Linh sam đổ treo hoành 100 - Buồn não ruột.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Cây này có lẽ là cây e tâm đắc nhất trong vườn đó ae.Tình hình cây này là một cây ls đảo thành phẩm nằm chậu đã lâu ,về e bỏ hết để ghép lá nhỏ , sau khi ghép đc 4 tháng đã dính rồi tưởng chắc ăn nên cắt cành thở đi,cành ghép chết từ từ và tuột luôn nửa thân phía mặt tiền ,nửa thân sau thì mầm vẫn còn xanh hi vọng sẽ sống.
Đi cũng đã vài cây nhưng cây này tiếc quá chịu kg nổi nên đưa lên để ae chia sẻ.

Nghe nhiều ae nói ls đảo mà ghép SH thì phải đợi cây thật mạnh hãy ghép,chứ ghép mà kg dính thì hay chết cả cây lắm.Đây cũng là bài học của mình và ae chơi ls.
Nhưng kg sao ráng giữ sống nửa thân ,nửa còn lại sẽ chơi tanuki.hehe

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
keke, em còn đi 1 cây đẹp hơn, mua về chỉ lặt lá đi vô dây mà die, xem lại thì do dư nước thúi rễ

nguyen tran

Thành viên tích cực
LS hoành 100 khủng quá mà bị vậy uổng ghê. Thôi còn 1 nửa thì mình chơi 1 nửa, nửa còn lại làm lũa :D

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Phôi quá đẹp! Chúc Anh gặp may mắn!
cám ơn đã an ủi.

keke, em còn đi 1 cây đẹp hơn, mua về chỉ lặt lá đi vô dây mà die, xem lại thì do dư nước thúi rễ
Cây này hình như cũng bị dư nước.Bây giờ nguôi ngoai chưa ?

Thấy còn xanh, nhưng có vẻ không được khỏe lắm phải ko anh?
Còn sống phía sau thôi .

tiếc quá......chia buồn với anh
Thank Bình.

còn sống cũng an ủi phần nào. rút kinh nghiệm là cứ từ từ. em bị hoài giờ bỏ hoang luôn:))
Từ từ thì hoài sẽ kg có cây chơi.Nói chứ cây này a cũng làm kĩ lắm vậy mà cũng bị :((.Mấy cây xấu làm ầm ầm thì kg sao.

TapBonsai

Thành viên tích cực
Tiếc quá bạn ạh. Thôi TBS xin chia buồn với bạn vậy. Không chỉ có mình bạn mà chắc chắn ai cũng đã từng trải qua những tình huốn như vậy mà bạn...

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
LS hoành 100 khủng quá mà bị vậy uổng ghê. Thôi còn 1 nửa thì mình chơi 1 nửa, nửa còn lại làm lũa :D
NỬa còn lại chơi tanuki a ơi.

Tiếc quá bạn ạh. Thôi TBS xin chia buồn với bạn vậy. Không chỉ có mình bạn mà chắc chắn ai cũng đã từng trải qua những tình huốn như vậy mà bạn...
Vâng ,ai chơi cây cũng phải trải qua cảm giác này thôi.

cây này mà chết thì tiếc đấy anh ơi
Tiếc lắm mới đưa lên để ae giải tỏa ,chứ cây chết có hay ho gì mà đưa lên đây.Thank

NGVTHUAN

Moderator
Cây này cốt đẹp quá nếu lở em nó ra đi thì tiết thật. Chúc cho em nó mau chống bình phục trở lại.

phamminhchuong

Thành viên
những lá xanh còn lại sao thấy yếu quá vậy Duy ,cây có vẻ không được xung thì phải . nên kiểm tra lại toàn diện nhất là thoát nước . kiếm được gốc cỡ này đâu có dễ dàng gì .mà càng quí , càng cưng thì hay như vậy đó , chẳng thể hiểu nổi kể cả nhưng tay lão luyện giang hồ . mong cho em nó bình yên

thangbonsai

Thành Viên Danh Dự
Cây này có lẽ là cây e tâm đắc nhất trong vườn đó ae.Tình hình cây này là một cây ls đảo thành phẩm nằm chậu đã lâu ,về e bỏ hết để ghép lá nhỏ , sau khi ghép đc 4 tháng đã dính rồi tưởng chắc ăn nên cắt cành thở đi,cành ghép chết từ từ và tuột luôn nửa thân phía mặt tiền ,nửa thân sau thì mầm vẫn còn xanh hi vọng sẽ sống.
Đi cũng đã vài cây nhưng cây này tiếc quá chịu kg nổi nên đưa lên để ae chia sẻ.

Nghe nhiều ae nói ls đảo mà ghép SH thì phải đợi cây thật mạnh hãy ghép,chứ ghép mà kg dính thì hay chết cả cây lắm.Đây cũng là bài học của mình và ae chơi ls.
Nhưng kg sao ráng giữ sống nửa thân ,nửa còn lại sẽ chơi tanuki.hehe
Những cây lớn như thế này chú thường nuôi thả chi hoang 2-3 năm cho rễ phát triển tốt mới ghép. Nhánh thở là yếu tố cơ bản để nuôi bộ rễ và thân sống. Cây này yếu có lẽ do cháu ghép đá vào. Nước xi măng làm hư bộ rễ, ảnh hưởng sức sống của cây. Nếu còn sống 1/2 cây, cháu cố giữ để cành phát triển tốt mới ghép nhé.

phamvuanh3

Thành viên
xin chia buồn với bạn. mấy tháng cuối năm này ko nên đụng tới mấy em linh sam đâu bạn. mình cũng trả giá khá nhiều về kinh nghiệm này.