Chăm sóc mai vàng sau tết

memai

Thành viên
Trả lời: ChĂm sÓc mai sau tẾt

Các bác cho em biêt thêm thông tin: thông thường sau khi cắt cành nhánh sau tết thì khoản bao nhiêu ngày thì cây ra chồi mới.

Vì hiện nay em cũng như một số anh em mới chơi mai, sau khi cắt rất nóng ruột, lo âu về việc này.
i
Còn với em cảm giác này giống như chờ mai ra hoa ngày tết vậy.

15 ngày sau chồi mới mọc, thông thường là thế, có thể sớm hoặt trễ hơn nhiều, tùy độ sung của cây.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Lá vàng, gân còn xanh đầu lá hơi khô là triệu chứng thiếu sắt (Fe)

dongsongbac

Thành viên

em mới cắt tỉa cây mai xong, đang kiếm thuốc liền sẹo bôi chỗ cắt. Các bác vui lòng chỉ cho em chỗ mua thuốc nhé.
Em cám ơn các bác nhiều
Kính các bác

minh_cao

Thành viên Danh Dự

@dongsongbac: Thuốc liền sẹo hiện nay các nơi bán hoa kiểng thường có bán, thương hiệu là MỸ TIẾN sản xuất tại số 135 đường 8, Phường 4 Quận 8. Hoặc bạn hỏi số điện thoại 0838502835 là nơi sản xuất để biết địa điểm bán.
@memai : Mai của bạn thường bón phân hoá học sao mà bị mất cân đối các trung lượng , vi lượng vậy. Bạn cứ thử bón thử B1 hoặc phân Bình Điền thử xem . Tôi chưa chưa làm nên không biết được kết quả cụ thể .

memai

Thành viên

Dạ đúng đó bác, cây mai này ươm từ hột được 1 năm. Tôi thường thí nghiệm trên những cây này, có lẽ nó thiếu phân hữu cơ nên thiếu vi lượng. Cám ơn bác.

vphung1503

Thành viên mới

cám ơn bác Cao minh đã truyền đạt lại những kinh nghiệm thực tế. đó là những bài học thật bổ ích cho những người mới biết chơi như cháu.năm rồi nhà cháu có gởi cho ngta chăm sóc 7 gốc mai. cây chẳng ra bông mà còn sắp chết nữa. cháu muốn hỏi Bác là làm theo kinh nghiệm của Bác thì bao lâu mình mới uốn và sửa nhánh được.chúc Bác và gia đình có nhiều sức khỏe và có nhiều bài mới cho tụi cháu học hỏi thêm.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

@vphung1503: Sửa và uốn nhánh bạn phải làm khi nhánh còn mềm (chưa hoá mộc), khi nhánh dài hơn gang tay thì bạn có thể cột dây vòng quanh nhánh để uốn theo ý mình. Dây bạn có thể mua loại dây nhôm có bọc vải ,có bán nơi bán hoa kiểng hoặc dây điện đơn có bọc nhựa cũng được.

vphung1503

Thành viên mới

bác ơi. lúc chiều nay cháu đi công tác rồi tiện ghé mua ure tưới mấy gốc ma ở nhài, vì lúc tối cháu có đọc mấy bài về chăm sóc mai sau tết của bác.cháu lại nhớ lầm nên pha 3 muỗng cafe nhỏ với 8 lít nước. pha hơi nhiều có bị cháy lá ko bác, nếu bị cháy lá thì phải xử lý ntn, còn dư tí thuốc cháu xịt luôn mấy cây sanh và mai chiếu thủy. mong đc bác chỉ dạy thêm.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Bạn mang cây mai vào mát và tưới thật nhiều từ trên tán lá. Liều lượng như vậy là quá đậm (quá 1g/lít thì có thể bị cháy lá rồi)

babyblue

Thành viên

Bạn mang cây mai vào mát và tưới thật nhiều từ trên tán lá. Liều lượng như vậy là quá đậm (quá 1g/lít thì có thể bị cháy lá rồi)
bác Minh cho cháu hỏi luôn là Urê 5g fa với 10l nước thì tưới thời gian ntn, nghĩa là tưới ướt lá và gốc, cách bao lâu thì tưới lại, vì 10l dung dịch đó ko sử dụng hết ngay được

memai

Thành viên

bác Minh cho cháu hỏi luôn là Urê 5g fa với 10l nước thì tưới thời gian ntn, nghĩa là tưới ướt lá và gốc, cách bao lâu thì tưới lại, vì 10l dung dịch đó ko sử dụng hết ngay được
Urê bác pha ra nước để quá 4 ngày nó bay thành khí nitơ hết.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Babyblue cứ pha theo tỉ lệ chứ cần gì phải pha cho đúng 10 lít nước. Tưới lần thứ nhất và cách hơn một tuần nữa tưới lại lần thứ hai rồi không cần phải tưới nữa. Nếu cây phát triển tốt thì chỉ cần tưới một lần cũng đủ rồi các bạn à .

toainguyen82

Thành viên

hôm tết vưà rồi tôi có mua 5 cây mai vàng, trong đó có một cây tôi thấy lạ là hoa nở từ 27 thế nhưng đến 13/1 mà bông vẫn y chang, không héo một bông nào. có chăng là chỉ một vài bông rụng thôi, nhưng đặc biệt là rụng cả nguyên bông (bao gồm cuốn bông và cách hoa). khi rụng như vậy tôi quan sát lại thấy khoảng 3 ngày sau bông rụng mới heó. và dưới chậu hầu như không có cánh rụng mà chỉ có rụng cả nguyên bông thôi. tôi sợ mai nở hoài nó kiệt sức nên lặt hết bông luôn. không biết cây mai đó là tự nhiên hay người ta dùng thuốc vậy các bác? tôi điện thoại cho anh bán tôi cây mai thì anh ta nói cũng chưa từng thấy cây mai như vậy và cuối tháng 12 âm lịch vưà rồi anh ta cũng không phun một loại hoá chất hay thuốc gì hết. thế năm sau cây tôi có nở như vậy nưã không?

toainguyen82

Thành viên

cũng 5 cây mai trên tôi có một cây mai thế Bình định mới mua. chơi tết song tôi phát hiện cây có 9 chi thế nhưng chi thứ 4 bị hư ( eò uộc và khô dần)( hiện đã chết và tôi cắt bỏ nó rồi). có cách nào tạo một chi ngay chổ đó mà không phải dùng biện pháp ghép không?. tôi cũng không muốn cắt hết cả 4 chi còn lại?...... giúp với các bác ơi.

toainguyen82

Thành viên

một cây nữa tôi cũng không ưng ý lắm là có một chi phiá gần chậu lại rất nhỏ khoảng bằng cây bút chì, nhánh thưa thớt trong khi đó những chi phiá trên lại phát triển khá mạnh. có chi to bằng ngón cẳng cái. có cách nào thúc nhánh đó phát triển mà không hảm những nhánh còn lại?.... các bác giúp em với.

toainguyen82

Thành viên

nhân cơ hội này các bác cho em hỏi thêm một câu nưã là:" có những quy ước chung cho việc bắm tiả hay không?" tức muốn bắm, cắt chổ nào cũng được hay phải xem xét?