kỷ Thuật ra trái SƠ RI

huongdongconoi

Thành viên tích cực
nói chung nghe tới thuốc cỏ là em sợ, vì kế cây sơ ri ở nhà là hàng tá cây khác, em sợ nó ảnh hưởng nên chỉ tham khảo cho biết, sau này nếu có gặp em nào xinh gái đang bán sơ ri thì cũng biết chút để mà nổ kakakaak, mà em thấy trồng sơ ri bán cho nó lành chứ bán bon sai ghê quá,,,,,,,,,
hôm nay em thấy cát và bụi nhiều quá, bay vào mắt đến giờ này không ngủ được có ai lấy bo81t bụi giúp tui với, help me, help me....... is there anybody help me?
Bụi nhiều thì ta đeo kính đen... hahaha đeo kính đen...thì trở thành......B-)B-)B-)

tankenler

Thành viên mới
XỬ LÍ RA HOA:
- Cách 1: Nếu lần đầu tiên xử lí, ngưng nước ( cắt nước) một thời gian nhất định. Rồi ta tưới lại, phần này nhằm làm cho cây rụng bớt lá ( ức chế sinh trưởng) cây sẽ ra hoa nhiều hơn.
- Cách 2: Xịt KNO3 (nitrat kali) tỉ lệ kích thích ra hoa 250 gam/ bình 8 lit nước. Xịt từ 2- 3 lần, mỗi lần cách nhau 1 tuần.
Áp dụng 2 cách trên, cách nào cũng được, vì cây sơ ri chỉ xử lí ra hoa một vài lần đối với cây trồng ở dưới đất thì cây sẽ quen theo chu kì mà tự động ra hoa theo một thời gian nhất định (cây sơ ri bonsai trong chậu thì ta chăm sóc tốt, chỉ xử lí ra hoa khi nào cần thiết ).
Cách xử lí ra hoa này là kinh nghiệm của riêng tôi, chứ không phải theo bài bản hay sách vở gì cả. Trước kia tôi cũng áp dụng theo công thức sách vở nhưng tỉ lệ thành công không cao.
CHÚ Ý
Đây là giai đoạn quan trọng nhất nha!;););)
THUỐC LÀM ĐẬU TRÁI
1/ Khi hoa vừa chớm nở, cánh hoa sẽ có màu hồng phấn hoặc hơi đỏ. Lúc này ta bắt đầu xịt lần 1
2/ Vì sơ ri ra hoa chùm từ 4 - 8 hoa/ cuống nên không bao giờ hoa nở đồng loạt cả. Cách một ngày sau ta xử lí xịt lần 2 và cũng lặp lại như thế lần 3 là OK.
3/ Khi ta thấy những cánh hoa lúc nở có màu hồng hoặc đỏ - giờ đã chuyển sang cánh hoa có màu trắng ngà là lúc ấy tỉ lệ đậu trái của cây sơ ri đã thành công (các bạn lưu ý rằng : bởi vì một cuống hoa có rất nhiều hoa nên hoa sẽ rụng bớt đi một phần hoa đực. Các bạn yên tâm đừng lo gì cả, một chùm hoa khi đậu trái còn lại 4-5 trái bẻ cũng mỏi tay rồi)
BÍ KÍP NÈ: CÔNG THỨC PHA THUỐC
- B1 (các bạn mua B1 nông dược loại nào cũng được, loại đậm đặc hoặc loại đã pha chế rồi GROW MORE)
- 2,4 DD: Thuốc khai hoang dạng nước (tỉ lệ pha: 1/1000) không nhất thiết phải nhiều đâu, chỉ cần có hơi thuốc 1 lượng nhỏ nhất định thì tỉ lệ đậu hoa đã thành công. Nên nhớ rằng: 2,4 DD là thuốc khai hoang nhưng hoạt chất chính là chất kích thích tăng trưởng tế bào, nếu các bạn dùng nhiều quá liều lượng thì trái sơ ri của các bạn sẽ bị dị dạng và chứa rất nhiều độc tố gây hại cho chúng ta.
CÁCH PHA THUỐC XỊT:
- Hai loại thuốc trên hòa chung lại với nhau theo tỉ lệ như sau: 100 ml B1 + 50 ml 2,4 DD ( nhiều quá để dành xịt, không sau cả)
- Mỗi lần xịt: 5 ml/ bình 8 lit.
- Khi trái đậu lớn bằng ngón tay út, khoảng 10 ngày sau nên xịt thêm thuốc dưỡng trái loại nào cũng được để trái to và bóng đẹp hơn.
Các bạn hỏi ?????? sao mà đơn giản và rẻ tiền quá zậy huongdongconoi :confused: có thành công không :confused:
Làm thử thì biết ngay :p:p:p
Kinh tế lắm nha :D một 100 cây sơ ri chấp 200 cây nhản đó ;)
Chúc các bạn thành công!
em chưa hiểu lắm. B1 là loại nào?ra cua hang thuoc hoi nguoi ta ko biet? GROW MORE là gì? anh giãi thích rỏ hơn được không?

huongdongconoi

Thành viên tích cực
em chưa hiểu lắm. B1 là loại nào?ra cua hang thuoc hoi nguoi ta ko biet? GROW MORE là gì? anh giãi thích rỏ hơn được không?
Bạn ra đại lý thuốc nông dược hỏi mua thuốc B1 Loại xịt Lan đó bạn.
GROW MORE là tên của nhản hiệu của nhà sản xuất đó bạn. Có rất nhiều nhà sản xuất ra loại thuốc B1, bạn mua loại nào cũng được, không nhất thiết phải là B1 của GROW MORE đâu.

caucomay

Thành viên
Hay quá anh ơi! em sẻ làm như anh dạy, có dịp nào em mời anh ly cafe để ra mắt sư phụ học. Mong sư phụ truyền thêm vài tuyệt chiêu làm bùa hộ thân.
cám ơn nhìu!

em nghe nói sử dụng thuốc diệt cỏ có 2,4D với liều lượng đúng thì sẽ cho trái nhiều. nhưng em chưa làm thử nên chưa biết có hiệu quả ko? nhưng chiêu này là do thầy dạy về bónai chỉ em đó. còn cây sung nhà em mới đầu có trái nhưng bây giờ không có bác nào giúp em vói em xin chân thành cám on!

huongdongconoi

Thành viên tích cực
em nghe nói sử dụng thuốc diệt cỏ có 2,4D với liều lượng đúng thì sẽ cho trái nhiều. nhưng em chưa làm thử nên chưa biết có hiệu quả ko? nhưng chiêu này là do thầy dạy về bónai chỉ em đó. còn cây sung nhà em mới đầu có trái nhưng bây giờ không có bác nào giúp em vói em xin chân thành cám on!
Bạn cứ thử đi, có gì thắc mắc phone cho mình ( Thương: 0919.445.774 ) mình sẻ hướng dẩn chi tiết cho bạn. Còn cây sung của bạn chắc có nhiều tược non hay do thiếu chất, bạn bổ sung thêm P và K vào.
Khi nào có thời gian mình sẻ viết tiếp nói cho rỏ hơn về: axit 2,4-điclorophenoxiaxatic, viết tắt là 2,4 D. Một số CDC với nồng độ rất nhỏ lại là chất kích thích tăng trưởngthực vật. Còn Đioxin( 2,3,7,8-Tetraclorođibenzo-p-đioxin ) C12H4O2Cl4. Hai chất nầy khác nhau hoàn toàn nha các bạn. Bỡi vì trong topic nầy có rất nhiều bạn, nhầm và cho rằng thuốc 2,4 D là một loại thuốc kịch độc và hủy diệt...

sonnguyenbrvt

Thành viên mới
cám ơn bác ( huongdongconoi) về những kiến thức trên. thật sự em đang trồng mấy cây sơ ri làm bonsai mà không hiểu phải nên làm thế nào. nhờ bác mà em hiểu nhiều hơn loại ra trái đẹp và ngon như thế. cám ơn bác nhiều lắm

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Chào các bạn, hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn cấy sơ ri làm theo hướng dẫn của bác huongdongconoi, cây chỉ mới làm được 1 tuần, kết quả đậu trái trên 90%, trước đây hoa ra rất nhiều, có những lúc đỏ cả cây, nhưng chỉ đậu 1 trái ( có 1 lần được 2 trái), nhưng giờ thì khác nhiều, có những chùm đến 6 trái, các bạn xem nhé :

URL=http://dinhthaidic.anhso.net/image/AA895204D39DA0C7]
[/URL]

mr tri

Banned
Re: Trả lời: kỷ Thuật ra trái SƠ RI

Chào các bạn, hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn cấy sơ ri làm theo hướng dẫn của bác huongdongconoi, cây chỉ mới làm được 1 tuần, kết quả đậu trái trên 90%, trước đây hoa ra rất nhiều, có những lúc đỏ cả cây, nhưng chỉ đậu 1 trái ( có 1 lần được 2 trái), nhưng giờ thì khác nhiều, có những chùm đến 6 trái, các bạn xem nhé :

URL=http://dinhthaidic.anhso.net/image/AA895204D39DA0C7]
[/URL]

a coi cây này nếu xử lý ra trái thì kịp tết ko a?

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: kỷ Thuật ra trái SƠ RI

Nếu giờ ra hoa thì sớm rồi, theo mình biết, sơ ri từ lúc ra hoa đến lúc chín chừng 3 tuần thôi, ăn tết sớm vậy nhé.

mr tri

Banned
Re: Trả lời: Re: Trả lời: kỷ Thuật ra trái SƠ RI

Nếu giờ ra hoa thì sớm rồi, theo mình biết, sơ ri từ lúc ra hoa đến lúc chín chừng 3 tuần thôi, ăn tết sớm vậy nhé.
e tính vặt hết hoa cho ra đợt mới theo cách của a đó:-*. kakaka 3 tuần thì như vậy là kịp rồi@};-@};-@};-. tết có hàng hiệu chơi rồi:-*:-*:-*

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chúc mừng anh tám nha.!.=D>=D>
Đầu năm cây trái trĩu cành , hên lắm đó nha anh. 8->8->
Tỉ lệ đậu trái như vậy bẽ mệt rồi, làm một rổ lớn lum.... anh nhớ phun thêm loại thuốc đó nha. Có một điều nầy nói trước cho anh biết.
Vì tỉ lệ đậu trái khá cao, nên có thể những chùm trái đã đậu sẻ rụng bớt một số trái. Vì cây sơ ri của anh là cây bonsai, nên vấn đề dinh dưỡng cung cấp cần thiết cho một lượng trái trên cây bị hạn chế... Nhưng anh an tâm cây sẻ biết bảo hòa để tiếp tục sinh tồn. để anh tiếp tục làm trái lần sau... và nhiều lần sau nữa. hihihi.:)):)):))

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Chúc mừng anh tám nha.!.=D>=D>
Đầu năm cây trái trĩu cành , hên lắm đó nha anh. 8->8->
Tỉ lệ đậu trái như vậy bẽ mệt rồi, làm một rổ lớn lum.... anh nhớ phun thêm loại thuốc đó nha. Có một điều nầy nói trước cho anh biết.
Vì tỉ lệ đậu trái khá cao, nên có thể những chùm trái đã đậu sẻ rụng bớt một số trái. Vì cây sơ ri của anh là cây bonsai, nên vấn đề dinh dưỡng cung cấp cần thiết cho một lượng trái trên cây bị hạn chế... Nhưng anh an tâm cây sẻ biết bảo hòa để tiếp tục sinh tồn. để anh tiếp tục làm trái lần sau... và nhiều lần sau nữa. hihihi.:)):)):))
Cám ơn anh Thương, tối qua đưa bà xã lên ngắm cây sơ ri, bà xã mừng không thể tả => có động lực để tưới cây.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: kỷ Thuật ra trái SƠ RI

Cây của Trí đang ra hoa đỏ như vầy. Nếu làm trái sẻ sớm trước tết một tuần đó em. Nếu trên cây của em còn có thêm một số hoa chưa nở, thì có khả năng em duy trì thêm đến mùng 2 - 3 tết.
Chúc em thực hiện thành công như anh dinhthaidic hihihi.=D>=D>

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Vậy là có thêm nhiều cơ hội không còn chổ để cây nữa rồi....:)):)):))
Dạo nầy anh khỏe nhiều chưa???nếu khỏe anh chỉ giúp ae tạo trái sory 29 tết em đến hái trái , mỗi kí là 100k mua gấp 10 lần giá thị trường ka ka ka:)):)):))