Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

nhatbui

Thành viên
cứ để nguyên đi Nhật...nếu thay móc 2 sẽ tốn tiền thêm lần móc nữa(móc nối)...mình còn muốn thay lại hết móc 3 đây nè...nếu thích cứ thay làm nhẹ nhàng cũng ko ảnh hưởng gì đến rễ,móc bên ngoài chậu mà..:D:D<:p
nhất trí,không cần thay làm gì nữa
Cảm ơn anh Khải và chú Cù... thế thì em để luôn... những cây trồng mới thì em mới dùng móc 2 (có đọc bài chỉ làm móc của chú Cù, nên em mua 1 kg kẽm có 28k ah...hihi...rồi bắt chước làm thử trên chậu 18)

lacungduy

Thành viên
Cho em hỏi Cat con ( 6 tháng ) sau khi mua về thay chậu,trồng lại thì khoảng bao lâu cây mộc lại rễ mới, em có mua 10 chậu cat nhập của Đài ở vườn LAn Chi Châu ngay đầu đường Trần phú Q5. về trồng lại được gần 4 tuần mà chỉ có 1 cây ra rễ mới. khi thay chậu e không có cắt rễ củ, chỉ loại bỏ chất chồng củ thôi, có tưới B1 + 30 10 10 . Mong các ACE giúp góp ý.. Do mới tham gia diễn đàn có nhiều điều chưa biết mong các bác giúp đỡ.

culanluasg

Super Moderator
thứ nhất nếu thay chậu nên cắt rễ cũ chỉ chừa từ 2-3 cm rễ sẽ dễ làm ra rễ mới hơn
sau khi thay chậu tuyệt đối không dùng phân sẽ làm chậm ra rễ ,thậm chí thui chột rễ ,dùng B1 thì được ,bám chậu hẳn tưới phân
sau khi thay chậu từ 2-4 tuần sẽ ra rễ mới

nhatbui

Thành viên
Cho em hỏi Cat con ( 6 tháng ) sau khi mua về thay chậu,trồng lại thì khoảng bao lâu cây mộc lại rễ mới, em có mua 10 chậu cat nhập của Đài ở vườn LAn Chi Châu ngay đầu đường Trần phú Q5. về trồng lại được gần 4 tuần mà chỉ có 1 cây ra rễ mới. khi thay chậu e không có cắt rễ củ, chỉ loại bỏ chất chồng củ thôi, có tưới B1 + 30 10 10 . Mong các ACE giúp góp ý.. Do mới tham gia diễn đàn có nhiều điều chưa biết mong các bác giúp đỡ.
Anh mua cat con là hàng tem hay hàng sổ xố vậy anh??? Tiệm lan đó ngay công viên Âu Lạc phải ko anh?

culanluasg

Super Moderator
hôm nay Cù lại chia sẻ với anh em tiếp những trường hợp bắt buộc phải tách chiết Cattleya dù chưa đúng mùa như lần trước đã nói
thông thường người ta hay tách chiết vào đầu mùa mưa hay khi giả hành mới bắt đầu ra rễ non
bây giờ nói tới tách chiết bắt buộc
1) mua chậu lan về giá thể đã quá thoái hóa
2) cây suy thoái do rầy rệp và sâu bệnh ,nếu không thay chậu xử lý triệt để khó hết bệnh
3) cây suy thoái không rõ nguyên nhân.giả hành nhỏ lại
4)cây lì bông tách chiết khả năng ra hoa lớn hơn
hôm nay mình xử lý cây trắng 482 mà cây này có đủ 4 nguyên nhân trên,cho nên phải thay chậu khẩn cấp

culanluasg

Super Moderator
với cây trồng dớn nhổ chậu không khó ,cây này trồng than ,rễ dài chi chít ,cuộn xoắn nên Cù cắt chậu để dễ dàng và ít ảnh hưởng tới giả hành

kéo chuẩn bị cắt chậu và giả hành

culanluasg

Super Moderator
dở cây ra ,sau đó tính toán hướng để cắt tách ra

cây này sẽ cắt làm hai phần ,phần đầu khá nhiều để nuôi thúc hoa ,phần cũ đuôi,trồng riêng giữ giống và thúc để phát triển lại nhanh hơn,hình mũi tên đỏ là chổ tính để cắt ra làm hai

culanluasg

Super Moderator
cắt cho gọn như thế này đây,chừa chiều dài rễ chừng 2-3 cm.ngâm thuốc diệt rầy rệp 15 phút ,với ra để chổ thoáng mát ,ba ngày sau trồng vào chậu

lacungduy

Thành viên
- bây giờ ra đại lý phân thuốc thiệt là quá trời đồ chơi, nhiều tên,nhiều hãng ( thật giả cũng ko lường )loại nào cũng muốn thử thiệt là tẩu hỏa nhập ma luôn. Theo em nghĩ chất lượng cũng rất quan trọng nhưng quan trọng hơn cả là kinh nghiệm của người trồng lan, nhìn cây, chẩn đoán , kê toa & sử dụng đúng cách. Em nghĩ như vậy có đúng ko Anh?
Anh mua cat con là hàng tem hay hàng sổ xố vậy anh??? Tiệm lan đó ngay công viên Âu Lạc phải ko anh?
Ngay daù dg tran phú q5 do. O trong cv mà ko ro là cong vien gì. 10 cay trong lai. 7 cay dang ra re. 1 CAY die roi. 2 cay dang cach ly do mac nhiu ray va nhen hichic

lethuthuy63

Thành viên mới
Cây Cat mình chiết hơn tháng nay mà không thấy no ra rễ mới có phải là nó đã lên đường rồi không ạ hihihi

culanluasg

Super Moderator
Chào chị có cây chiết khoảng 6 tháng mới chịu ra rễ (cá biệt) còn lên đường hay không thì chị cho tấm ảnh cự ly gần

sunflower5

Thành viên
Bác Cù cho em hỏi : Em có xin 1 chậu cat tàn tạ gồm 3 giả hành nhưng mà rệp vảy nhiều quá. Em đem về lấy bót đánh răng chải hết thì phát hiện ở mỗi giả hành mắc ngủ có màu đen và khả năng lên cây con từ mắc ngủ hầu như ko có. ( 3 giả hành vẫn còn xanh, rễ vẫn ra rễ non ) Vậy cho em hỏi có nên tiếp tục trồng không ? Nếu tiếp tục trồng có mọc cây con ko? Và ngoài mắc ngủ ra cây con có mọc chỗ nào trên cây cat nữa không ? Em xin cám ơn

meo-u

Thành viên
Các bác cho em hỏi em tách trồng lại cây Cat này đã được chưa ạ. Em không cắt rễ, lại phủ lên xơ dừa thì mưa nhiều có bị sao không ạ (Gốc em để nổi)