Vui đùa với Thuốc Kích Thích tăng trưởng dùng cho Hoa lan

culanluasg

Super Moderator
không phải đạm nhiều là rễ khỏe đâu Cang,đây là rễ bị kích thích ra bắt buộc nên đòi hỏi nhiều yếu tố để nuôi giữ ,càng nhiều phân càng nhanh chóng yếu đi

ABCorchids

Thành viên
Hiện tượng tạo rể quá nhiều, dẩn đến cây ốm, dẩu chăm cực lực cũng khó mập và vượt đáng kể so với cây mẹ. Để em lục lại 1 số hình rể quá mực dẩn đến cây ko đạt y/c ( post sau )

- ko cẩn thận sẽ hư cây mẹ và mất luôn thế cây theo ý muốn...tiềm năng mắt ngủ sẽ bị hủy diệt hết...

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Thật ra, để tự nhiên, thân lan den., có thể ra keiki & rễ khá nhiều chỉ với chất kích thích tự nhiên là nước (đảm bảo đủ ẩm).

Vài keiki của lan minh họa:

Keiki Den. Urawan

Keiki Lan rừng Ý Ngọc​

---o0o---​

Thường tôi thích dùng chất kích thích để ra hoa hay phân nhánh trên cành hoa. VD 1 lan HĐ mới mua được 1 tuần:

HĐ mua tuần trước, đang có 1 cành hoa

1 mắt ngủ trên cành hoa sưng to

Sau khi lột bao mắt ngủ

Sau 1 tuần, mắt ngủ to hơn 1 chút​

Em này thân mẹ đã hoàn thành nhiệm vụ xuất sắc, việc của nay mai là phải tách số mầm này ra khỏi thân mẹ và nuôi độc lập, có thể giử lại trên thân mẹ 1 hoặc 2 mầm.

==================================
Dạ ko a, em ép đạm nuôi thân, dưởng rể có loại khác đảm nhận rồi anh :D

không phải đạm nhiều là rễ khỏe đâu Cang,đây là rễ bị kích thích ra bắt buộc nên đòi hỏi nhiều yếu tố để nuôi giữ ,càng nhiều phân càng nhanh chóng yếu đi

Nhatkhoa67

Thành viên
Em củng bị tình trạng như thế , sao 1 thời gian thì cây yếu đi và trụi lủi . Nhưng em đang tiếp tục rút kinh nghiệm

culanluasg

Super Moderator
bởi thế khi cây Khoa mang về SVC ,anh chỉ cần tưới nước là em nó khỏe lại thôi

culanluasg

Super Moderator
đầu rể này dưởng ẩm lại em nó sẽ đi tiếp đc anh, nếu teo đầu rể nữa e sẽ tạo rể tre. Nuôi những cây này cảm giác y như nuôi cây mới ra chai =))
giữ ẩm liên tục ,phủ giá thể lên rễ ,để chổ mát là biện pháp cần thiết

ABCorchids

Thành viên
- Ảnh này của bạn Duy cho thấy tác dụng của kích thích rõ ràng nhất, hình như cũng đã hơn 2 tháng rồi, ko biết đàn mầm non này đã lên đc lớp 1 chưa? ... cho phụ huynh dự giờ chút xíu nha bác DUY.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Một trường hợp vui buồn với lan Thiên Nga khi dùng kích thích:

Lan mua tháng 8/2012: 2 thân, 1 thân già & 1 thân trưởng thành có 2 keiki, trên keiki có sẵn 3 vòi hoa

Dùng KD+B1, 2 keiki ra gần 10 vòi hoa & 3 cây con.​

Sau đó, thấy lan có dấu hiệu mất sức, cắt bỏ tất cả các vòi hoa, và tách 2 keiki ra trồng lại - Tiếc đứt ruột...

Chờ keiki ra rể, tiếp tục áp dụng KD+B1, lan ra rễ nhiều

& 2 chồi con và...

Nhatkhoa67

Thành viên
Thuốc này dùng để kích rể hay kích cây con vậy Bác . Thuốc này ở đâu bán và giá có đắc không Bác ?