Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

culanluasg

Super Moderator
năm 2008 lúc đó mình còn sinh hoạt ở dalatrose
năm đó Dendrobium dạng hoa tròn còn rất được ưa chuộng,ít ai quan tâm đến dendrobium nắng ,tuy nhiên điều đau khổ của các bạn chơi Dendrobium giống này là sự rụng lá ,để hạn chế bớt sự rụng lá này ,năm đó Cù có viết một bài chia sẻ mời các bạn xem lại nguyên văn (về lục lại ở nhà dalatrose)

vài kinh nghiệm trồng dendrobium dành cho các bạn mới chơi -Trồng dendrobium : *cây denro rất khoẻ mạnh dễ trồng tuy nhiên phải có những điều kiện như sau,cây đem về phải khoẻ mạnh mới ra măng con khỏe mạnh,đó là điều kiện đầu tiên,cây denro ở miền nam hai mùa mưa nắng không được tưới định kỳ mà chỉ tưới theo nhu cầu nước nghĩa là cây khô mới tưới tưới đẫm,tưới định kỳ sẽ èo uột chậm phát triển,cho dù có mái che hay không,cay denro muốn đẹp không bỏ lá phải có mái che tốt nhất là qua chín giờ rưỡi ,nắng phải qua lưới che,ở miền nam bệnh phổ biến làm denro rụng lá là nhện đỏ phải phun thuốc trừ nhện đỏ,một tháng rưỡi /một lần hoặc hai tháng(nissuran 1cc/1 lít nước),trồng denro cố gắng dừng dời chổ nhiều lần sẽ làm cây bị sốc rụng lá,cây denro èo uột mà không có rễ mới thì không tưới phân ,chỉ tưới B1 thái cho đến khi ra rễ mới một tháng mới tưới phân,tứơi B1 thì ba ngày tưới một lần đến khi ra rễ mới (1cc /1 lít nước),khi ra rễ mới rồi thì tưới nước thôi không cần tưới B1 nữa,còn nếu cây èo uột mà rễ ra nhiều là cây bị thiếu phân đó,denro có cái hay là phân gì cũng được cũng tốt hết nếu pha nồng độ loãng,nhưng nếu là phân hữu cơ thì cây mập mạnh hơn nhiều,trồng denro không bỏ lá là tuyệt kỷ của nghề trồng lan đó bạn,tuy nhiên có những cây ít bỏ lá là cây màu vàng và cây màu xanh,cây khoẻ mạnh rồi thì bạn yên tâm chắc chắn sẽ ra hoa dù cho ba mưoi phần trăm nắng(tuy nhiên hoa sẽ ít hơn có nhiều nắng) , lúc đó ngồng hoa sẽ trắng nõn rất ngộ nghĩnh ,đây là kinh nghiêm thực tế đổi bằng vô số Dendrobium đã chết

culanluasg

Super Moderator
theo mình thì cũng không có vấn đề gì ,tuy nhiên khi cây khỏe ,đủ rễ thì nên dùng thưa lại và nên bỏ dần,nếu không cây rất to nhưng dễ chết

minhduc_le

Thành viên mới
Anh chị em thân mến! Tôi có một cây Dendrobium đã lâu chưa thấy ra hoa. Một số giả hành đã bị cằn cỗi. Hôm rồi, tôi phát hiện ra trên đầu giả hành mọc ra một mầm nhưng không biết là hoa hay cây con. Tôi mạo muội up hình lên diễn đàn mong anh chị em giúp đỡ.
http://s1279.photobucket.com/user/minhduc_le/media/DSC01361_zps60407263.jpg.html
http://s1279.photobucket.com/user/minhduc_le/media/DSC01378_zpsc03a5632.jpg.html
http://s1279.photobucket.com/user/minhduc_le/media/DSC01377_zps1e23e2a9.jpg.html
http://s1279.photobucket.com/user/minhduc_le/media/DSC01376_zps21d53b65.jpg.html

minhduc_le

Thành viên mới
Không biết là cây rừng hay cây công nghiệp nữa? Có người quen cho nhà em từ lâu lắm rồi. Trước nó mọc xum xuê, um tùm nhưng chưa có hoa lần nào, sau cứ vứt treo ở vườn thành ra thế này. Bây giờ em mới quan tâm và chăm sóc đến nó. Yếu quá hả bác? Mọc cây con như vậy thì bây giờ làm sao?

muaxuanxanh

Thành viên
hôm nay mình giới thiệu với các bạn một cách trồng lan của vài nhà vườn mà mình đã nhìn thấy ở Tiền Giang và Đồng Nai

ảnh trương quang sơn,hoalancaycanh

thường là ba lớp ,lớp đáy là than,lớp giữa dớn cọng và trên cùng là mùn dừa
ưu điểm dễ phục hồi sức khỏe ở những cây Dendrobium yếu ớt ,giả hành mới mau phát triển
nhược điểm : chỉ thích hợp với nhà vườn có diện tích lớn,thông thoáng ,kiểm soát tốt sâu bệnh
không khuyên dùng cho anh em chơi tài tử vì dễ dư nước làm úng thối nếu không kiểm soát được độ ẩm chậu
Bác Cù cho em hỏi cái chai nước trong chậu có phải để tưới thấm không ạ?( Đục lỗ nhỏ dưới đáy chai ấy)

lanpx

Thành viên mới
Chào các bác trên diễn đàn, tôi là người mới tinh kinh nghiệm trồng lan chưa có nhiều, say mê theo dõi các bác đàm đạo về trồng lan từ lâu, thấy hay quá cũng ráng học theo vài chiêu, mong được chỉ giáo.
Tôi có câu hỏi nhỏ: một người bạn nhiệt tình mới tách chiết cho tôi 1 chậu Den. thơm, 2 cây vừa tách còn rất nhỏ cao khoảng 15-20 cm và cả 2 ngọn đều có Keyki con, có ra ít rễ trên thân nữa, tôi đang loay hoay không biết làm thế nào vì nếu nuôi Keyki thì sau này phải tách chiết nữa và cây mẹ cụt đầu luôn mặc dù mẹ chưa lớn? Mong các bác cho lời khuyên? Xin cám ơn trước. 8->:-??
Tối nay về tôi sẽ thử post hình lên các bác sẽ rõ hơn. Thân!

dancayocap

Thành viên
Chào các bác trên diễn đàn, tôi là người mới tinh kinh nghiệm trồng lan chưa có nhiều, say mê theo dõi các bác đàm đạo về trồng lan từ lâu, thấy hay quá cũng ráng học theo vài chiêu, mong được chỉ giáo.
Tôi có câu hỏi nhỏ: một người bạn nhiệt tình mới tách chiết cho tôi 1 chậu Den. thơm, 2 cây vừa tách còn rất nhỏ cao khoảng 15-20 cm và cả 2 ngọn đều có Keyki con, có ra ít rễ trên thân nữa, tôi đang loay hoay không biết làm thế nào vì nếu nuôi Keyki thì sau này phải tách chiết nữa và cây mẹ cụt đầu luôn mặc dù mẹ chưa lớn? Mong các bác cho lời khuyên? Xin cám ơn trước. 8->:-??
Tối nay về tôi sẽ thử post hình lên các bác sẽ rõ hơn. Thân!
Đối với keiki trên cây bạn nên lấy vỏ dừa già đã qua xử lý(ngân nước xả chát trước khi dùng hoặc bí quá thì có thể dùng luôn cũng được), xé ra ốp xung quanh thân cây Den mẹ để bó rễ keiki vào để tạo giá thể cho cây con, và cứ để như thế cho đến khi keiki đẻ cây con thứ hai phát triển mạnh ra rễ dài khoảng 5cm thì cắt ra trồng thành chậu mới. Khi cắt keiki rời khỏi cây mẹ nhớ bôi keo liền da vào vết cắt để chống thối nhũn, như keo liền da Mỹ Tiến hoặc sơn móng tay chẳng hạn.

lanpx

Thành viên mới
Cám ơn các bác, tối nay sẽ về làm liền, nhà không có sơ dừa, dùng dớn trắng được không bác?

huulamid

Thành viên mới
Dendro trồng ở Nghệ An, đã được 10 năm tuổi, trồng bằng mùn cưa và than củi. Không tưới nước, không bón phân. Nhưng đợt ra hoa vào tháng 11/2013 có khoảng chục vòi hòa (các năm khác không theo dõi vì đi làm xa). Để ý mấy năm trước cây cho khoảng 6 thân cao khoảng 1,2m. Hình em nó.

Hình em nó năm 2009: Hơi thảm.

thaodhkt

Thành viên
Dendro trồng ở Nghệ An, đã được 10 năm tuổi, trồng bằng mùn cưa và than củi. Không tưới nước, không bón phân. Nhưng đợt ra hoa vào tháng 11/2013 có khoảng chục vòi hòa (các năm khác không theo dõi vì đi làm xa). Để ý mấy năm trước cây cho khoảng 6 thân cao khoảng 1,2m. Hình em nó.

Hình em nó năm 2009: Hơi thảm.

Cái này có thật không bạn ...@-)@-)