Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

lanhodiepcl

Thành viên
Bác Cù ơi cho em hỏi:khi cây Den nhú chồi hoa được 1cm rồi thì mình có tưới thêm phân 10-30-20 hay 6-30-30 cho chồi hoa dài không bác.Em chỉ nhận thấy đem ra chỗ nắng hơn thì nó dài nhanh hơn thôi.Cám ơn bác.

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Vậy ha bác,cả 2 đều là chồi hoa ha bác?mừng quá trời.Em trồng lan sao ít có bông quá,toàn lá không hà.
Vườn nhà bác tăng nắng được ko? Rm thấy cây Dendro nó hơi thiếu nắng.

lanhodiepcl

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Vườn nhà bác tăng nắng được ko? Rm thấy cây Dendro nó hơi thiếu nắng.
Tăng nắng rồi,và chồi hoa ra kha khá.Cây đó giờ thế này rồi nè bác
[/URL][/IMG]
==================================
Em còn lại là 1 cành 20 nụ rồi,chắc tuần sau nở.sonia,4N,mesamin cũng nhú vòi rồi,trả công em chăm sóc.
==================================
mình hay dùng 20 đều cho Dendrobium khi có chồi hoa ,tưới loãng và cho ra chổ nhiều nắng hơn
em không biết nên cứ 10-30-20 làm tới.~X(

letuannet

Thành viên mới
Mấy Bác cho em hỏi, mùa này Denro thay chậu được không ạ. nếu thay được thì cần tưới phân và chăm sóc như thế nào.. e cám ơn trước ạ !

Nhocbaxao

Thành viên mới
Mấy Bác cho em hỏi, mùa này Denro thay chậu được không ạ. nếu thay được thì cần tưới phân và chăm sóc như thế nào.. e cám ơn trước ạ !
Theo như kinh nghiệm bản thân mình thấy thì chẳng cần quan tâm mùa nào cả, tốt nhất nên thay chậu lúc đang ra cây con (mình hay gọi là lú cựa),thời điểm này là rễ sẽ phát triển nhanh và nhiều nhất,chỉ cần tưới nước,nếu cưng thì pha thêm tí B1,nên để cho chậu có khoảng thời gian khô giữa 2 lần tưới,khi nào rễ ra nhiều hãy tưới phân (mình đang dùng loại N-P-K 20-20-20), đây chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi,có gì sai xin các bác chỉ giáo thêm!

NgocLan.Phan

Thành viên mới
Em mới tập chơi lan, có mua 3 chậu den nhỏ, cả 3 cây đều đang có ngồng với 5-6 nụ. Nhưng hiện tại thì lá cây đang vàng dần và không thấy dấu hiệu phát triển, khởi sắc gì cả. Em vẫn tưới nước hàng ngày và phun B1 tuần 2 lần nhưng không thấy rễ phát triển. Các bác tư vấn cho em bây giờ phải xử lý thế nào, có nên thay chậu và giá thể luôn không hay chờ hoa tàn rồi mới nên thay?
Cảm ơn các bác nhiều!

KE SI LAN

Thành viên
Em mới tập chơi lan, có mua 3 chậu den nhỏ, cả 3 cây đều đang có ngồng với 5-6 nụ. Nhưng hiện tại thì lá cây đang vàng dần và không thấy dấu hiệu phát triển, khởi sắc gì cả. Em vẫn tưới nước hàng ngày và phun B1 tuần 2 lần nhưng không thấy rễ phát triển. Các bác tư vấn cho em bây giờ phải xử lý thế nào, có nên thay chậu và giá thể luôn không hay chờ hoa tàn rồi mới nên thay?
Cảm ơn các bác nhiều!
anh phải cho ảnh thì mới tư vấn chính xác được anh ơi
đầu tiên anh phải nói ở tỉnh nào đã , 3 chậu của anh mà mua trúng lan của Thái với giá thể là 1 cục sơ dừa mà anh tưới nước hàng ngày thì ko ổn , mùa này thì chỉ tưới 2-3 ngày 1 lần thôi anh
anh ko nên lạm dụng b1 quá , tưới 1 tuần 1 lần thôi anh
vậy nên anh nên ngưng tưới nước 3 ngày , ngưng tưới b1 nửa tháng
vài dòng chia xẻ , anh nên đưa hình để bác Cù tư vấn kỹ hơn
thân

kiettn

Thành viên mới
Dạ xin nhờ các bác tư vấn dùm e cách chăm sóc loai dendro nay đi.Lúc trc e cũng bón các loại Growmore 30 10 10+B1+terasort 4
trộn chung 2 lần/tuần.
Tưới nước ngày 2lần sáng chiều. Được 6tháng thì thấy cây của e teo tóp ốm yếu lắm,rồi nhú cây con.Có người bảo là thiếu phân bón nên tăng lên phun 4lần /tuần thì thấy hơi to thêm chút.
Đến h đã được 8 tháng mà cây của e như hình đó xấu quá nhở mấy chú mấy bác chỉ dùm.hic

kiettn

Thành viên mới
cảm ơn bác,thế theo bác thì nên thay giá thể gì,loại em mua có cục sơ dừa vạy có nên tháo ra ko bác.
mà bón phân như thế nào mới hợp lý mong bác chỉ dùm.em trồng dc mấy trăm cây mà cây to nhất cũng thua xa cây của người khác. hic

dancayocap

Thành viên
Dạ xin nhờ các bác tư vấn dùm e cách chăm sóc loai dendro nay đi.Lúc trc e cũng bón các loại Growmore 30 10 10+B1+terasort 4
trộn chung 2 lần/tuần.
Tưới nước ngày 2lần sáng chiều. Được 6tháng thì thấy cây của e teo tóp ốm yếu lắm,rồi nhú cây con.Có người bảo là thiếu phân bón nên tăng lên phun 4lần /tuần thì thấy hơi to thêm chút.
Đến h đã được 8 tháng mà cây của e như hình đó xấu quá nhở mấy chú mấy bác chỉ dùm.hic

Cây bạn trồng không phát triển tốt có nguyên nhân theo hình kèm theo là đóng rêu xanh nhiều quá, với lại do rêu xanh mọc nhiều có khả năng hút hết dưỡng chất nên rễ không phát triển mạnh để hút dưỡng chất nuôi cây được; đồng thời bạn thử moi giá thể chất trồng lên một ít xem có mốc trắng không và rễ có phát triển không để biết cách xử lý. Để xử lý rêu xanh bạn nên tưới nước vào chậu thật đãm, khoảng 15-20 phát sau rêu xanh ngấm nước mền ra, dùng vòi tưới cây chỉnh chấ độ xịt mạnh vừa (với áp lực vùa phải) vào mặt chậy và chất trồng để phun đẩy hết rêu xanh và rửa sạch giá thể, vệ sinh làm sạch và thoáng chất trồng trong chậu tạo điều kiện thuận lợi cho rế lan hấp thụ tốt oxy; sau khi rửa sạch chất trồng để khoảng 1 giờ cho chậu và chất trồng vừa khô, bạn tưới B1 hoặc thuốc kích rế theo liều thông thường 1cc pha 1 lít nước và 7 ngày sau tưới B1 lại; còn nếu do cây trồng ít thì nên pha nồng độ 1/2 tức là 5 giọt (tương đương 0,5cc) với nửa lít nước mà tưới vào gốc và phun ướt cả cây cho lan được hấp thụ tốt hơn. Nên nhớ là phun phân, thuốc cho lan nên phun vào chiều mát (trừ trường hợp nhà sản xuất có quy định khác hoặc theo dặc tính của thuốc, phân mới phun sáng sớm).
Chúc bạn xử lý kỹ thuật cho cây phát triển tốt.

lacungduy

Thành viên
Chào cả nhà, cho em mạo mũi post ảnh mấy cây dren nhả em vừa thay chậu nhé.

đây cũng là thành quả học được từ các bậc tiền bối trên diễn đàn. đọc các bài thấy hay wa nên về thực hành thử luôn.:)>-

culanluasg

Super Moderator
sau khi thay chậu ,bạn nên để chổ thoáng mát và ngưng tưới ba ngày nhé,sẽ giảm tỷ lệ thối do va chạm ,dập ,hư rễ lúc thay chậu gây ra