Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

khietcsc

Thành viên
Lá Den. bị vậy thì nguyên nhân chính là do ko đủ nắng dẫn đến dư phân, nếu ngưng phân kịp lúc và giữ cây ở nơi đủ nắng gió và ẩm độ tốt thì vẫn có thể giúp cây hồi phục được bộ lá.
Cách hay nhất là sau khi cây về vườn nên bón phân theo liều từ thấp đến cao cho tới khi thấy phù hợp với nơi mình trồng thì sẽ giữ được bộ lá đẹp.
Đang thử nghiệm liều 2gr/8lit/tuần cho vườn nhà kể từ tháng 8 này.

pamkin

Thành viên mới
Mấy bác nói bón phân lá cho lan cũng bị tuột lá Den. Em dùng phân HVP bón cho cho Den vậy cũng bị tuột lá nữa sao! Mà em thấy mấy tiệm bán lan chỉ có phân hòa tan vào nước rồi tưới cho cây! Em cũng dùng phân tan chậm bỏ dưới góc cây nữa!

Muasaobang

Thành viên mới
bac Cù ơi E trồng toàn lan rừng nhũng cay trong chau thì bón phân vao gốc nhung những cây trên các giá thể khác thì làm sao mà bón kiểu đó đc. nhiều loài mới lấy từ rừng về E cho ăn băng cách phun qua lá nó teo luôn không trăng trối gì bác ạ. Bác có bí kíp nao giúp E tí

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Mấy bác nói bón phân lá cho lan cũng bị tuột lá Den. Em dùng phân HVP bón cho cho Den vậy cũng bị tuột lá nữa sao! Mà em thấy mấy tiệm bán lan chỉ có phân hòa tan vào nước rồi tưới cho cây! Em cũng dùng phân tan chậm bỏ dưới góc cây nữa!
Phân bón lá ko làm tuột lá Den. được. Sử dụng phân bón ko hợp lý hoặc môi trường chăm sóc ko phù hợp Den. vẫn tuột lá như thường.

melancholy

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Phân bón lá ko làm tuột lá Den. được. Sử dụng phân bón ko hợp lý hoặc môi trường chăm sóc ko phù hợp Den. vẫn tuột lá như thường.
Quá đúng luôn, như cây Den nhà em, 2 cây con cao được khoảng 5-7 cm cũng lá lúc lá cây mẹ rụng dần, mặc dù chỉ tưới nước và phân tan chậm!

mytienorchids

Thành viên
Theo tôi bộ rễ có vấn đề thì lan thường rụng lá, rễ phát triển tốt ắt giữ được lá (trừ trường hợp nấm bệnh hại lá)

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Theo tôi bộ rễ có vấn đề thì lan thường rụng lá, rễ phát triển tốt ắt giữ được lá (trừ trường hợp nấm bệnh hại lá)
Mùa Đông ngoài Bắc lạnh quá, rễ ko phát triển nữa và rụng lá cũng là chuyện bt mà mytienorchids. Điều này tương tự cây lan khai thác từ rừng về, bị cắt rễ và cũng xuống lá

mytienorchids

Thành viên
Vậy nên mới nói làm sao dưỡng rễ tốt thì giữ được lá. Vậy, chất trồng là điều kiện tiên quyết (vì nó quyết định bộ rễ phát triển tốt hay không). Tôi trồng bằng giá thể gạch + đá núi lửa, giữ lá tốt, cây ít bệnh. Trồng bằng than, xơ dừa, dễ rớt lá. Mặc dù chế độ chăm sóc hoàn toàn giống nhau.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Quá đúng luôn, như cây Den nhà em, 2 cây con cao được khoảng 5-7 cm cũng lá lúc lá cây mẹ rụng dần, mặc dù chỉ tưới nước và phân tan chậm!
rụng lá do phân bón chỉ là một nguyên nhân,còn rất nhiều nguyên nhân khác không chỉ do phân bón bạn ah

culanluasg

Super Moderator
bac Cù ơi E trồng toàn lan rừng nhũng cay trong chau thì bón phân vao gốc nhung những cây trên các giá thể khác thì làm sao mà bón kiểu đó đc. nhiều loài mới lấy từ rừng về E cho ăn băng cách phun qua lá nó teo luôn không trăng trối gì bác ạ. Bác có bí kíp nao giúp E tí
hàng rừng đem về nên lấy vào mùa tăng trưởng (làm sao biết ) khi mua thấy còn rễ xanh hay đầu rễ non) và đem về chỉ nên dùng nước sạch để tưới không bón phân gì ,ít nhất trong vòng 6 tháng ,trừ ngọc điểm thì có thể vì rất khỏe mạnh dễ thích nghi
; ở trên mình có nói ,lấy lưới lan gói phân cột vào giá thể

hoalandep1234

Quản lý mới

Vậy nên mới nói làm sao dưỡng rễ tốt thì giữ được lá. Vậy, chất trồng là điều kiện tiên quyết (vì nó quyết định bộ rễ phát triển tốt hay không). Tôi trồng bằng giá thể gạch + đá núi lửa, giữ lá tốt, cây ít bệnh. Trồng bằng than, xơ dừa, dễ rớt lá. Mặc dù chế độ chăm sóc hoàn toàn giống nhau.
Tôi vẫn chưa hiểu sao trồng với than lại rớt lá? Anh em giải thích để cùng học hỏi.

culanluasg

Super Moderator

Mùa Đông ngoài Bắc lạnh quá, rễ ko phát triển nữa và rụng lá cũng là chuyện bt mà mytienorchids. Điều này tương tự cây lan khai thác từ rừng về, bị cắt rễ và cũng xuống lá
ở miền Nam hầu như trồng Dendro lai giống ,ở đây ý các bạn đang nói hàng Den Thái không phải hàng rừng Việt Nam bạn Vinh

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Tôi vẫn chưa hiểu sao trồng với than lại rớt lá? Anh em giải thích để cùng học hỏi.
Than ở đây tôi trồng là dạng than xốp, than đốt lò, thường dùng trong trồng lan công nghiệp, rất mau thoái hóa,độ thông thoáng không cao, nên rễ cũng chết theo. Bạn trồng lan tài tử thì trồng than củi to thì nó rất bền, có khi vài năm không sao cả.

culanluasg

Super Moderator
trồng than đốt lò hay than lò rèn rất dễ hư cây lan mặc dù cảm giác khi nhìn là rất ok vì là mảnh vụn than ,khỏi phải đập cũng như dễ xử lý nhưng khi trồng thì đúng là con đường đau khổ ,giữ nước ,không ra rễ nặng giàn ,mau suy thoái ,anh em chơi lan đã bỏ từ lâu sau một thời gian thử nghiệm

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Than ở đây tôi trồng là dạng than xốp, than đốt lò, thường dùng trong trồng lan công nghiệp, rất mau thoái hóa,độ thông thoáng không cao, nên rễ cũng chết theo. Bạn trồng lan tài tử thì trồng than củi to thì nó rất bền, có khi vài năm không sao cả.
Ồ! Cảm ơn anh em! Tránh lá mất nước là một trong những biện pháp. Bổ sung K dẫn nước cũng là một giải pháp, không biết tôi hiểu như vậy có đúng không?

x-youtoo

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

Ồ! Cảm ơn anh em! Tránh lá mất nước là một trong những biện pháp. Bổ sung K dẫn nước cũng là một giải pháp, không biết tôi hiểu như vậy có đúng không?
Nên nhớ khi trồng lan, nếu không phải là dạng bán thủy canh, rễ lan làm quen dần dần và từ từ với nước. Thì bạn dùng giá thể trồng giữ nước với các dạng trồng khác thì cây rất mau chết rễ, suy cây (do rễ quen với việc được khô, thoáng khí rồi).

Nếu bạn sợ cây mất nước thì có thể tăng cường môi trường ẩm lên như trồng thêm cây dương xỉ, trầu bà, lá môn, sen, súng hay thậm chí là hồ cá, hòn non bộ có nước ... hay chỉ là 1 chậu nước ... chung quanh để tăng độ ẩm là được. Nhớ tưới nước phun sương định kỳ và quanh trọng nhất (giống con người) ăn sáng là cực kỳ quan trọng - đó là tưới thật đẫm vào buổi sáng và những ngày hè (Miền Bắc) hay mùa khô (Miền Nam) ... tất nhiên tùy từng loại lan có mùa nghỉ khác nhau thì tưới theo mùa tăng trưởng.

culanluasg

Super Moderator
sử dụng phân bón mới hay thuốc trừ sâu,thuốc kích thích tăng trưởng mà chưa từng dùng qua ,không nên phun xịt toàn vườn mà phải dùng cho một cây chứng trong vườn và phải có thời gian theo dõi ít nhất là hai tuần lễ lúc đó mới nên dùng rộng rãi

ABCorchids

Thành viên

Cám ơn bác cù. Giờ nhìn lại cái Nick mới biết anh ấy chuyên Địa lan. Bác Cù tư vấn em về ruồi đục nụ Den. đi bác Cù, chứ em cũng hỏi nhiều người bó tay rồi, không triệt để dc.
- chào bạn Duy, bạn đã thử dùng thuốc dẫn dụ ruồi vàng chưa ( VIZUBON - D) . Trước đây mình trồng ớt công nghiệp sử dụng loại này để tiêu diệt ruồi vàng ,thời gian đầu thì hiệu quả chưa cao nhưng về lâu nếu xài thường xuyên thì thấy rất hiệu quả...hầu như ko còn ruồi vàng xuất hiện nữa...