Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

culanluasg

Super Moderator
giữ cho lá Dendrobium không bị rụng là một chuyện điên đầu với anh em yêu lan
Cù xin giới thiệu vài kỹ thuật làm hạn chế tối đa việc rụng lá của hoa lan Dendrobium

culanluasg

Super Moderator
thông thường những nguyên nhân sau đây làm rụng lá cây lan Dendrobium
1) nhện đỏ
2)phân bón lá
3) thay đổi nhiệt độ
4) tưới nước chưa phù hợp
5) thuốc nấm ,thuốc sâu
6) di dời đổi chổ cây lan

culanluasg

Super Moderator
đa phần nhện đỏ là yếu tố đầu tiên là rụng lá ở cây Dendrobium, nhiễm nhện đỏ làm điên đầu các nhà trồng lan công nghiệp cũng như các anh chị chơi lan tài tử ,có hơn 70 vườn bị rụng lá trơ trụi là do nhiễm nhện đỏ ,do đó diệt định kỳ nhện đỏ là không thể bỏ qua

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
giữ cho lá Dendrobium không bị rụng là một chuyện điên đầu với anh em yêu lan
Cù xin giới thiệu vài kỹ thuật làm hạn chế tối đa việc rụng lá của hoa lan Dendrobium
Chào anh,

Có lẻ anh nói về dòng lan Den. công nghiệp thường được trồng trong các nhà vườn, chủ yếu là họ bán hoa cắt cành như Dendrobium Sonia, Dendrobium Sonia Earsakul ...

Dendrobium Sonia 'Red / Đỏ'​

Tuy nhiên, cũng có một số den. rừng như những loại den. thân thòng như Long Tu, Giả Hạc, Tím Hồng... & lan lai của chúng như Giả hạc Hawaii, Trầm Thái..., ở sân thượng nhà (SG) tôi phải "năn nỉ" chúng rụng lá để cho hoa.

Dendrobium anosmum var. alba (Giả hạc trắng)

Dendrobium parishii (Tím Hồng)​

Ảnh đính kèm trích từ liteflick.com/

....

Ngoài ra, các cây lan lai của Đùi gà, Thái Bình như Den mùa xuân, Den. Gatton Sunray cũng vậy.

Dendrobium nobile hybr. / Lan lai của Dendrobium nobile (Đùi gà)

Dendrobium Gatton Sunray​

Ảnh đính kèm trích từ liteflick.com/

Chúc anh vui & sảng khoái.

culanluasg

Super Moderator
Xin lỗi anh em ,đúng là Cù có thiếu sót vì không trồng lan rừng ,ở đây chỉ nói về Den công nghiệp những biện pháp giữ cho cây đẹp khi đi thi và tận hưởng thành quả chăm sóc,ở miền Nam ,cây Giả hạc thường tới mùa là ra hoa ,ít rụng lá anh thuongchi

culanluasg

Super Moderator
- anh em thấy rằng với cây Den công nghiệp sử dụng phân hữu cơ với nồng độ thích hợp vừa làm cây tốt ít bỏ lá ,vừa làm tăng số lượng hoa và phẩm chất hoa

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

- anh em thấy rằng với cây Den công nghiệp sử dụng phân hữu cơ với nồng độ thích hợp vừa làm cây tốt ít bỏ lá ,vừa làm tăng số lượng hoa và phẩm chất hoa
Bác Cù cho hỏi phân hữu cơ dùng bón gốc hay phun qua lá. Em sài Rapid Raise của Úc bón gốc thấy nhiều con mạt nhỏ li ti sợ nó phá bộ rễ quá.

culanluasg

Super Moderator
cho dù là phân hữu cơ có quảng cáo bón lá đi nữa ,cũng chỉ nên bón gốc ,phun thuốc diệt sâu rầy ,kiến và các loại con trong chậu lan là công việc dĩ nhiên phải làm theo định kỳ

mytienorchids

Thành viên

cho dù là phân hữu cơ có quảng cáo bón lá đi nữa ,cũng chỉ nên bón gốc ,phun thuốc diệt sâu rầy ,kiến và các loại con trong chậu lan là công việc dĩ nhiên phải làm theo định kỳ
Cám ơn bác. Em định đợt này bón phân hữu cơ gốc sẽ kèm thêm loại thuốc Regent dạng hạt diệt côn trùng, như vậy có thể ta không phải xịt thuốc trừ "các loại con trong chậu lan" nữa, vì xịt gốc với số lượng lớn rất cực. Bác thấy có khả thi không?

mytienorchids

Thành viên

Cám ơn bác. Em định đợt này bón phân hữu cơ gốc sẽ kèm thêm loại thuốc Regent dạng hạt diệt côn trùng, như vậy có thể ta không phải xịt thuốc trừ "các loại con trong chậu lan" nữa, vì xịt gốc với số lượng lớn rất cực. Bác thấy có khả thi không?

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

bỏ cây cảnh thì không có gì lạ,còn lan chưa nghe anh em nào dùng thì phải

culanluasg

Super Moderator
lời khuyên dành cho bạn là không nên vì hình như chưa có thứ gì dành cho cây lan mà anh em miền tây chưa thử qua ,nếu có kết quả thì anh em đã dùng từ lâu,bạn xài thuốc diệt ốc thì hay hơn

vanbtx02

Thành viên
Chào bác Cù.Bác cho tôi hỏi là phân hữu cơ với nồng độ thích hợp có phải thích hợp cho từng thời kì của cây?Bác giải thích giúp tôi với?Tôi chưa hiểu vì khi mua phân HC bỏ gốc thì không thấy trên bao bì ghi rõ nồng độ gì hết đó bác?Và tôi hỏi thì người bán nói chỉ có 1 loại đó dùng chung cho mọi thời kì của cây lan?:-B

dinhtq

Thành viên mới
Chào bác Cù,
Bác Cù hướng dẫn luôn mọi người là dùng thuốc nào để trị nhiện đỏ , phòng trừ nấm , sát trùng cho Dendro vậy bác ...
Em cũng có mấy cây bị vàng lá rồi rụng luôn ...
Bác hướng dẫn từng loại thuốc cụ thể nhé. Chứ ra ngoài hỏi người ta nói tùm lum, em chưa xịt lấn nào ko có kinh nghiẹm nên sợ ko hiệu quả. Thanks bác nhiều nhé.

culanluasg

Super Moderator
từ lâu mình hay dùng Supracid trừ nhện đỏ cho Cattleya ,hồ điệp ,Dendro chưa thấy kháng thuốc ,nhược điểm quá hôi ,hai ngày mới hết
theo khuyến cáo của các nhà nông học thì :nissuran,Kelthane... bạn vào google tra nhé
nhiều năm rồi không dùng thuốc nấm ,chỉ cố gắng giữ vườn thông thoáng sạch sẽ ,thay giá thể định kỳ ----> lan ít bệnh (tư vấn chỉ dùng cho chơi tài tử)...

vanbtx02

Thành viên
từ lâu mình hay dùng Supracid trừ nhện đỏ cho Cattleya ,hồ điệp ,Dendro chưa thấy kháng thuốc ,nhược điểm quá hôi ,hai ngày mới hết
theo khuyến cáo của các nhà nông học thì :nissuran,Kelthane... bạn vào google tra nhé
nhiều năm rồi không dùng thuốc nấm ,chỉ cố gắng giữ vườn thông thoáng sạch sẽ ,thay giá thể định kỳ ----> lan ít bệnh (tư vấn chỉ dùng cho chơi tài tử)...
Chào các bác.
@Bác Cù cho tôi hỏi việc thay giá thể định kì cho lan là thời gian bao lâu vậy bác?Nếu rễ không hư,ta có nên thay giá thể nếu tới thời hạn không bác?