Chụp đồ cổ đòi hỏi hình ảnh phải tuơng đối thật.muốn mua một món đồ mình ko thể ngồi cả ngày ở nhà người ta để xem xét,thế nên phải chụp hình về nhà xem xét lại thật kĩ,và nhờ người đánh giá hộ nữa.cây cối cũng thế.chỉ cần như thế là đủ dùng,
Hehe bác ơi cái từ thật đó mà các hãng chạy mãi vẫn chưa có tới dc đó ạ.

centimet

Quản lý mới
máy càng xịn chụp càng thật thì phải?

Nhân chuyện đồ cổ , mình nên tin vào kiến thức của mình , hoặc là biết hoặc là ko...còn nghi nghi thì có ngày sẻ đạp mìn ạ....người ta chỉ mua lầm đồ cổ vì nghi nghi.

chúc tiên sinh vui
giá tiền đó chơi em này dc rồi ạ

cung kính
Centimet

lambu

Thành viên
Bác không nên mua bộ này, vì nó sản xuất quá cũ rồi, hình ảnh ko chất.
Bác nên thêm 200$ nữa để rinh con canon 30D hoặc 40D cho chất nhé.
Nều cần tư vấn thì cứ alo mình.

phamvanthang

Thành viên tích cực
máy càng xịn chụp càng thật thì phải?

Nhân chuyện đồ cổ , mình nên tin vào kiến thức của mình , hoặc là biết hoặc là ko...còn nghi nghi thì có ngày sẻ đạp mìn ạ....người ta chỉ mua lầm đồ cổ vì nghi nghi.

chúc tiên sinh vui
giá tiền đó chơi em này dc rồi ạ

cung kính
Centimet
cảm ơn bác nhiều ạ.vậy theo bác từ chỗ ko biết đến chỗ biết thì ta phải làm gí ạ.mình sinh ra cũng phải tập đứng rồi mới tập đi,mà tập đi ắt sẽ có lần ngã chứ ạ.
==================================
Bác không nên mua bộ này, vì nó sản xuất quá cũ rồi, hình ảnh ko chất.
Bác nên thêm 200$ nữa để rinh con canon 30D hoặc 40D cho chất nhé.
Nều cần tư vấn thì cứ alo mình.
cảm ơn bác thật nhiều ạ.như em đã nói.còn quá nhiều việc phải cần đến tiền,nên em muốn mọi người tư vấn để mình bỏ đồng tiền ra để sử dunhj hợp lý.

centimet

Quản lý mới
cảm ơn bác nhiều ạ.vậy theo bác từ chỗ ko biết đến chỗ biết thì ta phải làm gí ạ.mình sinh ra cũng phải tập đứng rồi mới tập đi,mà tập đi ắt sẽ có lần ngã chứ ạ.
==================================
hihi...từ căn bản thôi , nhưng đừng hoài nghi .. nếu hoài nghi hãy quên nó đi.
hoặc là giả , hoặc là thật..Cent chơi cổ cũng vài năm nhờ như vậy mà chưa mua trúng đồ giả. Kinh nghiệm xương máu của đàn anh chia sẻ sợ Cent tiền mất tật mang hồi đó là như vậy nên có lời bàn với tiên sinh... chúc tiên sinh vui.

@};-@};-

cung kính
Centimet

phamvanthang

Thành viên tích cực
hihi...từ căn bản thôi , nhưng đừng hoài nghi .. nếu hoài nghi hãy quên nó đi.
hoặc là giả , hoặc là thật..Cent chơi cổ cũng vài năm nhờ như vậy mà chưa mua trúng đồ giả. Kinh nghiệm xương máu của đàn anh chia sẻ sợ Cent tiền mất tật mang hồi đó là như vậy nên có lời bàn với tiên sinh... chúc tiên sinh vui.

@};-@};-

cung kính
Centimet
cảm ơn bác nhiều.bác chơi thì khác em rồi.em mua đi bán lại,mà đã mua bán thì đôi khi phải liều thôi.bác có thể thích thì mua,ko thích thì thôi,nhưng nếu hôm nay em ko mua với giá 1000,mai sẵn sàng phải bỏ ra 10.000 đẻ mua lại từ người khác bác ạ.

Hinoki

Thành viên tích cực
cảm ơn bác thật nhiều ạ.như em đã nói.còn quá nhiều việc phải cần đến tiền,nên em muốn mọi người tư vấn để mình bỏ đồng tiền ra để sử dunhj hợp lý.
Okay sáng nay cháu mượn laptop bố cháu viết vài dòng.
Như những post trên cháu viết, loanh quanh cháu vẫn dựa trên những ý chính sau để tư vấn mua máy:
1, ROI: Return On Investment, giá trị thu được dựa trên giá trị đầu tư. Nghe có vẻ cao siêu nhưng thực chất ý nghĩa rất đơn giản. Cháu ví dụ: khi xưa bạn Bố cháu làm nghề ảnh, con Canon 10D vừa ra là chú ý quất ngay và chuyển dần sang Digital và bỏ hẳn chụp Film.
Thời điểm đấy giá list con 10D loanh quanh $1100-$1200 ( cháu không nhớ chính xác :D)
Cháu làm tròn tương đối thành $1500 cho dễ tính.
Chú ý làm nghề ảnh nên 1 năm chú dùng con này loanh quanh 200K shot (bắn như máy khâu). Tính ra trong 1 năm tiền đầu tư cho con này là $0,0075/shot tương đương giá VND thời điểm đó 16,000: VND120/shot. (A)
Tính tương đối giá 1 shot hình thành phẩm giao cho khách VND2000/shot (B)
Chi phí in ấn và dịch vụ khác VND1000 (C)
Như vậy lãi = B - (A+C) = 880VND
Lãi trong 1 năm (200K shot) = 880x200,000= 176,000,000 VND (thực tế theo catalog là 150K/màn trập, thay cái khác vô bắn tiếp ok)
Sau hai năm chú ý thanh lý con máy này (để lên 30D) XXXUSD nữa, bán xác máy.
(Và theo cháu biết thì cứ mỗi 2 năm chú này lên đời máy 1 lần)

Cháu chỉ tính tương đối làm ví dụ cho ROI, cái này có thể áp dụng cho tất cả các ngành nghề đầu tư khác.
Về trường hợp của chú chủ thớt, mục đích của chú mua máy quá rõ ràng, cháu viết ra như sau:
1, Buget: $200
2, Mục đích: chụp tĩnh vật và gia đình
3, Sở thích về hiệu máy (Canon hay Nikon hay hiệu khác) ???
4, Sở thích về kiểu thiết kế: DSLR (gương lật, bán chuyên) hay Mirrorless (không gương lật) hay PnS (máy du lich)
Con 10D được xếp vào loại DSLR, semi-Pro. Giá chú báo là $200 có lens thì chú thử tính ROI cho nó nhé. Cháu ước tính con này đã dùng 30K shot, còn khoảng 100K shot nữa là thay màn trập.
Về chất ảnh có lẽ cháu chưa bàn tới, cháu sẽ viết sau nữa.

Hinoki

Thành viên tích cực
Dạ thưa chú, Bố cháu là nhiếp ảnh gia có tiếng, nên cháu có điều kiện tiếp xúc rất sớm với máy ảnh.
Những gì cháu có hôm nay là của Bố cháu cả đấy ạhh. Nên cháu không phải đại gia hay là siêu nhân gì đâu. hihi

Dạ thưa chú, Bố cháu là nhiếp ảnh gia có tiếng, nên cháu có điều kiện tiếp xúc rất sớm với máy ảnh.
Những gì cháu có hôm nay là của Bố cháu cả đấy ạhh. Nên cháu không phải đại gia hay là siêu nhân gì đâu. hihi
===
Thế à! Vậy là :Hổ phụ sinh hổ tử rồi ;Chúc mừng hai Bố con.@};-
(nt cho chú tên Bố cháu nghe ,biết đâu Chú đã có dịp biết đến Đại Danh Bố cháu).

Hinoki

Thành viên tích cực
===
Thế à! Vậy là :Hổ phụ sinh hổ tử rồi ;Chúc mừng hai Bố con.@};-
(nt cho chú tên Bố cháu nghe ,biết đâu Chú đã có dịp biết đến Đại Danh Bố cháu).
Dạ, để cháu hỏi ý Bố cháu thế nào đã rồi cháu nt cho chú.
Mà cháu chỉ là mèo con thôi chú ạh

Hinoki

Thành viên tích cực
Nhân câu thoòng của chú CM "Máy càng xịn chụp càng thật" cháu có vài dòng:
-Kỹ thuật khi xưa analog, tức là kỹ thuật tín hiệu "tương tự"
-Kỹ thuật Digital 0,1 lưu trữ tín hiệu mã hóa
Khi xưa Bố cháu chơi Audio, các bạn của Bố cháu cãi nhau tung tóe xem Analog và Digital cái nào hay hơn cái nào, cãi nhau năm này qua tháng nọ vẫn chưa có thắng bại :D
Liên quan đến nhiếp ảnh, Film là analog (định nghĩa, thực tế chỉ còn khoảng 70, do máy scanner can thiệp trên film). Nghĩa là về mặt lý thuyết, 1 tấm film sau khi chụp nó phải thể hiện 100% mắt người nhìn thấy, nhưng sự đời chả có gì hoàn hảo 100/100. Rủi thay, những hình ảnh mà tấm film thu được lại phụ thuộc vào 2 yếu tố: Ống kính và Film. Ống kính khác nhau cho nước ảnh khác nhau, film khác nhau cho ảnh khác nhau. Chưa kể lỗi cơ khí của máy ảnh, tốc độ màn trập không hoàn toàn chính xác như thiết kế.
Còn Sensor trên digital: về lý thuyết tín hiệu ánh sáng được mã hóa và ghi lại trên sensor trong các ô pixel, nên khi xuất ra hình ảnh thì hình ảnh phải giống nguồn sáng ban đầu được mã hóa. Nhưng (lại nhưng) cái ông lập trình các giả lập mã hóa kia chưa đạt đến mức siêu đẳng để hình ảnh xuất ra file y chang nguồn sáng chưa mã hóa. Và vấn đề muôn thuở của nhiếp ảnh: Lens khác nhau cho ảnh khác nhau. Cho nên cho tới thời điểm hiện tại, vẫn chưa có chiếc máy ảnh nào chụp, ghi lại và xuất ra file ảnh y chang thực tại mắt người nhìn thấy, thỉnh thoảng lại cho ảnh đẹp hơn mắt người nhìn nữa mới sợ chứ. Chung chung là vậy, chưa kể một số lý thuyết về shadow , highlight tùm lum tá lả nữa :D
Đó là lý do vì sao cháu vẫn ôm máy film cổ lổ sĩ chơi :D
Haizz cháu nhiều chuyện quá, chỉ tư vấn cái máy 200 obama mà cháu nói xàm xí quá chừng, mấy chú đừng mách Bố cháu nhé :D

phamvanthang

Thành viên tích cực
Theo cách tính cua hinoki thì lời to à.nhưng mình ko chụp đến 100k shot dau.một năm nhiều lắm thì 3k thôi.

Xichlosg

Thành viên tích cực
Hinoki lập một Topic " Tìm hiểu về máy ảnh ", để các ae amauter của forum tham gia tìm hiểu cho vui đi !:))

Hinoki

Thành viên tích cực
Hinoki lập một Topic " Tìm hiểu về máy ảnh ", để các ae amauter của forum tham gia tìm hiểu cho vui đi !:))
Dạ thưa chú Xichlosg, thiệt tình là cháu rành về nhiếp ảnh hơn là máy ảnh, nên sợ có khi múa rìu qua mắt thợ thí quê lắm :D
Mà cái nick của chú làm cháu nhớ đến 1 cao thủ trong làng nhiếp ảnh mạng, cũng là xichlo bên vnphoto