Linh sam đổ treo hoành 100 - Buồn não ruột.

vinhquangle

Thành viên tích cực
Cây này có lẽ là cây e tâm đắc nhất trong vườn đó ae.Tình hình cây này là một cây ls đảo thành phẩm nằm chậu đã lâu ,về e bỏ hết để ghép lá nhỏ , sau khi ghép đc 4 tháng đã dính rồi tưởng chắc ăn nên cắt cành thở đi,cành ghép chết từ từ và tuột luôn nửa thân phía mặt tiền ,nửa thân sau thì mầm vẫn còn xanh hi vọng sẽ sống.
Đi cũng đã vài cây nhưng cây này tiếc quá chịu kg nổi nên đưa lên để ae chia sẻ.

Nghe nhiều ae nói ls đảo mà ghép SH thì phải đợi cây thật mạnh hãy ghép,chứ ghép mà kg dính thì hay chết cả cây lắm.Đây cũng là bài học của mình và ae chơi ls.
Nhưng kg sao ráng giữ sống nửa thân ,nửa còn lại sẽ chơi tanuki.hehe
cái vụ này mình ghép 3 cây đều hy sinh cả 3,mới ban đầu thấy dính vẫn ra mầm,sau vài tháng héo dần từ ngọn xuồgs gốc:((

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
vẫn chưa thấy tiến triển tý nào hả anh, hình này anh chụp hồi nào vậy , nếu mới chụp thì em thấy ko tự tin cho cụ ấy lắm, cũng là 1 tín đồ linh sam nên em nhìn thấy thần sắc cụ lúc này cũng não lòng thay cho chủ lắm, chỉ chúc cho cụ đc tươi sáng trở lại dù chỉ là 1 cành, mai nếu ko bận gì em chạy xuống coi thử nhé

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
đôi khi vì quá cưng nó quá nên hay săm soi chọc ngoáy nó nên vậy đó e. A cũng từng đi những cây dữ dằn đó e. Giờ thì trả học phí ít hơn rồi
Dạ e sẽ rút kinh nghiệm.Chắc cây này là cây đầu tiên e bị chết nên hơi đau a ah.Từ lúc chơi cây đến giờ e được nhiều rồi bây giờ mất mát tí cũng chả sao.

cái vụ này mình ghép 3 cây đều hy sinh cả 3,mới ban đầu thấy dính vẫn ra mầm,sau vài tháng héo dần từ ngọn xuồgs gốc:((
Đồng cảnh ngộ.Sau này theo chú Thắng chỉ thì hãy để 1,2 năm rồi hãy ghép là chắc cú.

mong cho em nó sớm bình phục để anh bớt bùn
Uh.Cám ơn e.Hết buồn rồi.:x
==================================
vẫn chưa thấy tiến triển tý nào hả anh, hình này anh chụp hồi nào vậy , nếu mới chụp thì em thấy ko tự tin cho cụ ấy lắm, cũng là 1 tín đồ linh sam nên em nhìn thấy thần sắc cụ lúc này cũng não lòng thay cho chủ lắm, chỉ chúc cho cụ đc tươi sáng trở lại dù chỉ là 1 cành, mai nếu ko bận gì em chạy xuống coi thử nhé
Mới chụp lúc trưa.Ok mai rảnh xuống chơi hen.

3dy

Thành viên tích cực
mới cứu cây này sống nè chia sẻ tin hay ko tùy anh

sau khi ra lá thì lá đứng sau khi thỏa thuận bán thì kiểm tra lại thấy tuột cọng rể ở trên nên phải trả tiền lại cho người mua nên lưu ý lúc này chất trồng tương tự cái anh đang trồng em nhổ ra rữa sạch bỏ tất cả rể thúi và phát hiện giữ cây này là bộ lũa zin đẹp nên phá lũa luôn..cắt vô tới hết phần úng và qua phần tươi của rể khoảng nữa tấc ...sao đó ngâm kích rễ b1 khoảng 10 giờ và bọc cây lại sau đó trồng với chất trồng tỹ lệ như sau .50% trấu tươi...20% sơ dừa ..30% cát xây dựng loại dùng đổ bê tông ..sao đó đem vô nhà để sau 4 ngày cây đâm chồi mới ...7 ngày cây đẩy nhựa rất mạnh ..
cây bây giờ chất lượng ko thua kém gì lúc xưa

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
mới cứu cây này sống nè chia sẻ tin hay ko tùy anh

sau khi ra lá thì lá đứng sau khi thỏa thuận bán thì kiểm tra lại thấy tuột cọng rể ở trên nên phải trả tiền lại cho người mua nên lưu ý lúc này chất trồng tương tự cái anh đang trồng em nhổ ra rữa sạch bỏ tất cả rể thúi và phát hiện giữ cây này là bộ lũa zin đẹp nên phá lũa luôn..cắt vô tới hết phần úng và qua phần tươi của rể khoảng nữa tấc ...sao đó ngâm kích rễ b1 khoảng 10 giờ và bọc cây lại sau đó trồng với chất trồng tỹ lệ như sau .50% trấu tươi...20% sơ dừa ..30% cát xây dựng loại dùng đổ bê tông ..sao đó đem vô nhà để sau 4 ngày cây đâm chồi mới ...7 ngày cây đẩy nhựa rất mạnh ..
cây bây giờ chất lượng ko thua kém gì lúc xưa
Tin mà.Cây này mới nhổ ra rửa sạch trồng lại cách nay 2 tuần đó Duy.cũng sài B1 nhưng chất trồng khác nhau.Bây giờ chắc kg dám nhổ ra trồng lại rồi.

PS : Dạo này sử phôi hay quá ta.

3dy

Thành viên tích cực
Tin mà.Cây này mới nhổ ra rửa sạch trồng lại cách nay 2 tuần đó Duy.cũng sài B1 nhưng chất trồng khác nhau.Bây giờ chắc kg dám nhổ ra trồng lại rồi.
cốt yếu là ở chổ quấn bịt nilon lại ,,và chất trồng mới đó duy ...đem vô nhà để chổ thoáng tránh gió lùa đông bắc mùa lạnh nữa chứ nhổ mà trồng lại thứ cũ mùa này chổ của duy gió lùa nhiều nữa tui nghĩ lá vàng vậy là cầm chết 80% đó duy
xin nói thêm là b1 ra rễ nha chứ loại dưỡng lá là tiêu đó loại đó làm mau già rễ để cố định cây đó sài lầm thuốc nguy hiểm nha

3dy

Thành viên tích cực
nói thật nên nhổ lên sử lý lại trồng đất trồng thoáng hơn đi cây của anh trong hinh em đảm bảo ko có cọng rễ non nào đâu

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Linh sam đổ treo hoành 100 - Buồn não ruột.

Cám ơn chú ghé thăm và động viên.

A đang buồn quéo người mà e còn giỡn đc nữa hả~X(~X(.

~X(~X(~X(.Đã lỡ dính vào thì chắc còn dài dài Thành ơi.
hihi, em biện hộ giùm anh thôi chứ có giơn gì đâu. em chỉ đùa tí cho anh vui không thôi, em có động đến cây LS hoành 100 của anh sắp chết đâu.hihi. zọt;))

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
cốt yếu là ở chổ quấn bịt nilon lại ,,và chất trồng mới đó duy ...đem vô nhà để chổ thoáng tránh gió lùa đông bắc mùa lạnh nữa chứ nhổ mà trồng lại thứ cũ mùa này chổ của duy gió lùa nhiều nữa tui nghĩ lá vàng vậy là cầm chết 80% đó duy
xin nói thêm là b1 ra rễ nha chứ loại dưỡng lá là tiêu đó loại đó làm mau già rễ để cố định cây đó sài lầm thuốc nguy hiểm nha
nói thật nên nhổ lên sử lý lại trồng đất trồng thoáng hơn đi cây của anh trong hinh em đảm bảo ko có cọng rễ non nào đâu
Để mai coi lại xem sao.Mai có bác sĩ Duy Tamquan xuống chẩn đoán nếu kg xong chắc phải nhờ bác sĩ 3Duy nhé.
NHớ mang theo cái phôi trên xuống có gì đền nha :p

chak ko sao đâu anh phôi đẹp quá
Thank

hiengo80

Thành viên tích cực
Chia buồn... cây này khó cứu rồi , nếu Đức cứu được nhớ chia sẽ KN nha ( cây mình gặp tình trạng y như vậy và đã ra đi)

vinhquangle

Thành viên tích cực
Dạ e sẽ rút kinh nghiệm.Chắc cây này là cây đầu tiên e bị chết nên hơi đau a ah.Từ lúc chơi cây đến giờ e được nhiều rồi bây giờ mất mát tí cũng chả sao.

Đồng cảnh ngộ.Sau này theo chú Thắng chỉ thì hãy để 1,2 năm rồi hãy ghép là chắc cú.

Uh.Cám ơn e.Hết buồn rồi.:x

Mới chụp lúc trưa.Ok mai rảnh xuống chơi hen.
mình còn mấy cây hiện đang ra hoa nhưng lá lớn bông xấu,tính qua tết mới ghép,hy vọng tai qua nạn khỏi

satruky

Thành viên tích cực
Nhìn hình thấy k ổn rồi bạn ạ. Tìm 2 hạt ls SH gieo trong chậu, mai mốt áp vào thân chơi lũa.

Juniperus

Thành viên
Cây đẹp và hiếm quá các bác, bác nào là bác sỹ chuyên khoa cố hết sức liên lạc bác chủ room đưa phác đồ điều trị cứu em nó giùm đi ạ, dù thuộc cá nhân những cũng là một tài sản chung của quốc gia và là cái đẹp anh em cùng thưởng lãm...

Cầu mong cây không chết,

3dy

Thành viên tích cực
Chia buồn... cây này khó cứu rồi , nếu Đức cứu được nhớ chia sẽ KN nha ( cây mình gặp tình trạng y như vậy và đã ra đi)
với tình trạng hiện tại tui khẳng định cứu được cây này nếu ko để quá lâu trong tình trạng trong hình

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Bây giờ mình chả dám động vào nữa ,chờ đợi thôi [-O<

mình còn mấy cây hiện đang ra hoa nhưng lá lớn bông xấu,tính qua tết mới ghép,hy vọng tai qua nạn khỏi
Chúc bạn thành công.

Nhìn hình thấy k ổn rồi bạn ạ. Tìm 2 hạt ls SH gieo trong chậu, mai mốt áp vào thân chơi lũa.
Tìm 2 cây con nhanh hơn hạt bạn ơi.Thank

Cây đẹp và hiếm quá các bác, bác nào là bác sỹ chuyên khoa cố hết sức liên lạc bác chủ room đưa phác đồ điều trị cứu em nó giùm đi ạ, dù thuộc cá nhân những cũng là một tài sản chung của quốc gia và là cái đẹp anh em cùng thưởng lãm...

Cầu mong cây không chết,
Chú Thắng có gọi điện thoại hướng dẫn rồi bạn.Chân thành cám ơn tình cảm của AE diễn đàn.

với tình trạng hiện tại tui khẳng định cứu được cây này nếu ko để quá lâu trong tình trạng trong hình
Cây này đã nhổ ra trồng lại 1 lần rồi Duy ơi.Bây giờ nhổ ra là đi luôn cả cây,vì phần còn lại có hiện tượng ra mầm mới rồi.

3dy

Thành viên tích cực
Cây này đã nhổ ra trồng lại 1 lần rồi Duy ơi.Bây giờ nhổ ra là đi luôn cả cây,vì phần còn lại có hiện tượng ra mầm mới rồi.[/QUOTE]

ra mầm có hai tình trạng mầm căng bóng lá to cây mới sống nha