kỷ Thuật ra trái SƠ RI

senkoboy04

Thành viên
Cám ơn mấy chú mấy anh nhiều, đang tính bứng cây sori về, mà sợ chết quá, lên đây học hỏi, hy vọng cây nó không chết, tiện thể chú HDCN chỉ cháu cách bứng cây luôn được không, tháng nào thi bứng tốt.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Cám ơn mấy chú mấy anh nhiều, đang tính bứng cây sori về, mà sợ chết quá, lên đây học hỏi, hy vọng cây nó không chết, tiện thể chú HDCN chỉ cháu cách bứng cây luôn được không, tháng nào thi bứng tốt.
Sơ ri bứng cũng không quá khó đâu bạn à!.. Mùa xuân bạn bứng cây là tốt nhất, Vì đây là giai đoạn cây tích tụ nhựa và năng lượng cần thiết, để chống lại một mùa khô hạn... Bạn nên bứng cây có bầu đất, vô chậu để nơi có bóng mát... Khi cây ra mầm khỏe, đừng vội mang ra nắng sớm quá, mà nhử nắng từ từ cho cây, như vậy sẻ bảo đảm hơn...
Chúc bạn thành công !

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chủ đề nầy còn rất nhiều KT liên quan đến cây SƠ RI lắm... các bạn thử nghiệm làm ra hoa- đậu trái trước đi... khi các bạn thành công mình sẻ chia sẻ cùng các bạn những KT liên quan... bạn nào áp dụng thực hiện thành công. Nhớ giới thiệu hàng mới chia sẻ cùng anh em nha ! ;););)

TUANKHANH

Moderator
Chủ đề nầy còn rất nhiều KT liên quan đến cây SƠ RI lắm... các bạn thử nghiệm làm ra hoa- đậu trái trước đi... khi các bạn thành công mình sẻ chia sẻ cùng các bạn những KT liên quan... bạn nào áp dụng thực hiện thành công. Nhớ giới thiệu hàng mới chia sẻ cùng anh em nha ! ;););)
Muốn thử phải đi kiếm mấy cây sơ ri trước đã a ơi, kiếm cây đẹp lòi con mắt luôn, toàn cây lớn k a ơi :mad:

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Topic nầy mở cũng khá lâu rùi... không biết có bạn nào làm trái SƠ RI thành công chưa??? Nếu các bạn thành công, nhớ chụp ảnh lên chia sẻ cùng mọi người thưởng thức nhé!!!:-?

vunguyen

Thành viên tích cực
cái vụ có thuốc trừ cỏ này xịt lên.rùi ăn quả có trị bệnh hút thuốc nhiều như anh bigbabon nói không vậy
câu hỏi hơi ngớ ngẩn có gì bỏ qua nhe mấy chú

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Phải công nhận bác Cỏ Nội này có nhiều đề tài nghiên cứu khoa học về cây hay lắm, nhưng vụ cây sơ ri này tui cũng ngán cái loại thuốc diệt cỏ nêu trên không biết mình thay thế nó bằng loại nào được. Tôi định thay bằng Progibb xem sao?

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Phải công nhận bác Cỏ Nội này có nhiều đề tài nghiên cứu khoa học về cây hay lắm, nhưng vụ cây sơ ri này tui cũng ngán cái loại thuốc diệt cỏ nêu trên không biết mình thay thế nó bằng loại nào được. Tôi định thay bằng Progibb xem sao?
@ bonsaithuduc...Progibb: Là chất kích thích tăng trưỡng, anh chỉ sử dụng được khi hoa đã đậu thành trái ( làm cho trái lớn hơn ). Nếu anh sử dụng vào lúc cây đang ra hoa, không khả thi anh ah! Nếu anh thực hiện thì hoàn toàn thất bại... Vì đây không phải là thuốc đậu trái, mà đó là sản phẩm béo phì...8->8->8->
Cây Sơ Ri vấn đề quan trọng nhất là: Làm sao cho hoa đậu thành trái, chứ làm cho lớn trái thì tất cả nông dân ai củng có thể làm được...
@ Tất cả các bạn đã xem.
xin nói cùng các bạn một vài dòng về Nồng độ thuốc trừ cỏ 2,4D.
THÀNH PHẦN:
- 2,4D Dimethyl Amine 500g/l (w/v)
- Phụ gia .
Đây là loại thuốc cỏ, có tác dụng nội hấp, hậu nẩy mầm. Được cơ quan chức năng kiểm định cho phép lưu hành sản phẩm rộng rải.Chứ không phải là loại thuốc khai hoang ( Chất độc màu da cam Dioxin ) mà quân đội Mỹ rải trên chiến trường VN năm xưa...
Nồng độ mà tôi hướng dẩn ACE sử dụng ở đây là rất nhỏ, với nồng độ nầy không thể nào làm cho cây cỏ chết được. Nếu muốn làm cho cỏ chết phải tăng thêm nồng độ 95% lượng thuốc nữa... Với nồng độ < như thế, chỉ làm được nhiệm vụ, giống như ta thụ phấn cho cây vậy.
Tôi gặp không ít vấn đề chất vấn và khi đọc xong lại có những câu hỏi...***** trên topic nầy, tôi có giải thích rất rỏ ở mấy bài trước các bạn chịu khó đọc và ngâm cứu kỷ.
Bởi : Thuốc khai hoang chất độc màu da cam Dioxin... Có thể... Hoàn toàn khác với Thuốc trừ cỏ 2,4D...
( Câu trã lời nầy dành cho cơ quan hửu trách có thẩm quyền quyết định trả lời cho công chúng. Tôi không dám tùy tiện trã lời cho các bạn là như thế nào.)
Sản phẩm nào cũng thế... Nếu chúng ta BIẾT Hay KHÔNG BIẾT = LỢI & HẠI
Tôi có câu hỏi, muốn hỏi các bạn:
- Thành phần & nhiệm vụ của hoạt chất chính, thuốc cỏ là gì???
- Vì sao khi chúng ta xịt ở một nồng độ nhất định, cỏ chết. Nguyên nhân & tác dụng gì làm cho cỏ chết ???
- Và cũng có thể ở một nồng độ khác của thuốc cỏ... Tại sao có thể làm cho cây tốt hơn ???
Bạn nào giải thích và trả lời đúng. Tôi sẻ tặng 2 cây cưa răng ngược và xuôi làm quà.
Ở đây tôi đã san sẻ và chia sẻ những kinh nghiệm, được đúc kết từ mồ hôi và thành quả lao động của tôi cùng tất cả các bạn...THỬ HỎI CÁC BẠN CÓ ÁP DỤNG KHÔNG ??? Nếu các bạn có hay không có áp dụng... Thì mình xin tất cả các bạn Hãy đọc cho kỷ dùm những gì mình đã viết...
Trân trọng cám ơn.

hodoan

Thành viên tích cực
Tôi có câu hỏi, muốn hỏi các bạn:
- Thành phần & nhiệm vụ của hoạt chất chính, thuốc cỏ là gì???
- Vì sao khi chúng ta xịt ở một nồng độ nhất định, cỏ chết. Nguyên nhân & tác dụng gì làm cho cỏ chết ???
- Và cũng có thể ở một nồng độ khác của thuốc cỏ... Tại sao có thể làm cho cây tốt hơn ???

Thấy anh Thương hỏi, em mày mò tìm đọc tài liệu và xin mạn phép trả lời một phần với thông tin thu thập được, để anh em tham khảo...

1- Thành phần & nhiệm vụ của hoạt chất chính, thuốc cỏ là gì???

Thành phần chính của chất này là :2,4-dichlorophenoxy axit axetic, là một acid aryloxyalkanoic.
Thuộc nhóm các chất ảnh hưởng tới quá trình điều hoà sinh trưởng, bao gồm các hoá chất như: 2,4-D, MCPA, Quiclorac, Clomeprop, Triclopyr...

2- Vì sao khi chúng ta xịt ở một nồng độ nhất định, cỏ chết. Nguyên nhân & tác dụng gì làm cho cỏ chết ???

Khi được sử dụng, chất này được cỏ lá rộng hấp thu và tích tụ tại các đỉnh phát triển của rễ và cành, gây ức chế sinh trưởng...

3- Và cũng có thể ở một nồng độ khác của thuốc cỏ... Tại sao có thể làm cho cây tốt hơn ???

Cái này thì em thua, nên không thể nhận quà được rồi :(:)(:)(:))):)):)):))

Mời anh em trả lời câu 3 để nhận quà tình nghĩa của anh Thương - huongdongconoi =D>=D>=D>

newcomer!!!

Moderator
Bổ sung câu trả lời của A Hổ để 2 AE mình chia 2 cây cưa nha :

Câu 2: thật chất nó là thuốc bổ, bổ nhiều quá thì như kiểu trẻ con béo phí, các tế bào phình to như bong bóng, to quá cở bong bóng nổ banh chành thì cỏ vàng lá và die....

Câu 3 : ngược lại câu 2, ăn vừa đủ thì khoẻ mạnh, chạy rầm rầm như xe tăng liền hahaha

Đúng không A Huongdongconoi ?

huongdongconoi

Thành viên tích cực

Thấy anh Thương hỏi, em mày mò tìm đọc tài liệu và xin mạn phép trả lời một phần với thông tin thu thập được, để anh em tham khảo...

1- Thành phần & nhiệm vụ của hoạt chất chính, thuốc cỏ là gì???

Thành phần chính của chất này là :2,4-dichlorophenoxy axit axetic, là một acid aryloxyalkanoic.
Thuộc nhóm các chất ảnh hưởng tới quá trình điều hoà sinh trưởng, bao gồm các hoá chất như: 2,4-D, MCPA, Quiclorac, Clomeprop, Triclopyr...

2- Vì sao khi chúng ta xịt ở một nồng độ nhất định, cỏ chết. Nguyên nhân & tác dụng gì làm cho cỏ chết ???

Khi được sử dụng, chất này được cỏ lá rộng hấp thu và tích tụ tại các đỉnh phát triển của rễ và cành, gây ức chế sinh trưởng...

3- Và cũng có thể ở một nồng độ khác của thuốc cỏ... Tại sao có thể làm cho cây tốt hơn ???

Cái này thì em thua, nên không thể nhận quà được rồi :(:)(:)(:))):)):)):))

Mời anh em trả lời câu 3 để nhận quà tình nghĩa của anh Thương - huongdongconoi =D>=D>=D>
Hihihi Bài viết của hodoan dẩn chứng hay có cả mạch nữa... về môn hóa Hổ củng có cựa nhọn đấy=D>=D>=D>
Câu 1- Đúng nhưng chưa đầy đủ. vì câu hỏi có 2 phần trả lời ( Thành phần & Nhiệm vụ của hoạt chất chính... ) Hổ chỉ nêu được Thành phần, còn nhiệm vụ nữa chứ...
Câu 2- Chưa thỏa đáng, chung chung quá... còn nữa.
THANG ĐIỂM: Được 1/2 cây cưa. Viết tiếp nữa nha...:-*

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Bổ sung câu trả lời của A Hổ để 2 AE mình chia 2 cây cưa nha :

Câu 2: thật chất nó là thuốc bổ, bổ nhiều quá thì như kiểu trẻ con béo phí, các tế bào phình to như bong bóng, to quá cở bong bóng nổ banh chành thì cỏ vàng lá và die....

Câu 3 : ngược lại câu 2, ăn vừa đủ thì khoẻ mạnh, chạy rầm rầm như xe tăng liền hahaha

Đúng không A Huongdongconoi ?
=D>=D>=D> Đây cũng là một cao thủ về hóa học nữa, viết hay quá. Sáng mai uống cafe nhận 1/2 cây cưa chia cho hodoan một nữa nha....\m/\m/\m/

bigbabol

Moderator
nói chung nghe tới thuốc cỏ là em sợ, vì kế cây sơ ri ở nhà là hàng tá cây khác, em sợ nó ảnh hưởng nên chỉ tham khảo cho biết, sau này nếu có gặp em nào xinh gái đang bán sơ ri thì cũng biết chút để mà nổ kakakaak, mà em thấy trồng sơ ri bán cho nó lành chứ bán bon sai ghê quá,,,,,,,,,
hôm nay em thấy cát và bụi nhiều quá, bay vào mắt đến giờ này không ngủ được có ai lấy bo81t bụi giúp tui với, help me, help me....... is there anybody help me?

hodoan

Thành viên tích cực
nói chung nghe tới thuốc cỏ là em sợ, vì kế cây sơ ri ở nhà là hàng tá cây khác, em sợ nó ảnh hưởng nên chỉ tham khảo cho biết, sau này nếu có gặp em nào xinh gái đang bán sơ ri thì cũng biết chút để mà nổ kakakaak, mà em thấy trồng sơ ri bán cho nó lành chứ bán bon sai ghê quá,,,,,,,,,
hôm nay em thấy cát và bụi nhiều quá, bay vào mắt đến giờ này không ngủ được có ai lấy bo81t bụi giúp tui với, help me, help me....... is there anybody help me?
Thức khuya quá nên cay mắt chớ ở đâu ra mà cát với bụi .... còn không biết tập ngủ sớm đi Bigbabol :D

Tham khảo thêm tài liệu nè bạn:
10 tác hại của việc thức khuya (thần kinh mệt mỏi do không thích nghi với việc không tôn trọng đồng hồ sinh học):
1. Giảm trí nhớ.
2. Khó tập trung chú ý vào công việc.
3. Ù tai, chóng mặt, mắt mờ.
4. Nóng nảy, cáu bẳn (dù có chú ý để tránh nổi nóng thì cũng vô ích, tới lúc nóng là không kiềm chế nổi).
5. Đau mỏi cơ, có thể thỉnh thoảng bị chuột rút.
6. Trung khu thần kinh uể oải thì thần kinh vị giác cũng trì trệ, dẫn tới ăn uống không ngon miệng.
7. Da mặt nhợt nhạt, thiếu sinh khí, nhiều dầu, đôi khi sần sùi và nổi mụn, dưới mắt có quầng thâm.
8. Khô mắt, mỏi mắt, và nếu mắt phải làm việc khuya trong điều kiện thiếu ánh sáng thì dễ bị giảm thị lực.
9. Thức khuya hay ngủ ít có thể dẫn tới nguy cơ tăng cân theo chiều hướng tiêu cực, có thể gây thêm các tác dụng khác là nguy cơ mắc bệnh tiểu đường, tăng huyết áp...
10. Theo đồng hồ sinh học thì:
- Trạng thái ngủ từ 0 đến 1 giờ sáng khiến cơ thể được nghỉ ngơi thực sự, giúp tinh thần sảng khoái, dung nhan tươi tắn khi tỉnh dậy. Nên ngủ trước đó tầm 1 hoặc 2 tiếng, để vào tầm thời gian nói trên thì đã chìm vào giấc ngủ sâu.
- Từ 1h tới 5h sáng là lúc cơ thể tiết ra các chất tái sinh và nâng cao hệ miễn dịch. Thức khuya thì rút ngắn hoặc thậm chí làm cơ thể bỏ qua giai đoạn này, lâu dần sẽ suy sụp thấy rõ.
- Trong các giai đoạn ngủ sâu thì cơ thể tiết nhiều hooc môn để cân bằng và nâng cao sức đề kháng, mà thức khuya thì khiến hoạt động ấy xảy ra chậm và ít hơn.
---> Không tôn trọng đồng hồ sinh học thì sẽ làm cơ thể mất cân bằng, ảnh hưởng nhiều tới sức khỏe.