kỷ Thuật ra trái SƠ RI

huongdongconoi

Thành viên tích cực
NGÀY XƯA... THỜI PHONG KIẾN...CÂY CẢNH - BONSAI. Là một thú chơi riêng cho giới quí tộc trưởng giã...
NGÀY NAY... THỜI @... CÂY CẢNH - BONSAI. Không còn là thú chơi riêng của ai nữa... Mọi tầng lớp trong xã hội, không phân biệt địa vị, sang hèn . Hay CAO THẤP... người nào cũng chơi... nhà nào cũng có.
Qua theo dõi trên DĐ chúng ta. TẤT CẢ CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN KỶ THUÂT CÂY CẢNH- BONSAI các chủ đề, về kỷ thuật có gần như ( tạm gọi là đầy đủ ) Các yếu tố để hình thành một chậu bonsai đẹp*****.
Xu thế hiện nay, tất cả các loại cây nào? có thể làm cây cảnh được, thì chúng ta khai thác đưa vào làm cây cảnh, trong đó có cây SƠ RI... Mục đích làm thỏa mãn sự đam mê...nhầm tìm ra một vẽ đẹp tìm ẩn của mỗi chủng loại... Đó là một TÌNH YÊU & CUỘC SỐNG. CỦA CON NGƯỜI ĐỐI VỚI THIÊN NHIÊN CÂY...
Hôm nay mình mở chủ đề nầy:
KÍNH MỜI TẤT CẢ BẬC TIỀN BÓI NGHỆ NHÂN GẦN XA. NHỮNG ANH EM TV TÂM HUYẾT ĐAM MÊ CÂY CẢNH Chúng ta hãy cùng nhau sẻ chia những kinh nghiệm quí báu... Để cho nền cây cảnh VIỆT NAM chúng ta ngày càng phát triển, vươn xa hơn nữa...
Cây SƠ RI gắn liền với cuộc đời tôi trong suốt 18 năm. Mà trong suốt 18 năm, tôi phải biết nói sau đây ??? Cũng từ cây SƠ RI MÀ TÔI CÓ TẤT CẢ... cũng từ cây SƠ RI MÀ TÔI MẤT TẤT CẢ... Không phải là gì tôi cay đắng với cái tình đời, với cái thê thái nhân tình... mà không sẻ chia ngay cùng các bạn... tôi muốn hoàn thiện hơn bài viết với những gì mà mình có thể chưa biết. Mà các bạn đã biết... Tôi sẽ đóng góp cùng các bạn ở cuối chủ đề này, những gì mà tôi đã biết. Mong các bạn cảm thông.
Mời các bạn đóng góp ý kiến.:)
TRÂN TRỌNG !

Thuhn

Thành viên mới
NGÀY XƯA... THỜI PHONG KIẾN...CÂY CẢNH - BONSAI. Là một thú chơi riêng cho giới quí tộc trưởng giã...
NGÀY NAY... THỜI @... CÂY CẢNH - BONSAI. Không còn là thú chơi riêng của ai nữa... Mọi tầng lớp trong xã hội, không phân biệt địa vị, sang hèn . Hay CAO THẤP... người nào cũng chơi... nhà nào cũng có.
Qua theo dõi trên DĐ chúng ta. TẤT CẢ CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN KỶ THUÂT CÂY CẢNH- BONSAI các chủ đề, về kỷ thuật có gần như ( tạm gọi là đầy đủ ) Các yếu tố để hình thành một chậu bonsai đẹp*****.
Xu thế hiện nay, tất cả các loại cây nào? có thể làm cây cảnh được, thì chúng ta khai thác đưa vào làm cây cảnh, trong đó có cây SƠ RI... Mục đích làm thỏa mãn sự đam mê...nhầm tìm ra một vẽ đẹp tìm ẩn của mỗi chủng loại... Đó là một TÌNH YÊU & CUỘC SỐNG. CỦA CON NGƯỜI ĐỐI VỚI THIÊN NHIÊN CÂY...
Hôm nay mình mở chủ đề nầy:
KÍNH MỜI TẤT CẢ BẬC TIỀN BÓI NGHỆ NHÂN GẦN XA. NHỮNG ANH EM TV TÂM HUYẾT ĐAM MÊ CÂY CẢNH Chúng ta hãy cùng nhau sẻ chia những kinh nghiệm quí báu... Để cho nền cây cảnh VIỆT NAM chúng ta ngày càng phát triển, vươn xa hơn nữa...
Cây SƠ RI gắn liền với cuộc đời tôi trong suốt 18 năm. Mà trong suốt 18 năm, tôi phải biết nói sau đây ??? Cũng từ cây SƠ RI MÀ TÔI CÓ TẤT CẢ... cũng từ cây SƠ RI MÀ TÔI MẤT TẤT CẢ... Không phải là gì tôi cay đắng với cái tình đời, với cái thê thái nhân tình... mà không sẻ chia ngay cùng các bạn... tôi muốn hoàn thiện hơn bài viết với những gì mà mình có thể chưa biết. Mà các bạn đã biết... Tôi sẽ đóng góp cùng các bạn ở cuối chủ đề này, những gì mà tôi đã biết. Mong các bạn cảm thông.
Mời các bạn đóng góp ý kiến.:)
TRÂN TRỌNG !
Sao bạn ... sớm thế, mình rất thích hoa và trái của loại này , bạn có cây nào cho ae chiêm ngưỡng.
Thank.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Sao bạn ... sớm thế, mình rất thích hoa và trái của loại này , bạn có cây nào cho ae chiêm ngưỡng.
Thank.
Dòng chữ mà mình gạch dưới... bạn nói sao? mình không hiểu ý bạn muốn nói gì... Mình chỉ có vườn cây ăn trái trồng ở dưới đất, chứ mình không có cây trong chậu, bạn thông cảm. Bạn vào tìm xem mình nhớ là anh lnvinh có đưa hình lên rồi đó.

vụ sơri này em sợ rồi anh Thương ơi.
bứng bao nhiêu cây chết bấy nhiêu.
bác nào tiện topic này chỉ anh em vài chiêu đi.

lnvinh

Super Moderator
Hic, Anh HDCN chơi ác quá, nói rồi bỏ lửng làm em chưng hửng quá trời, nói luôn đi anh ơi, để anh em còn tiếp thu kinh nghiệm nữa.

cana

Thành viên Mua Bán
em nghe lảo nghệ sĩ kiêm nghệ nhân quê em nói xịt nhẹ thuốc khai hoang cho cây sơ ri rớt lá là có trái đúng ko bác?em nghe sao mà ớn quá.hihi

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Hic, Anh HDCN chơi ác quá, nói rồi bỏ lửng làm em chưng hửng quá trời, nói luôn đi anh ơi, để anh em còn tiếp thu kinh nghiệm nữa.
Không phải nói rồi bỏ lửng đâu anh lnvinh à !!! Khi mở chủ đề mình có nói rất rỏ và mình lúc nào cũng luôn luôn tôn trọng tất cả anh em... mời anh em cùng nhau thảo luận,đóng góp ý kiến. Để tổng hợp lại những kinh nghiệm, mà tất cả anh em đã từng trải nghiệm. Những kinh nghiêm quí ấy có thể bản thân tôi chưa từng biết, chưa từng làm qua ...
:eek: Buồn quá... không anh em nào tham gia cho .... chủ đề thêm sinh động.
:p Nhưng giờ vui rồi... có lnvinh tham gia... :D:D:D
Anh có ảnh cây sơ ri nhờ anh "p" lên cho anh em thưởng thức, mình không có ảnh, anh giúp dùm nhé ! khi có ảnh tôi sẻ viết cùng anh em.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
em nghe lảo nghệ sĩ kiêm nghệ nhân quê em nói xịt nhẹ thuốc khai hoang cho cây sơ ri rớt lá là có trái đúng ko bác?em nghe sao mà ớn quá.hihi
Chào bạn cana !
Bạn đang đi vào gần đúng trọng tâm của vấn đề rồi đó... Nhưng không phải là rớt lá đâu nha!
Mình sẽ nói rỏ cho bạn ở bài viết sau, chi tiết hơn.
Cám ơn bạn đóng góp. Mời bạn tiếp tục...

bigbabol

Moderator

mình không rành về cây sơ ri lắm, chỉ biết chút đỉnh thôi
sơ ri có hai loại: loại cho trái ngọt, loại cho trái chua, được phân biệt qua hình thái lá,sơri ngọt lá xoăn hơn sơ ri chua?
cây sơ ri nguyên liệu mới bứng về rất sợ nắng, trồng mà không che chắn ánh nắng có cường độ cao là rất dễ bị lột da làm hư hoặc chết, sơ ri ngọt thì khả năng chống chịu tốt hơn với nắng
khi mới bứng về trồng, những vết cắt trên thân cây sẽ kéo và sùi da lên rất nhanh, chúng ta thường nghĩ là cây mạnh rồi đem ra nắng nhiều là coi chừng mất của, ở nhà bạn tui có 1 cây ra bông rất nhiều, nhưng hơn 4 năm rồi mà cây chỉ đậu có 1 trái, còn cây của tui ở hình trên thì thường xuyên ra trái sau khi cắt tỉa, nhưng trái không nhiều
cả 2 cây tui nói đều chưa lần nào xử lý đậu trái, thấy anh huongdongconoi mở topic này với 18 năm kinh nghiệm xương máu tui như mở cờ trong bụng nên góp vào vài ý cho thêm phần hoành tráng, anh em nào biết gì về loại cây này thì vào viết cho chủ đề được đa dạng và hoàn thiện nha anh em.:D

bigbabol

Moderator
Chào bạn cana !
Bạn đang đi vào gần đúng trọng tâm của vấn đề rồi đó... Nhưng không phải là rớt lá đâu nha!
Mình sẽ nói rỏ cho bạn ở bài viết sau, chi tiết hơn.
Cám ơn bạn đóng góp. Mời bạn tiếp tục...
a:D vậy là hóa chất trong thuốc khai hoang có ảnh hưởng đến quá trình đậu trái phải không anh?:D

huongdongconoi

Thành viên tích cực

mình không rành về cây sơ ri lắm, chỉ biết chút đỉnh thôi
sơ ri có hai loại: loại cho trái ngọt, loại cho trái chua, được phân biệt qua hình thái lá,sơri ngọt lá xoăn hơn sơ ri chua?
cây sơ ri nguyên liệu mới bứng về rất sợ nắng, trồng mà không che chắn ánh nắng có cường độ cao là rất dễ bị lột da làm hư hoặc chết, sơ ri ngọt thì khả năng chống chịu tốt hơn với nắng
khi mới bứng về trồng, những vết cắt trên thân cây sẽ kéo và sùi da lên rất nhanh, chúng ta thường nghĩ là cây mạnh rồi đem ra nắng nhiều là coi chừng mất của, ở nhà bạn tui có 1 cây ra bông rất nhiều, nhưng hơn 4 năm rồi mà cây chỉ đậu có 1 trái, còn cây của tui ở hình trên thì thường xuyên ra trái sau khi cắt tỉa, nhưng trái không nhiều
cả 2 cây tui nói đều chưa lần nào xử lý đậu trái, thấy anh huongdongconoi mở topic này với 18 năm kinh nghiệm xương máu tui như mở cờ trong bụng nên góp vào vài ý cho thêm phần hoành tráng, anh em nào biết gì về loại cây này thì vào viết cho chủ đề được đa dạng và hoàn thiện nha anh em.:D
Tuấn nói chính xác... SƠ RI có 2 loại: CHUA VÀ NGỌT. Khi topic nầy hoàn thiện. Anh bảo đảm cây SƠ RI của bạn và cây của Tuấn, trái nhiểu ơi...là nhiều...!!!;)

huongdongconoi

Thành viên tích cực
a:D vậy là hóa chất trong thuốc khai hoang có ảnh hưởng đến quá trình đậu trái phải không anh?:D
Ảnh hưởng chứ...
VẤN ĐỀ Ở ĐÂY LÀ :
1/ SỬ DỤNG ĐÚNG CÁCH.
2/ ĐÚNG LIỀU LƯỢNG...
3/ ĐÚNG THỜI ĐIỂM ( khi nào cần và khi nào không cần )
Nếu ta sử dụng sai... thì không đạt được kết quả. MỘT LÀ SẺ KHÔNG ĐẬU TRÁI... HAI LÀ TRÁI SẺ BỊ DỊ DẠNG ...vv...

lyhoco09

Thành viên
Nghe ae bàn về Sơ Ri, mình thấy khoái wá.
Mình cũng có 01 cây, lũa đầy thân nhưng e nó vẫn phát ầm ầm. về khâu chăm sóc cây mình thấy cũng kô đến nỗi quá khó khăn; nhưng về khâu ra trái thì hơi kẹt. Định dùng thuốc kích thích ra hoa và tăng kali cho e nó ra trái đón Tết, nhưng chưa thấy kết quả gì. Bực mình cắt, làm lại cành luôn. Các ae có chiêu gì về kích cho Sơ Ri đậu trái như ý, sẽ có hậu tạ à nhe.
E nó nè:

Eragon

Thành viên mới
Mình cũng có 01 cây, lũa đầy thân nhưng e nó vẫn phát ầm ầm. về khâu chăm sóc cây mình thấy cũng kô đến nỗi quá khó khăn; nhưng về khâu ra trái thì hơi kẹt. Định dùng thuốc kích thích ra hoa và tăng kali cho e nó ra trái đón Tết, nhưng chưa thấy kết quả gì. Bực mình cắt, làm lại cành luôn. Các ae có chiêu gì về kích cho Sơ Ri đậu trái như ý, sẽ có hậu tạ à nhe.
E nó nè:

:D:D:D

cây em bứng về ra mầm sùi da ở những vết cắt kéo thẹo rồi.
nhưng khi mầm ra khoảng 20cm lá cây bắt đầu bị như là nấm ý.rồi nó ăn rụi lá sau đó tới thân kết cục là die lun.
em có xử dụng thuốc diệt nấm rồi mà không xi nhê. mấy cây về đều bj tương tự anh ah.
em không để ngoài nắng nhiều chỉ hơi có ít nắng thôi.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
E nó nè:

Các ae có chiêu gì về kích cho Sơ Ri đậu trái như ý, sẽ có hậu tạ à nhe.
không biết anh lyhoco09 hậu tạ gì đây.:confused::confused::confused: nghe khoái quá..:D:D:D
anh chuẩn bị nha ! bảo đảm với anh là cây sơ ri của anh .... làm 01 rổ mồi hoành tráng luôn đó...:p:p:p

huongdongconoi

Thành viên tích cực
cây em bứng về ra mầm sùi da ở những vết cắt kéo thẹo rồi.
nhưng khi mầm ra khoảng 20cm lá cây bắt đầu bị như là nấm ý.rồi nó ăn rụi lá sau đó tới thân kết cục là die lun.
em có xử dụng thuốc diệt nấm rồi mà không xi nhê. mấy cây về đều bj tương tự anh ah.
em không để ngoài nắng nhiều chỉ hơi có ít nắng thôi.
Cũng có thể là cây của Tân bị nấm bệnh tấn công, anh chưa gặp trường hợp như Tân... Chứ cây sơ ri ít có nấm bệnh, khi thời tiết có sương nhiều, thì lúc ấy cây sẻ bị rầy sáp ( rệp ) tấn công mà thôi. Ta nên xịt thuốc Suprathion 40EC phòng ngừa.... LƯU Ý : Cẩn thận thời gian cách ly khi ta xịt thuốc rầy nha ! nguy hiểm lắm đó... Bởi vì thời gian từ ngày ra hoa đến lúc trái sơ ri chín, chỉ có 3 tuần (21ngày )mà thôi ........ Mình sẻ nói rỏ phần nầy trong mộy bài viết tổng hợp. Tân xem lại chất trồng như thế nào? Cây mới khai thác về mà bón phân sớm quá.... có lúc cũng làm củi luôn đó. Cây sơ ri có hiện tượng bỏ thân ( chết một phần thân cây ) giống cây nguyệt quới vậy. Khi bứng mà không chừa nhánh thở, dể bị ngộp chết lắm.

bigbabol

Moderator
còn ai hỏi và viết gì nữa không? tui xin nói chút trong khi chờ giải lao nha
sơ ri là loại trái cây có chứa rất nhiều vitamin C, giúp cơ thể tăng sức đề kháng chống lại bệnh tật, những người hút thuốc nhiều sẽ bị mất rất nhiều vitamin C vì vậy nếu không bỏ được thuốc lá thì nên ăn nhiều sơ ri vô

bên cạnh sơ ri thì cũng có nhiều trái cây có vitamin C như cam, chanh, cóc, trong đó cóc chứa C nhiều nhất (2C):D, cái này tui nói cho vui anh em đừng tin nha:D
hết giờ giải lao rồi, mời anh em vào lớp học tiếp,: tiết học làm thế nào cho cây sơ ri ra trái nha.:D