Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

nguyendinh

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Ban đầu khi em dùng liều 1gr/ 2lit hoặc 1gr/lit với phân Growmore (Đạt Nông) thì ko nhận ra được hiện tượng lạm phân như sần, nhăn, tối lá và thân hành 1 cách rõ ràng. Rễ ko có hiện tượng cháy (vàng từ nhạt đến đậm thay cho màu trắng). Xịt phân hay ko xịt phân rất khó phân biệt.
Chỉ khi em chuyển sang dùng phân thuốc mua bên Mỹ thì mới thấy sự khác biệt rõ ràng, nhờ vậy mà em đã rút ra được cái nồng độ bón cho nó, cụ thể là 2 thằng:
-Superthrive dùng liều nửa nắp chai thuốc/ 9lit/ tuần. Thằng này phun <5 lần (khoảng 3-4 lần gì đó)
-Growmore dùng liều già nửa Tblsp/ 9 lit/ tuần. Thằng này phun gần như đều đặn hàng tuần trong 3 tháng.
Sau 3 tháng sử dụng thì hiện tượng quá liều (lạm phân) như em mô tả ở trên thể hiện rất rõ. Tiếc là thời gian đó em busy nên đã ko chụp hình được. Nếu chụp bây giờ thì cây đã khác do em ngưng phân và giảm lại nồng độ.
Đầu tiên em giảm liều còn 1/2 Tsp Growmore + 2-3 giọt Superthrive/ 9lit/ tuần và theo dõi cây thì em vẫn ko thỏa mãn vì độ sáng của lá còn chưa đạt, rễ thì có chậu còn tạo ngấn dù đã giữ ẩm đủ và đang mùa mưa, có chậu bị chuyển sang màu vàng (chậu bị nhiều, chậu bị ít) thay cho màu trắng.
Ngưng 1 tháng ko bón phân thuốc, sau đó tưới lại 2 lần giảm nồng độ còn 1/4 Tsp Growmore/ 9lit/ 5 ngày, trong 2 lần tưới này thì 1 lần em + 4ml Super Root (Việt Hà) chung với Growmore. Tiếp tục theo dõi thì thấy tốc độ phát của cây vẫn còn mạnh và độ sáng của lá cũng như thân hành vẫn chưa như ý.
Sau 2 lần tưới này thì em áp dụng thử pp khử độc của bác Dũng (Catt Thủ Đức) = B12, do mua ko được B12 nên em đành xài thử 1 viên 3B (nghe bác Dũng nói xài tạm cũng được). Tuy nhiên sau 2 tuần theo dõi thì em vẫn chưa nhận ra được tác dụng của thằng này rõ.
Cuối cùng em phải chuyển sang nồng độ 1/8 Tsp Growmore + 2ml B1/ 9lit. Đến giờ thì em nhận thấy màu sắc trên lá và thân hành đã ko xấu thêm. Cây đã giảm bớt tốc độ phát triển, lá và thân hành tươi hơn thay vì tiếp tục tối như những lần tưới nồng độ >1 Tsp/ 9lit/ 5 ngày.
Em vẫn đang theo dõi sự phát triển ở nồng độ này 1 tháng nữa. Nếu cây ko có hiện tượng thiếu phân như ngừng phát triển, chậm lớn, giảm chiều cao và chiều ngang... thì em sẽ nhích nhẹ nồng độ lên chút xíu...
Xin hỏi bạn dùng Growmore có thành phần NPK và vi lượng như thế nào?.
Tsp (hoặc tblsp) là teaspoon hay tablespoon ?

white&black

Thành viên mới
@anh Khiet: có 1 ý thế này, trong phân growmore mình khg thấy nồng độ Mg va Ca. Màu của lá/thân sẽ quyết định bởi Mg. Nếu cấp đủ Mg thì cây sẽ xanh, giúp cây quan hợp tốt...bác vào google sẽ co nói về Mg. Mình lên khu To Hiến Thành mua 1 hộp
0.5kg MgSO4.7H2O, mỗi tuần phun 2g/8lit, thấy màu cây xanh đậm nhưng khg mềm

nguyendinh

Thành viên mới
Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Thành phần Growmore:

Tsp : Teaspoon
Tblsp: Tablespoon.
Nếu tạm tính 1teaspoon khoản 5g ,bạn dùng 1/8teaspoon phân 30-10-10 cho 9 lít nước, như vậy nồng độ N sẽ là ((30*10*5)/8)/9 =20.8ppm. Nồng độ này thấp vì nồng độ N dùng cho lan thường 50 <=N <=150ppm

khietcsc

Thành viên
2 White&Black,
Đúng rồi. Nếu chỉ sử dụng NPK các loại ko thôi là chưa đủ vì thành phần chỉ mới bao gồm đa lượng và vi lượng, còn trung lượng hoàn toàn chưa có nếu ko sử dụng thêm 1 vài loại phân bón khác bổ sung trung lượng S, Mg và Ca.
Hiện tại thì Khiết đang dùng loại Super Root (Việt Hà) có thành phần Ca 4% để bổ sung Ca.

Mg thì Khiết đã có trong phân 7-11-27-3.75MgO (USA theo người bán ở Kim Ngân nói), loại này ko có tên tuổi gì cả mà chỉ có cái bao nilon kẹp lại đơn giản.

Mua về xài mục đích để kích hoa, ko dùng nhiều nên cũng ko đáng ngại. Bên cạnh đó, Mg là trung lượng cũng chỉ cần ít chứ ko như NPK, vì vậy mà Khiết đang dùng kèm nó để bổ sung Mg. Để tìm lại hình chụp ngày trước đã post lên sau, nếu hình ko còn K sẽ chụp hình mới lại gói phân này.
Hiện giờ chỉ có S là vườn nhà Khiết chưa có để bổ sung. Có lẽ sẽ đi tìm thằng này nữa thì mọi thứ từ: Đa - Trung - Vi lượng xem như đầy đủ. Vấn đề còn lại là phối hợp sử dụng sao cho hợp lý để cây đẹp và khỏe nữa là ok.
----------------------------------------------
2 nguyendinh,
Công thức của bác tính ở điều kiện nào? Em nghĩ nếu ở điều kiện chuẩn thì vườn nhà em ko có để áp dụng theo. Vì vậy em áp dụng theo điều kiện thực tế tại nhà và kinh nghiệm để sử dụng nồng độ phân bón.

white&black

Thành viên mới
@anh Khiet: theo những gì Minh cóp nhặt được trên internet thì hiện nay phân bổ sung magie có 2 dạng phổ biến. Loại thứ nhất là dạng MgO/MgCO3, loại nay khi tan trong nước sẽ giải phóng ra Mg2+. Tuy nhiên đây là chất khó tan, nên cây trồng hấp thu chậm. Ngày nay, để bổ sung Magie, nguoi ta dùng MgSO4.7H2O. Với loại này nó sẽ tan hoàn toàn trong nước tạo thành Cation Mg2+ va anion SO4 2-, vì với phân dạng này sẽ có 2 ưu điểm hơn: cây hấp thu tốt, tác dụng nhanh, bổ sung thêm S (chiếm 18% trong công thức). Hiên nay tất cả cac loai cây trồng đều bổ sung MgSO4, trên thị trường đa phân dang bao 25kg của TQ, co 1 sô cty đóng lại chai nhỏ bán như 1 loại phân thông thường. Mình thì chọn phương án 1 chai hóa chất thí nghiêm giá 38k/0.5kg sẽ đảm bảo độ tinh khiết (vì minh trồng văn nghệ thôi).

khietcsc

Thành viên
Theo a Minh, trong nước mưa có S hay ko? Khiết đọc thấy thế này:
'Sự đốt cháy than và dầu mỏ trong công nghiệp và các nhà máy điện giải phóng ra một lượng lớn điôxít lưu huỳnh SO2, nó sẽ phản ứng với hơi nước và ôxy có trong khí quyển để tạo ra axít sulfuric. Đây là nguyên nhân của các trận mưa axít và làm giảm pH của đất cũng như các khu vực chứa nước ngọt, tạo ra những tổn thất đáng kể cho môi trường tự nhiên và gây ra phong hóa hóa học đối với các công trình xây dựng và kiến trúc. Các tiêu chuẩn về nhiên liệu đã thắt chặt các chỉ tiêu về hàm lượng lưu huỳnh trong các nhiên liệu hóa thạch để giảm thiểu sự hình thành của mưa axít. Lưu huỳnh được tách ra từ các nhiên liệu này sau đó sẽ được làm tinh khiết và tạo ra một phần lớn của sản lượng lưu huỳnh được sản xuất.'

khietcsc

Thành viên
Đọc đâu đó có ghi thế này: có một qui định bất thành văn của các nhà sản xuất: trọng lượng thể tích là tương đương 1gr/1ml.
Em đo cụ thể thì thấy:
2gr = 3/4 Tsp
mà 1/4 Tsp = 1.25ml

Vậy làm sao 1 gr = 1ml được.

white&black

Thành viên mới
Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Theo a Minh, trong nước mưa có S hay ko? Khiết đọc thấy thế này:
'Sự đốt cháy than và dầu mỏ trong công nghiệp và các nhà máy điện giải phóng ra một lượng lớn điôxít lưu huỳnh SO2, nó sẽ phản ứng với hơi nước và ôxy có trong khí quyển để tạo ra axít sulfuric. Đây là nguyên nhân của các trận mưa axít và làm giảm pH của đất cũng như các khu vực chứa nước ngọt, tạo ra những tổn thất đáng kể cho môi trường tự nhiên và gây ra phong hóa hóa học đối với các công trình xây dựng và kiến trúc. Các tiêu chuẩn về nhiên liệu đã thắt chặt các chỉ tiêu về hàm lượng lưu huỳnh trong các nhiên liệu hóa thạch để giảm thiểu sự hình thành của mưa axít. Lưu huỳnh được tách ra từ các nhiên liệu này sau đó sẽ được làm tinh khiết và tạo ra một phần lớn của sản lượng lưu huỳnh được sản xuất.'
Minh thấy rằng có thể có, nhưng thật sự không nhiều tới mức cần thiết.

- Với thông tin anh nói thì đó chỉ tình huống bất thường khi SO2 tăng đột biết thì mới tạo "mưa acid" vì thực tế cho thấy sự hòa tan của SO2 cũng không phải dễ dàng như mình nghĩ (vì pha nước và pha khí) hơn nữa việc hòa tan khí vào nước theo nguyên tắc tương tự khi mưa (không khí đi lên, dội nứoc đã phun sương) chỉ tốt khi nồng độ SO2 phài khá cao mới giúp tạo thành sulfuric acid. Khi đó pH của nước phải thấp tới mức <4, vì H2SO4 là acid cực mạnh, chỉ cần 1 lượng nhỏ cũng làm pH giảm mạnh. Anh xem thử nước mưa ít có bao giở pH thấp tới <5 đâu!

- Nếu anh quan tâm đến có S trong nước mưa hay không là việc không cần thiết vì: nếu có thì cũng chẳng bao giờ anh control được. Hơn nữa cho dù thế nào thì cuối cùng nó vẫn nằm ở dạng anion SO4 2- và điều không tốt ở đây là cần đủ lượng SO4 trong nước mưa thì có khi pH của nước có thể thấp tới mức có hại cho cây

Do đó cách tốt nhất bổ dung MgSO4 là cách mà anh được cả 4: vừa control lượng sử dụng, vừa có Mg2+, vua có SO4 2-, không phụ thuộc vào "ông trời"

@mytienorchids: tỷ trọng của phân thuốc rất khác nhau tùy thuộc vào cấu phần có trong phân. Do đó nếu ai đó nói như bác comment là không đúng. Có điều đâu phải ai cũng mua cân để cân được nên phần lớn dựa vào kinh nghiệm mà thôi. Một cái cân mini digital bây giờ thấp nhất là 600k, hàng Taiwan. Không biết bên Kim Biên có loại nào rẻ hơn không

khietcsc

Thành viên
Nghe nói trong thuốc nấm có S nhưng ko biết là loại nào? Vì các loại thuốc nấm đã dùng qua em chả thấy ghi thành phần.

Nghien-Lan

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Không biết bác trồng chơi hay trồng kinh doanh? Trồng chơi xịt khác (về vấn đề môi trường), trồng kinh doanh xịt khác (vấn đề kinh tế)
Bác đã xịt thuốc hóa học thì cũng xin gợi ý về các bệnh đó thế này:
- Thối mềm: Rampart + Zn
- Đốm lá: Mancozeb.
Bác cứ liều cao nhất trên bao bì mà xịt nhé, xịt xong cắt nước 1 ngày.
Bác mytienorchids cho em hỏi bệnh "thối mềm" và "thối nhũn bắp cải" là 2 bệnh khác nhau hay cùng một bệnh vậy bác? Thấy trên Topxin và Starner đều ghi đặc trị Thối nhũn bắp cải.
Starner xịt lên Denro sẽ bị gì vậy bác? Lần trước em lỡ xịt lên Den giờ thì thấy một số cây lá bị vàng và rụng trong mùa mưa ko biết có phải nguyên nhân do thuốc ko? (em cũng có tưới một lần KNO3 nữa nhưng nó làm hỏng một loạt nụ hoa nên em ngưng luôn)
Nhờ bác tư vấn luôn khi thay chậu Den,Cat mua từ nhà vườn về phải ngâm thuốc nấm thì nên ngâm loại nào? Em hay dùng Physan20 (vì dễ pha chế) nhưng thấy hay bị hiện tượng thối nhũn
Cám ơn bác

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Bác mytienorchids cho em hỏi bệnh "thối mềm" và "thối nhũn bắp cải" là 2 bệnh khác nhau hay cùng một bệnh vậy bác? Thấy trên Topxin và Starner đều ghi đặc trị Thối nhũn bắp cải.
Starner xịt lên Denro sẽ bị gì vậy bác? Lần trước em lỡ xịt lên Den giờ thì thấy một số cây lá bị vàng và rụng trong mùa mưa ko biết có phải nguyên nhân do thuốc ko? (em cũng có tưới một lần KNO3 nữa nhưng nó làm hỏng một loạt nụ hoa nên em ngưng luôn)
Nhờ bác tư vấn luôn khi thay chậu Den,Cat mua từ nhà vườn về phải ngâm thuốc nấm thì nên ngâm loại nào? Em hay dùng Physan20 (vì dễ pha chế) nhưng thấy hay bị hiện tượng thối nhũn
Cám ơn bác
"thối nhũn bắp cải" chắc là cái bệnh thối nhũn trên cây bắp cải bác à.
Thối nhũn ở Den thì em chỉ biết do 2 nguyên nhân: nấm hoặc vi khuẩn.
Starner đặc trị bệnh do vi khuẩn, nhưng dùng nhiều không tốt cho Den (do kinh nghiệm của các nhà vườn nhận thấy), em thay bằng Streptomycin 40%
KNO3 cũng thuộc nhóm ỨC CHẾ SINH TRƯỞNG, xịt nhiều lần và không đúng thời điểm sẽ có tác dụng ngược.
Cây mới về nên ngâm với các thuốc dạng hỗn hợp (vd Ridomil: hoạt chất Mancozeb + Metalaxy) thì tốt hơn, có thể kết hợp luôn với B1 ngâm cùng lúc. Tôi thì hay dùng Benkocid (thuốc xịt chuồng trại) thấy cũng hiệu quả. Physan của Mỹ thì tốt, chứ của VN thì e rằng ...

Thiết nghĩ bác trồng chơi thì xịt đơn giản thế này để tránh ảnh hưởng đến môi trường, đồng thời cũng đã ngừa phần lớn bệnh trên lan:
- Ngừa nấm: Biogreen (hoạt chất Chitosan) hay amino Alexin (có thể luân phiên) kèm them mỗi lần tưới phân
- Ngừa bọ trĩ, nhện đỏ....: Dùng thuốc Abamectin kết hợp dầu khoáng SK99 định kì.

Đây chỉ là thiển ý riêng của tôi, mong các bác chỉnh giúp. Thân!

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

@mytienorchids: tỷ trọng của phân thuốc rất khác nhau tùy thuộc vào cấu phần có trong phân. Do đó nếu ai đó nói như bác comment là không đúng. Có điều đâu phải ai cũng mua cân để cân được nên phần lớn dựa vào kinh nghiệm mà thôi. Một cái cân mini digital bây giờ thấp nhất là 600k, hàng Taiwan. Không biết bên Kim Biên có loại nào rẻ hơn không
Tôi đọc được câu đó ở 1 trang web về phân thuốc của nước ngoài (để tôi xem lại), có thể họ sai, nhưng tôi lại thấy hợp lí và cần thiết phải có qui ước như thế để loại trừ việc mỗi bich phân thuốc lại phải kèm với 1 cái muỗng gây lãng phí.
Các loại phân dạng bột nếu có tỷ trọng khác thì mới cần kèm theo muỗng lường. Thân!

khietcsc

Thành viên
Chào anh! Anh cân 2gr bằng cái gì? Thấy anh chụp hình cái muỗng đỏ, anh múc 2 muỗng là thành 2gr à?
Cái muỗng đỏ có ghi '1 muỗng = 1gr' , đong 2 muỗng = 2 gr = 3 muỗng nhỏ màu xanh. Em đong = nước để đo thể tích.

mytienorchids

Thành viên
Cái muỗng đỏ có ghi '1 muỗng = 1gr' , đong 2 muỗng = 2 gr = 3 muỗng nhỏ màu xanh. Em đong = nước để đo thể tích.
Theo tôi đó qui ước chung của tụi Mỹ, bởi họ dùng phân thì thường chung đơn vị là tsp hoặc tbsp (cho cả dạng bột và nước) chứ không dùng gr (dạng bột) hay ml (dạng nước) như ta.

Nghien-Lan

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

"thối nhũn bắp cải" chắc là cái bệnh thối nhũn trên cây bắp cải bác à.
Thối nhũn ở Den thì em chỉ biết do 2 nguyên nhân: nấm hoặc vi khuẩn.
Starner đặc trị bệnh do vi khuẩn, nhưng dùng nhiều không tốt cho Den (do kinh nghiệm của các nhà vườn nhận thấy), em thay bằng Streptomycin 40%
KNO3 cũng thuộc nhóm ỨC CHẾ SINH TRƯỞNG, xịt nhiều lần và không đúng thời điểm sẽ có tác dụng ngược.
Cây mới về nên ngâm với các thuốc dạng hỗn hợp (vd Ridomil: hoạt chất Mancozeb + Metalaxy) thì tốt hơn, có thể kết hợp luôn với B1 ngâm cùng lúc. Tôi thì hay dùng Benkocid (thuốc xịt chuồng trại) thấy cũng hiệu quả. Physan của Mỹ thì tốt, chứ của VN thì e rằng ...

Thiết nghĩ bác trồng chơi thì xịt đơn giản thế này để tránh ảnh hưởng đến môi trường, đồng thời cũng đã ngừa phần lớn bệnh trên lan:
- Ngừa nấm: Biogreen (hoạt chất Chitosan) hay amino Alexin (có thể luân phiên) kèm them mỗi lần tưới phân
- Ngừa bọ trĩ, nhện đỏ....: Dùng thuốc Abamectin kết hợp dầu khoáng SK99 định kì.

Đây chỉ là thiển ý riêng của tôi, mong các bác chỉnh giúp. Thân!
Muốn mua thuốc sinh học này thì mua ở đâu vậy bác? Em đang ở Q7, SG