Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

langkhach_hnsg

Thành viên
Anh Cù cho mình hỏi, mới mua được 1 giò Cat ở Thành Thái, thấy cây có vẻ khỏe, mọc tràn ra cả chậu, cho mình hỏi về thay chậu lớn hơn cho em nó hay tách chiết thêm 1 giò nữa, thấy người bán có thể tách làm 3 giò, em thì muốn trồng 1 chậu to cho nó sung, bác xem hình tư vấn dùm nhen

langkhach_hnsg

Thành viên
cây đã suy thoái nhiều ,nên tách chiết ,không nên trồng lại
Cám ơn anh, cuối tuần nghỉ em sẽ tách chiết theo cách anh bày trên d%%-d

Anh cho em hỏi thêm rễ nó dài thòng phía dưới cắt hết đi hả anh, vết cắt tách có cần bôi gì vào đó ko anh sợ tưới nước thối

culanluasg

Super Moderator
Cám ơn anh, cuối tuần nghỉ em sẽ tách chiết theo cách anh bày trên d%%-d

Anh cho em hỏi thêm rễ nó dài thòng phía dưới cắt hết đi hả anh, vết cắt tách có cần bôi gì vào đó ko anh sợ tưới nước thối
thông thường ,Cù cắt rễ chỉ chừa lại 2-3 cm,khử trùng dao cắt trước khi cắt,để khô vài ngày trồng lại không bôi gì cả thì nhanh ra rễ mới hơn

langkhach_hnsg

Thành viên
Chết, em chiết rùi lại cho ít dớn cọng vào luôn ko biết có sao ko, hay tối nay lại đổ ra chờ có rễ mới cho giá thể vào anh nhi?, em có bôi chỗ vết cắt = lọ liền vết thương mới mua

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Anh Thuận mến!
Đọc xong bài này của anh từ đầu đến giờ là Bin em hiểu ra vấn đền liền hà.
Bài viết ngắn gọn, súc tich, hình ảnh minh họa rõ ràng, tỉ mỉ và rành mạch.
Nhưng, với cá nhân Bin em, kg biết khi thực hành có nhớ và thuộc hết bài anh chỉ dạy kg nữa?
Chắc phải làm vài lần là quen tay liền hả anh?
Thực lòng mà nói, đọc và nghiền ngẫm bài này của anh 1 lần trong 15p bằng Bin em mò mẫm cỡ 15 năm.
Rất cảm ơn Anh Thuận/ Bác Cù.
Chúc anh và gia đình khỏe luôn nhen.
Bin em.

thichhodiep

Thành viên
Cây Cat chia của anh Cang đã ra rễ tốt rồi ngặt cái là nó nhảy hướng không như ý, hic
Cọng cuối không nhảy

mà nhảy ở cọng giữa

Hỏi bạn Độ nói bình thường, nhưng sao thấy lo lo sợ nó yếu quá,
Đến nay đã 1 tháng kể từ ngày mang về, hì

Manh khuong

Thành viên
Cây Cat chia của anh Cang đã ra rễ tốt rồi ngặt cái là nó nhảy hướng không như ý, hic
Cọng cuối không nhảy

mà nhảy ở cọng giữa

Vậy là quá tốt rồi bác, cho thêm ít phân xám thì ok

culanluasg

Super Moderator
Cọng cuối không nhảy

mà nhảy ở cọng giữa

nếu bạn xem lại bài tách chiết sẽ thấy để rút kinh nghiệm trên,Cù thường trồng 1/3 giữa chậu,cây chưa bám chặt bạn có thể nhấc lên trồng lại

culanluasg

Super Moderator
kinh nghiệm cho thấy rằng giả hành mới khi phát triển thường không theo ý muốn của người chơi ,nên trồng xích ra giữa chậu là hợp lý

culanluasg

Super Moderator
cây mua của TG để đó chưa tách tumtum,cây này lâu quá quên luôn là cây gì rồi

em hỏi dùm anh ,em này ai có ba cọng khỏe ,giá bi nhiêu cho anh hay tumtum

culanluasg

Super Moderator
cây này thích lâu rồi nhưng hông có dám mua ,thật ra bên Bến Tre có ,nhưng làm biếng đi MK,năm nay tự nhiên lên máu tí ,với lại cây này bây giờ cũng nhiều nên chắc không đến nổi ,em có chưa MK làm gì mà hông ??? nếu có cho anh hay,khỏi mắc công đi xa

tumtum

Thành viên
cây mua của TG để đó chưa tách tumtum,cây này lâu quá quên luôn là cây gì rồi

em hỏi dùm anh ,em này ai có ba cọng khỏe ,giá bi nhiêu cho anh hay tumtum
-Hổng chăm trẻ sơ sinh hả, cây khỏe thì tiasg rành lắm

Manh khuong

Thành viên
cây này thích lâu rồi nhưng hông có dám mua ,thật ra bên Bến Tre có ,nhưng làm biếng đi MK,năm nay tự nhiên lên máu tí ,với lại cây này bây giờ cũng nhiều nên chắc không đến nổi ,em có chưa MK làm gì mà hông ??? nếu có cho anh hay,khỏi mắc công đi xa
Dạ em chưa có anh ạ. Khi nào anh có hú em 1 tiếng với nếu cheap thì lấy và lá, heheh

thanl1211

Thành viên
Hôm qua em mới lãnh lương, thế là đi lang thang dò hỏi vườn lan. hic, phát hiện ra rằng dưới e có vườn Quang Thành, lan nhiều vô kể, tất cả các chủng loại, giá cả ko biết có phải chăng không. Vào xem mà đã con mắt, ước gì có thể bưng nguyên cả vườn đó về nhà =)). Em đi mấy vòng, e thấy cây catt màu đỏ sậm toàn bộ, hoa khoảng 8-12cm hỏi nhiêu 1 chậu ổng nói 400k, thế là e ko hỏi gì thêm, ko biết đó là loại nào nhỉ?. Ổng có 1 góc vườn chuyên về mấy cây catt quý hiếm. Có loại 1 cọng 1 triệu:)-O). Em nhìn sơ sơ chắc hơn trăm chậu mà nghe nói giá thành hơn 1 tỉ. Mình mới tập chơi nên e ko đi vào khu vực đó. hic, tối hôm đó e mua 2 tờ vé số, ước gì trúng chút ít để có tí vốn chơi lan,...

Là dân mới tập chơi nên qua những chổ thoáng hơn, giá 50k 1 chậu lựa mấy cây đentro màu đèm đẹp về trồng thử, 1 cây dentro nắng thơm nữa (100k- em về tách ra được 3 khóm. cây này em không biết hoa như thế nào). 1 giò catt trắng họng vàng ( giá 110k). 2 khóm Catt Nhật Thịnh (em chưa biết hoa bác nào có hoa cho em được chiêm ngưỡng với, 50k/3 cọng - chủ vườn nói bán giá hữu nghị nữa). hiện tại e đang treo lên, xịt atonix và chờ đợi ....

Đây là lần đầu tiên e tách chiết, mong các bác chỉ giáo nhiều