Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

mytienorchids

Thành viên
Sài Gòn em không rành, em mua thuốc toàn ở Tiền Giang. Thân!
Hình như Bồ Cường có bán, bác ra xem thử nhé!
Đặc biệt Chitosan và amino alexin còn là chất kích thích sinh trưởng rất tốt ngoài chức năng kháng bệnh.

Nghien-Lan

Thành viên
Hôm nào nhất định phải đi một chuyến miền tây để diện kiến bác và bác Cù. Để tìm thêm một đồng minh nữa đi mới vui

Tracdonglai

Thành viên
Em sẽ xuống Mỹ Tho gần đây. không biết có ghé nhà bác Duy chơi được không nhỉ. Em muốn diện kiến người đã phát minh ra thứ thuốc làm sập tiệm keikypro của mỹ. hề hề

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Em sẽ xuống Mỹ Tho gần đây. không biết có ghé nhà bác Duy chơi được không nhỉ. Em muốn diện kiến người đã phát minh ra thứ thuốc làm sập tiệm keikypro của mỹ. hề hề
Bác nói quá rồi, mình mà làm sập tiệm keikipro thì đã giàu to, nói chung là do may mắn thôi.
Hoan nghênh bác. Nhưng nhà mình thuộc diện "vùng sâu vùng xa", đi thi Đại học được cộng tới 2 điểm, nên cũng khó khăn để đến nơi. Nếu có dịp ngang Mỹ Tho điện thoại cafe chơi, các ngày thứ 2 -:- 6 mình công tác ở Mỹ Tho, cafe giờ nào cũng được, T7, CN thì hên xui.

Tracdonglai

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Bác nói quá rồi, mình mà làm sập tiệm keikipro thì đã giàu to, nói chung là do may mắn thôi.
Hoan nghênh bác. Nhưng nhà mình thuộc diện "vùng sâu vùng xa", đi thi Đại học được cộng tới 2 điểm, nên cũng khó khăn để đến nơi. Nếu có dịp ngang Mỹ Tho điện thoại cafe chơi, các ngày thứ 2 -:- 6 mình công tác ở Mỹ Tho, cafe giờ nào cũng được, T7, CN thì hên xui.
Chưa sập nhưng anh em cũng xài hàng của bác nhiều lắm. gần như chơi lan lâu lâu mà hỏi tới keiky Duy thì ai cũng biết, hì. Hôm nào xuống dưới trộm vài phi keiky Duy của bác về dự trử chơi ( mai mốt được giá ta bán cho Trung Quốc >:)>:)>:)>:)), nên quyết tâm vào tới vườn của bác mới chịu. Em từ SG xuống còn được, vào nhà bác là chuyện nhỏ hà. hahaha =))=))=))

culanluasg

Super Moderator
Bài viết của một bác bên hoalancaycanh.com

Esakul daquy
Xin chào bác. Mình cũng dang trồng cắt cành đây. Mình xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm, được thì like, ko được thì thôi hen
1. cắt cành ko nên wa mát ( cây ra con thôi)
2.ko nen bón kích thích, hãy để tự ra bông( đặc biệt là loại progibb 10sp của hãng tân qui) loại này làm rụng hết lá đó.
ko nên thay đổi phân bón( dễ làm rụng lá)
4. ko nên sử dụng topsin ( nóng cây lắm, chùn rễ nữa)
5.khi bông ra rùi ko nên bón loại 6-30-30 ( loại này làm bông đẹp, nhưng móp cây)
6. nên sử dụng phân cá đạt nông thay phân hóa học
7.3 ngày sau khi đã dùng phân cá phải bón lại 20-20-20 cho đều cây trường hợp cây đang ra hoa thì bón 10-30-10 để dưỡng cây nuôi rể, hoạc thay bằng b1 củng đươc
8 khi phun thuốc cần thêm chút b1 hoặc bột ngọt( mì chính) làm mát cây và cung cấp lân để vận chuyển thuốc di lưu dẫn toàn cây.
đây là những thực tế mình thấy vậy. nếu ko đúng gì đó thì bạn cho mình hay lại nha

.............

lanhodiepcl

Thành viên
Bác Cù ơi cho em hỏi:thông thường 1 cây Den có bao nhiêu mắt ngủ vậy bác?
Em có 1 cây den hoa trắng lưỡi tím thơm (den nắng) thấy 1 mắt ngủ bị hư,còn lại không thấy mắt nào khác hết,làm sao đẻ cây con được đây?

KE SI LAN

Thành viên
Em có 1 cây den hoa trắng lưỡi tím thơm (den nắng) thấy 1 mắt ngủ bị hư,còn lại không thấy mắt nào khác hết,làm sao đẻ cây con được đây?
chị cứ yên tâm đi hư mắt ngủ này thì nó ra mắt khác, Denro ko phải như catlan đâu mà chị sợ nó chết , thường thì ngay tại gốc của Denro có khoảng 2-3 mắt ngủ lận ,còn từ gốc lên tới ngọn thì còn rất nhiều mắt ngủ tùy thuộc vào độ dài của thân

culanluasg

Super Moderator
về điều này chị có thể yên tâm,dendrobium cắt khúc ra còn ra cây con,chẳng lo chị ah
nghe chị miêu tả thì hình như cây của chị sắp lên đời ,giữ cho chắc nhé

lanhodiepcl

Thành viên
về điều này chị có thể yên tâm,dendrobium cắt khúc ra còn ra cây con,chẳng lo chị ah
nghe chị miêu tả thì hình như cây của chị sắp lên đời ,giữ cho chắc nhé
Em rất thích cây này,sự tương phản giữa trắng muốt của cánh và màu tím của lưỡi nhìn mê ly luôn.Thêm nữa là thơm thoang thoảng mùi trà .

lanhodiepcl

Thành viên
Em có một cây den thường ,mua cây con 10k,không biết mặt bông.trồng cao 30cm thì thấy nhu nhú ở ngọn,mừng quá nhưng nay xem lại thì ... mọc ki chứ không phải vòi hoa.Chăm bẵm thế mà cây phụ lòng em rồi.

x-youtoo

Thành viên
Em có một cây den thường ,mua cây con 10k,không biết mặt bông.trồng cao 30cm thì thấy nhu nhú ở ngọn,mừng quá nhưng nay xem lại thì ... mọc ki chứ không phải vòi hoa.Chăm bẵm thế mà cây phụ lòng em rồi.
Bác cứ từ từ, bình tĩnh, hoa không phụ lòng người trồng và chăm sóc nó.

Cây nhà em dù loại nào đi chăng nữa, trồng đến tháng thứ 9 thì bắt đầu có hoa rồi, đang nhú vòi hoa dài từ 30-50 cm tùy cây.

lanhodiepcl

Thành viên
Bác cứ từ từ, bình tĩnh, hoa không phụ lòng người trồng và chăm sóc nó.

Cây nhà em dù loại nào đi chăng nữa, trồng đến tháng thứ 9 thì bắt đầu có hoa rồi, đang nhú vòi hoa dài từ 30-50 cm tùy cây.
Nhưng mình không biết tại sao mà cây đó lại như vậy.
Trưa nay mình lại thấy 1 cây den khác nhu nhú ở nách lá nữa rồi, có khi nào lại là ki nữa đây không biết.

KE SI LAN

Thành viên
chị kiểm tra lại chứ cây mà mọc ky trên ngọn là thường rễ có vấn đề nhen chị . cây con thường có trường hợp dư nước bị hư rễ nên mọc ky

culanluasg

Super Moderator
để một hồi chú congchanh và KyHioaDiThao vào xem nhé
mấy em chân dài này ,mình còn kém không dám phán đâu

lanhodiepcl

Thành viên
Các bác cho em hỏi đây là ki hay nụ,em xin cám ơn.Trồng từ lúc nhỏ xíu 10k 1 cây.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]