Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

ABCorchids

Thành viên
rễ chui xuống ra ngoài nhiều thường do một là tiểu khí hậu nóng quá và có thể hay gặp là đói phân
Em cảm ơn Anh Thuận đã phúc đáp! , em tường thuật 1 số điều như vầy :

- tiểu khí hậu thì em nghĩ vườn em tương đối ổn ( rộng,cây nhiều, thoáng mát). em nghĩ có lẽ do độ ẩm cục bộ chưa ổn chăng??? ( ngày nắng buổi sáng em tranh thủ tưới rồi đi làm đến 6h chiều mới về nên 1 ngày chỉ tưới có 1 lần > thiếu ẩm>cây ăn phân kém). Về phân bón cũng vậy có lẽ là cung cấp chưa đủ và chưa hợp lý ( vì em ôm đồm nhiều loại quá , mỗi lần bón phân cũng mất nhiều thời gian nên đôi khi lười lười sinh ầu cho tất cả ăn chung 1 món) hôm qua em chưa có hình, nay em mới chụp mấy ảnh minh họa nè Anh, Anh xem tình trạng sức khỏe hiện tại của các em như thế nào nhé, thanks Anh

cây này lúc em tách 3 cọng đầu ( trồng dưới xốp trên dớn khoảng đc 5 - 6 tháng...) bị ra sừng trâu , giờ mỗi sừng đẻ 1 măng

cây này lúc em trồng 5 cọng ( dưới than trên dớn khoảng hơn 1 năm xíu) cọng thứ 6 - 7 đều có mèo liền mà ko đậu giờ cọng thứ 8 đang có mèo mà cũng chẳng thấy ngậm nụ luôn, hic. em cũng ko biết nó là cây gì nữa, lá to quá~X( chừng...

chậu này thì trồng hoàn toàn bằng than, khoảng 2 năm vừa rồi có 2 đầu có mèo mà ko đậu, hic hic~X(

cả 3 cây này, cây nào rễ cũng đâm ra ngoài nhiều hết...

culanluasg

Super Moderator
bạn trồng thế là ổn quá rồi ,giả hành căng,to hơn hoặc bằng mẹ,còn ra hoa ư ??? còn tùy nhiều thứ nữa,giống khí hậu và phân bón và với cattleya ,nắng cực kỳ quan trọng

culanluasg

Super Moderator
Em cảm ơn Anh Thuận đã phúc đáp! , em tường thuật 1 số điều như vầy :

- tiểu khí hậu thì em nghĩ vườn em tương đối ổn ( rộng,cây nhiều, thoáng mát). em nghĩ có lẽ do độ ẩm cục bộ chưa ổn chăng??? ( ngày nắng buổi sáng em tranh thủ tưới rồi đi làm đến 6h chiều mới về nên 1 ngày chỉ tưới có 1 lần > thiếu ẩm>cây ăn phân kém). Về phân bón cũng vậy có lẽ là cung cấp chưa đủ và chưa hợp lý ( vì em ôm đồm nhiều loại quá , mỗi lần bón phân cũng mất nhiều thời gian nên đôi khi lười lười sinh ầu cho tất cả ăn chung 1 món) hôm qua em chưa có hình, nay em mới chụp mấy ảnh minh họa nè Anh, Anh xem tình trạng sức khỏe hiện tại của các em như thế nào nhé, thanks Anh

cây này lúc em tách 3 cọng đầu ( trồng dưới xốp trên dớn khoảng đc 5 - 6 tháng...) bị ra sừng trâu , giờ mỗi sừng đẻ 1 măng

cây này lúc em trồng 5 cọng ( dưới than trên dớn khoảng hơn 1 năm xíu) cọng thứ 6 - 7 đều có mèo liền mà ko đậu giờ cọng thứ 8 đang có mèo mà cũng chẳng thấy ngậm nụ luôn, hic. em cũng ko biết nó là cây gì nữa, lá to quá~X( chừng...

chậu này thì trồng hoàn toàn bằng than, khoảng 2 năm vừa rồi có 2 đầu có mèo mà ko đậu, hic hic~X(

cả 3 cây này, cây nào rễ cũng đâm ra ngoài nhiều hết...
Bạn có xài kích thích tăng trưởng không ???

ABCorchids

Thành viên
- Dạ em hay xài những loại này nè Anh... + phân chì xám, mùa này thì vườn em nhận ánh nắng từ 8h30 đến khoảng 4h-5h chiều, em xài 1 lớp lưới 50%

ABCorchids

Thành viên
thiệt là một đại lý phân bón ,Cattleya nên dùng lưới che đi 30 % nắng thôi dễ ra hoa hơn
- bây giờ ra đại lý phân thuốc thiệt là quá trời đồ chơi, nhiều tên,nhiều hãng ( thật giả cũng ko lường )loại nào cũng muốn thử thiệt là tẩu hỏa nhập ma luôn. Theo em nghĩ chất lượng cũng rất quan trọng nhưng quan trọng hơn cả là kinh nghiệm của người trồng lan, nhìn cây, chẩn đoán , kê toa & sử dụng đúng cách. Em nghĩ như vậy có đúng ko Anh?

culanluasg

Super Moderator
vệ sinh cây sạch sẽ ,nhất là chổ sẽ tách chiết để khô cây hai ngày ,khử trùng dao cắt ,cắt xong để khô ba ngày ,không bôi thuốc ,đem trồng lại,tỷ lệ sống sẽ gần như toàn vẹn

culanluasg

Super Moderator
- bây giờ ra đại lý phân thuốc thiệt là quá trời đồ chơi, nhiều tên,nhiều hãng ( thật giả cũng ko lường )loại nào cũng muốn thử thiệt là tẩu hỏa nhập ma luôn. Theo em nghĩ chất lượng cũng rất quan trọng nhưng quan trọng hơn cả là kinh nghiệm của người trồng lan, nhìn cây, chẩn đoán , kê toa & sử dụng đúng cách. Em nghĩ như vậy có đúng ko Anh?
thật ra việc sử dụng phân với anh ngày nay khá đơn giản ,phân hữu cơ tan chậm,phân vô cơ tan chậm ...dễ quá chừng khỏe re
chỉ có điều đừng bỏ phân khi cây đang ra hoa ,cây dễ sốc hư hoa ,thậm chí với hồ điệp còn khuyến mãi thêm vài lá chân

ABCorchids

Thành viên
thiệt là một đại lý phân bón ,Cattleya nên dùng lưới che đi 30 % nắng thôi dễ ra hoa hơn
- vậy là cat cần nắng nhiều để cho hoa (70%) .Hèn gì ông bạn em ở q.1 trồng trên sân thượng vì điều kiện nên chậu chỉ cách lưới có hơn 1 mét xíu mà cat ra hoa đều đều hà ( ổng đa số trồng mấy cây tem cũ) giả hành ko căng mập, nhìn lá dư nắng , có đôi lá bị cháy xém xém ( ổng nói vậy mới có hoa hihi), ổng trồng hoàn toàn bằng than củi cục khá to.Có điều là ổng có rất nhiều thời gian chăm sóc và tính rất gọn gàng sạch sẽ. EM thắc mắc là sao em thấy hình trên mạng nhiều cây có hoa mà sao hành và lá nó xanh đậm như ít nắng vậy ANH ?

- hình lan của ổng nè Anh :

than to to

culanluasg

Super Moderator
chỉ nói là đa số ,còn một số ít cũng không cần nhiều nắng ,cây siêng hoa ,hoặc là kích nhiều Kali,Phospho lá sẽ dầy và xanh đậm

Nghien-Lan

Thành viên
vệ sinh cây sạch sẽ ,nhất là chổ sẽ tách chiết để khô cây hai ngày ,khử trùng dao cắt ,cắt xong để khô ba ngày ,không bôi thuốc ,đem trồng lại,tỷ lệ sống sẽ gần như toàn vẹn
Sau khi để khô 3 ngày cứ treo ngược lên và tưới phun sương cho đến khi ra rễ mới rồi mới cho vào chậu dc ko bác? Em thấy cây nhà em sau khi treo 1 tuần thì các giả hành teo tóp lại và nhăn nheo như bà già.
Bác ngâm superthrive thì sau bao lâu có rễ mới? Cây của em 2 tuần rồi mà chưa thấy biểu hiện gì ra rễ mới, hic

culanluasg

Super Moderator
nếu hướng đầu ,giả hành khỏe mạnh thì nhanh lắm dưới 10 ngày ,treo cây lâu quá sau khi tách chiết sẽ làm cây mất sức rất nhiều ,nên trồng sớm

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

Hôm qua em mới lãnh lương, thế là đi lang thang dò hỏi vườn lan. hic, phát hiện ra rằng dưới e có vườn Quang Thành, lan nhiều vô kể, tất cả các chủng loại, giá cả ko biết có phải chăng không. Vào xem mà đã con mắt, ước gì có thể bưng nguyên cả vườn đó về nhà =)). Em đi mấy vòng, e thấy cây catt màu đỏ sậm toàn bộ, hoa khoảng 8-12cm hỏi nhiêu 1 chậu ổng nói 400k, thế là e ko hỏi gì thêm, ko biết đó là loại nào nhỉ?. Ổng có 1 góc vườn chuyên về mấy cây catt quý hiếm. Có loại 1 cọng 1 triệu:)-O). Em nhìn sơ sơ chắc hơn trăm chậu mà nghe nói giá thành hơn 1 tỉ. Mình mới tập chơi nên e ko đi vào khu vực đó. hic, tối hôm đó e mua 2 tờ vé số, ước gì trúng chút ít để có tí vốn chơi lan,...

Là dân mới tập chơi nên qua những chổ thoáng hơn, giá 50k 1 chậu lựa mấy cây đentro màu đèm đẹp về trồng thử, 1 cây dentro nắng thơm nữa (100k- em về tách ra được 3 khóm. cây này em không biết hoa như thế nào). 1 giò catt trắng họng vàng ( giá 110k). 2 khóm Catt Nhật Thịnh (em chưa biết hoa bác nào có hoa cho em được chiêm ngưỡng với, 50k/3 cọng - chủ vườn nói bán giá hữu nghị nữa). hiện tại e đang treo lên, xịt atonix và chờ đợi ....

Đây là lần đầu tiên e tách chiết, mong các bác chỉ giáo nhiều
Hoa của Nhật Thịnh đây, bông này nở chưa đạt xem tạm cho biết mẫu bông:

tranthanhkg

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

Hoa của Nhật Thịnh đây, bông này nở chưa đạt xem tạm cho biết mẫu bông:
bạn kiên giang hả.sao biết anh Bế vườn lan Quang Thành
phải ông này không

culanluasg

Super Moderator
với những cây lan quý ,chỉ còn một mắt ngủ duy nhất hay cây còn rất yếu ,xử dụng giá thể giữ ẩm tốt như dớm mềm hay mùn dừa đễ nuôi sống những mắt ngủ yếu đuối này hơn trong giai đoạn đầu

nhatbui

Thành viên

Em mới mê cat 8 tháng trở lại đây, nhà em cũng sưu tầm được ít loại, chủ yếu là tách chiết (3-4 lá)... giờ muốn thay móc 3 bằng móc 2 cho bắt mắt mà không biết khi bị sốc rễ trong quá trình thay móc có ảnh hưởng nhiều không Chú Cù?

famdaija

Thành viên
cứ để nguyên đi Nhật...nếu thay móc 2 sẽ tốn tiền thêm lần móc nữa(móc nối)...mình còn muốn thay lại hết móc 3 đây nè...nếu thích cứ thay làm nhẹ nhàng cũng ko ảnh hưởng gì đến rễ,móc bên ngoài chậu mà..:D:D<:p

Em mới mê cat 8 tháng trở lại đây, nhà em cũng sưu tầm được ít loại, chủ yếu là tách chiết (3-4 lá)... giờ muốn thay móc 3 bằng móc 2 cho bắt mắt mà không biết khi bị sốc rễ trong quá trình thay móc có ảnh hưởng nhiều không Chú Cù?