Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

mualong

Thành viên
rễ ra đẹp tuy nhiên trừ khi nơi bạn trồng có tiểu khí hậu đủ ẩm còn không cây sẽ dễ thiếu nước ,có thể dùng phân tan chậm cho vào túi ,cặp vào cây làm giá thể
Cám ơn bác nhiều. em chủ yếu trồng lan rừng, đang tính mua ít cat về trồng, qua tết chăc làm vài chục chậu con con về trồng xem thử thế nào. em nghiên cứu hết các topic cat của bác rồi, rất dễ hiểu, h chỉ còn thực tế,hehe. thanks bác.

Gì Nhỉ

Thành viên
Chú Cù có thể sửa lại những ảnh bị hỏng ở mục này được không ạ?
Cảm ơn chú và chúc chú luôn khoẻ!

culanluasg

Super Moderator
mình đã xem lại trừ những ảnh ở trang 7 của bạn Hội là hư mất ,còn lại đều đã sửa ảnh
- có một điều là vết cắt cattleya thì xử lý thế nào
hiện bây giờ ,quan điểm của mình là không bôi bất cứ thứ gì lên vết cắt ,chỉ quan trọng là dao cắt phải khử trùng trước khi tách chiết ,sau đó để khô vết cắt ba ngày là có thể trồng lại và tưới bình thường

lyphonglan

Thành viên mới
Anh Thuận cho em hỏi sau khi chiếc tách, để khô 3 ngày và trồng lại thì em có nên tưới B1 và Terra-Sorb 4 định kỳ hàng tuần không ạ.

lacungduy

Thành viên
minh cứ tuợng bụi cat cang to cang nhiều giả hành thì dễ ra hoa chứ. đúng là 1 suy nghĩ sai. khi đọc hết các bài trong tiêu đề này. chắc phải về tách chiêt 1 vài cây có giả hanh cứ mọc sàn sàn nhau, ko co giả hanh vượt trổi nhưng tương đối nhiều giả hành. @@ xem cây có dễ ra hoa ko ? hichic TKS bác cù,
Mong bác có thêm nhiều bài post hay và bổ ích để em tiếp tục theo dõi và học hỏi.

g123456

Thành viên mới
Bác Cù ơi giúp em cây này với. Em làm theo hướng dẫn của bác và trồng được hơn 1 tháng rồi mà chưa thấy ra rễ, giả hành teo top, nhăn nheo. Liệu em nó có toi không bác ơi? Xin cảm ơn bác!

Em ở ngoài Hải Phòng hay tách chiết vào mùa đông (tầm trước Tết) vì thời gian đó em cảm tưởng là tách cây không bị kém ah. Không biết em làm thế có đúng không ah?

culanluasg

Super Moderator
- đối với những cây tách chiết yếu ớt ,trồng bằng mùn dừa đã ngâm nước 2 ngày xả chát ,cây dễ phục hồi hơn