Kỹ thuật tách chiết lan Cattleya chuyên sâu

culanluasg

Super Moderator
Hôm qua em mới lãnh lương, thế là đi lang thang dò hỏi vườn lan. hic, phát hiện ra rằng dưới e có vườn Quang Thành, lan nhiều vô kể, tất cả các chủng loại, giá cả ko biết có phải chăng không. Vào xem mà đã con mắt, ước gì có thể bưng nguyên cả vườn đó về nhà =)). Em đi mấy vòng, e thấy cây catt màu đỏ sậm toàn bộ, hoa khoảng 8-12cm hỏi nhiêu 1 chậu ổng nói 400k, thế là e ko hỏi gì thêm, ko biết đó là loại nào nhỉ?. Ổng có 1 góc vườn chuyên về mấy cây catt quý hiếm. Có loại 1 cọng 1 triệu:)-O). Em nhìn sơ sơ chắc hơn trăm chậu mà nghe nói giá thành hơn 1 tỉ. Mình mới tập chơi nên e ko đi vào khu vực đó. hic, tối hôm đó e mua 2 tờ vé số, ước gì trúng chút ít để có tí vốn chơi lan,...

Là dân mới tập chơi nên qua những chổ thoáng hơn, giá 50k 1 chậu lựa mấy cây đentro màu đèm đẹp về trồng thử, 1 cây dentro nắng thơm nữa (100k- em về tách ra được 3 khóm. cây này em không biết hoa như thế nào). 1 giò catt trắng họng vàng ( giá 110k). 2 khóm Catt Nhật Thịnh (em chưa biết hoa bác nào có hoa cho em được chiêm ngưỡng với, 50k/3 cọng - chủ vườn nói bán giá hữu nghị nữa). hiện tại e đang treo lên, xịt atonix và chờ đợi ....

Đây là lần đầu tiên e tách chiết, mong các bác chỉ giáo nhiều
bạn đã có một quyết định đúng đắn khi không mua những cây đắt tiền ,xin hỏi bạn đang ở đâu ??? và Chủ vườn bạn nói tên là gì ???

thanl1211

Thành viên
Cho xin vài tấm ảnh đi bạn
Ảnh đây bạn, Mong các bác cùng góp ý.
Em cắt hết rễ chừa lại khoảng 2cm, cắt xong tưới 1 lần atonik:

CÂy này ra rễ non e còn chừa lại 2 cái vì em nó chưa bị dập, thế được không nhỉ các bác?

CÂy Nhật THịnh này vi phạm 2 điều mà chú Cù đề cập: 1 Đang ra măng:

CÂy Nhật THịnh này vi phạm 2 điều mà chú Cù đề cập: 2: Sừng trâu (Nhưng em thấy nó có 3 cọng nữa ko biết nuôi có ổn 2 con ko ah? Hay cần phải cắt bỏ 1 con?)

Em mua cây Cam dầy này của a Trường - RẠch Giá - Kiên Giang mà mãi nó chưa ra rễ, giả hành bị teo tóp, nhưng đang có 1 con mà nhìn thiếu sức sống quá, các bác có biện pháp gì tốt giúp em không ah?

Cây thượng mỹ này cũng chưa ra rễ nhưng nhìn xanh non mơn mởn:

==================================
bạn đã có một quyết định đúng đắn khi không mua những cây đắt tiền ,xin hỏi bạn đang ở đâu ??? và Chủ vườn bạn nói tên là gì ???
Cháu ở Kiên Giang - CHủ vườn ở Rạch Giá tên Bế, chú ấy rất vui tính

thichhodiep

Thành viên
Ảnh đây bạn, Mong các bác cùng góp ý.
Em mua cây Cam dầy này của a Trường - RẠch Giá - Kiên Giang mà mãi nó chưa ra rễ, giả hành bị teo tóp, nhưng đang có 1 con mà nhìn thiếu sức sống quá, các bác có biện pháp gì tốt giúp em không ah?

Cây này thấy suy quá Thanh, phủ thêm giấy báo giữ ẩm cho nó. Về thuốc kích thích, atonik mạnh nên coi chừng quá liều cây cũng dễ đi lắm đó.

culanluasg

Super Moderator

bạn hãy thử lột cái bẹ khô này xem,coi ở trong còn xanh không ??? nhớ nhẹ tay
giả hành mang hai con,lỡ rồi nuôi tiếp không nên cắt bỏ một măng đang lên

thanl1211

Thành viên

bạn hãy thử lột cái bẹ khô này xem,coi ở trong còn xanh không ??? nhớ nhẹ tay
giả hành mang hai con,lỡ rồi nuôi tiếp không nên cắt bỏ một măng đang lên
Thank A TRô và chú Cù tư vấn!

Cận cảnh của em nó đây, Có 2 cái rễ mà đầu nó hơi xanh,

Nhìn toàn màu đen buồn quá

Cháu bóc ra nó vẫn còn xanh, cụ thể mà màu trắng trong trong:

Mong cả nhà tư vấn gấp để cháu kịp thời xử lý

culanluasg

Super Moderator
thật là khó quá ,cây yếu quá ,bạn tìm một cái chậu đất nhỏ ,cho em nó vào ,ngồi trên một cục mút xốp ,giữ ẩm thường xuyên bằng phun sương,nắng sáng thì may ra ,cơ may sống sót 20%

thanl1211

Thành viên
thật là khó quá ,cây yếu quá ,bạn tìm một cái chậu đất nhỏ ,cho em nó vào ,ngồi trên một cục mút xốp ,giữ ẩm thường xuyên bằng phun sương,nắng sáng thì may ra ,cơ may sống sót 20%
Hiz, 20% thôi a chú? =((. Có cần kick thích mọc rễ ko ah? hay chỉ tưới nước?

thanl1211

Thành viên
cả hai thứ bạn ah,đan xen nhau....
Cháu để luôn khay nước bên dưới, kết hợp với phun sương 1 lần/ ngày, để nơi ít gió, 3 ngày xịt kích thích 1 lần. Tình trạng này có cần xịt kích thích cả trên lá ko ah?

culanluasg

Super Moderator
hôm nay Cù xẻ thịt trồng lại cây xanh râu (Golf Green) Lông Heo do giá thể đã thoái hóa ,Cù chụp vài tấm ảnh chia sẻ lại các bạn chưa quen tách chiết cattleya
- nhổ cây ra khỏi chậu,cắt thành hai phần

culanluasg

Super Moderator
dùng mũi kéo cắt luồn vào rễ ,gỡ những phần dớn hay giá thể còn xen giữa rễ cho thật sạch

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý ,phương pháp trên chỉ dùng cho cây tách chiết lần đầu còn cái đuôi mô và rễ phần đuôi mô còn xanh và sống
với những cây tách chiết lần hai ba chỉ tách hướng đầu ra khỏi chậu,phần còn lại phải giữ nguyên trong chậu,nhổ ra hết hướng cũ nếu hết rễ hay rễ khô ,thì hướng cũ còn lại rất dễ chết

ABCorchids

Thành viên
và trồng vào chậu,do mình chưa trồng nên dùng cây khác minh họa hình ảnh và cố định

Anh Thuận ơi, cho em hỏi là khi em tách chiết em cũng trồng như hình trên ( dưới xốp, trên dớn cọng) sau 1 thời gian cây bám rễ nhưng rễ ít len lõi trong dớn hay bám chạy xung quanh lòng khuôn chậu mà đa số có xu hướng chui xuống đáy chậu chui ra ngoài cả khúc.Như vậy có phải là do thiếu ẩm hay môi trường trong chậu có vấn đề mà rể lan ngại mà lẫn trốn ko Anh? Anh chỉ giúp em khắc phục tình trạng này với...thanks

culanluasg

Super Moderator
rễ chui xuống ra ngoài nhiều thường do một là tiểu khí hậu nóng quá và có thể hay gặp là đói phân