Vui đùa với Thuốc Kích Thích tăng trưởng dùng cho Hoa lan

culanluasg

Super Moderator
Cù làm topic này
hy vọng anh em tham gia với mình ,nêu thử nghiệm,kết quả nếu có ,xấu hay tốt đều hay ,liều lượng cụ thể càng tốt ,thuốc gì nói rõ càng hay,ít ra cũng giúp anh em có thể làm cây lan của mình phát triển càng nhanh ,mau lớn ,khỏe mạnh

culanluasg

Super Moderator
tuy nhiên cái gì cũng có mặt trái của nó ,khuyến cáo với các bạn trừ khi kinh nghiệm chắc chắn đã có kết luận ,không nên dùng thử khi mới nghe qua lần đầu vì kích thích tăng trưởng có thể làm cho cây lan yêu quý của bạn có thể chết rất nhanh

culanluasg

Super Moderator

vào tháng 9 năm 2012,mình có về sg,được bạn tặng cho một khúc củi dendrobium gọi tên là mỏ két ,mình cắt làm năm đoạn,đoạn đầu khỏe đã nhảy ki,bèn cho đi,mình giữ lại đoạn còn lại và cắt ra 4 khúc và kích thích ,hy vọng ra bốn con để có giống chia bè bạn giống lan đắt đỏ này ,tới nay thấm thoát hơn 6 tháng ,cây thì đã có nhưng chỉ lên ba mầm trong bốn đoạn,trong thời gian nuôi dưỡng ,anh bạn nhỏ thông báo là cây Den thường chứ không phải mỏ két ,cho nên sau ba lần kích thích ,mình chỉ tưới nước chưa bón phân lại bao giờ ,nên em nó còn lẹt đẹt

culanluasg

Super Moderator
trong đó với bốn đoạn ,hai đoạn Cù dùng B1 ,lần đầu xức nguyên chất ,lần hai và ba phun với liều gấp ba lần bình thường và đã lên hai con

hai đoạn kia dùng với một thứ thuốc mới xuất hiện ,chấm lên mắt và chấm ba lần ,kết quả thì bây giờ như các bạn thấy

culanluasg

Super Moderator
năm nay mình quyết định thử nghiệm lại ba thứ thuốc
1) ra rễ cực mạnh với growmore

2) B1 truyền thống

và cuối cùng là 2.4 D
ngày mai đi mua 2,4 D sẽ chụp ảnh và lần lượt sẽ chia sẽ với các bạn ,liều lượng và cách thử nghiệm của mình

MinhThang

Thành viên tích cực
Kết quả thật lý tưởng đó bác Cù, vậy coi chừng để bị cắt thân cây lan đó nha.

culanluasg

Super Moderator
do sau này không thúc phân nên em nó hơi chậm lớn đó anh,nuôi cực khổ lắm không lý tưởng đâu anh,chỉ là chuyện làm chơi,còn nhiều anh em khác hay hơn rất nhiều

greenfield1503

Thành viên
cháu tưởng có thuốc superthirve ạ. Loại đấy thấy các bác, các chú dùng nhiều lắm mà công dụng cũng kinh khủng nữa :-ss

culanluasg

Super Moderator
cháu tưởng có thuốc superthirve ạ. Loại đấy thấy các bác, các chú dùng nhiều lắm mà công dụng cũng kinh khủng nữa :-ss
ừ nhỉ ,mình quên,mình cũng có superthrive nhưng cho một bạn nhỏ mượn rồi để mình lấy lại thử nghiệm chung xem sao

culanluasg

Super Moderator
làm việc thì phải có cây chứng ,hôm đó qua nhà bạn mytienorchids chia cây chơi,mình có chia một cây Den.lasianthera
lúc đó chỉ mê hoa ,thấy cây hơi yếu ,mình cũng chẳng quan tâm vì thấy đã nhảy hai con mạnh khỏe ở gốc,đem về nhìn lại thì thấy chồi ngủ chi chít trên thân cũ ,có lẽ Duy đã kích thích nó nhưng không hiểu vì sao hình như giữa chừng đã ngưng kích thích nên các mắt ngủ đó có dấu hiệu chững lại,nên kỳ này mình quyết định kích thích tiếp trên cây đó với nhiều thứ thuốc để đánh thức và do cùng trên một cây ,một thân hy vọng kết quả sẽ khách quan một chút

ảnh của nó

culanluasg

Super Moderator
còn ảnh này cũng của nó
nhưng mình đã xịt hai lần ở một đoạn khác liều B1 là : 3 ml/một lít nước ,có điều quên chú ý là nó đã ra con sẵn ở nhà Duy hay về nhà mình nó mọc lại nữa

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý ,khi dùng thuốc kích thích tăng trưởng việc cung cấp nước ,giữ độ ẩm cho đoạn thân đang kích thích đóng vai trò hết sức quan trọng ,nếu không sẽ dễ héo khô và vàng úa đoạn thân đang kích thích

ABCorchids

Thành viên
Topic hay lắm Anh Thuận...

- cho em ké tí: cái khúc cù nèo này trước khi lên Q12 chắc có lẽ Anh Khoa đã chơi loại kích thích mạnh????, nhìn ra chưa Anh Khoa?

culanluasg

Super Moderator
ủa cây gì vậy ta ???
anh không biết K có xài bùa gì hay không nữa ??? nhìn hông ra em gì ??? hay là em 180 ???

culanluasg

Super Moderator
các bạn có thể hỏi tại sao mình dùng 2,4 D,bởi vì chất này không xa lạ lắm với anh em Trà Vinh nên mình thử dùng lại,lúc trước chỉ nghe nói ,bản thân các thứ 2,4 D trên thị trường thì dùng để diệt cỏ nhưng với liều siêu nhỏ thì lại có tác dụng kích thích tăng trưởng ,các bạn đọc cái này ở tự điển Wikipedia

Axit 2,4-Dichlorophenoxyacetic
Từ Wikipedia, bách khoa toàn thư miễn phí
Axit 2,4-Dichlorophenoxyacetic

IUPAC tên

(2,4-dichlorophenoxy) axit axetic
Tên khác

2,4-D
hedonal
trinoxol
2 ', 6'-Diethyl-N-butoxymethyl-2-chloroacetanilide [1]
Định danh
Số CAS 94-75-7
PubChem 1486
ChemSpider 1441
KEGG C03664
Chebi CHEBI: 28.854
ChEMBL CHEMBL367623
Jmol hình ảnh 3D Hình ảnh 1
SMILES
[show]
Inchi
[show]
Thuộc tính
Công thức phân tử C 8 H 6 Cl 2 O 3
Khối lượng phân tử 221,04 g mol -1
Xuất hiện màu trắng để bột màu vàng
Nhiệt độ nóng chảy
140,5 ° C, 414 K, 285 ° F
Điểm sôi
160 ° C, 433 K, 320 ° F (0,4 mm Hg)
Khả năng hòa tan trong nước 900 mg / L
Hợp chất liên quan
Hợp chất liên quan 2,4,5-T , Dichlorprop
(xác minh) (là những gì: /
Trừ khi có ghi chú khác, dữ liệu được lấy cho hóa chất ở của họ trạng thái tiêu chuẩn (25 ° C, 100 kPa)
Tài liệu tham khảo hộp thông tin
Axit 2,4-Dichlorophenoxyacetic (thường được gọi bằng tên viết tắt của nó, 2,4-D) là một hệ thống chung thuốc trừ sâu / thuốc diệt cỏ được sử dụng trong việc kiểm soát cỏ lá rộng. Đây là một trong các chất diệt cỏ được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới, và là thuốc diệt cỏ thường được sử dụng nhất thứ ba ở Bắc Mỹ. [2] 2,4-D là một tổng hợp auxin (hormone thực vật), và như vậy nó thường được sử dụng trong phòng thí nghiệm để nghiên cứu thực vật và như là một bổ sung trong yếu tố nuôi cấy tế bào phương tiện truyền thông như môi trường MS . Đó là một thành phần chính trong chất độc da cam cùng với người thân hóa học tương tự của nó, 2,4,5-T ( 2,4,5-trichlorophenoxyacetic acid ).

ABCorchids

Thành viên
- em treo ngoài Hội SVC ngắm hoa sém chết đó Anh Cù... hình như em 250, em nghĩ chắc chắn Anh K xài bùa quá tay, chứ em đâu có xài gì đâu, chỉ phun B1 kích thích ra rễ thôi hà, thuốc có lẽ ngấm lâu và bây giờ mới có tác dụng??? Trong hình đã bị die 2 thế hệ liên tiếp do gặp sự cố gì đó Anh???? sự cố thuốc???

culanluasg

Super Moderator
ủa để anh hỏi lại Khoa xem cây gì mà sao nhìn hông ra ,ở ngoài hội SVC,Khoa chỉ treo cây má vàng và Caesar white ,có anh chăm sóc thì làm sao chết được ??? anh còn thúc khoa bẻ hoa để nuôi cây,cây của Khoa ở SVC chỉ có xịt B1 liều thường 1 lần mà thôi

culanluasg

Super Moderator
hic ,nó nằm trong lô cây anh mang về ,năm cây ,anh còn một cây chưa xổ ở svc,cây này khoa mang về xổ ,cây này chưa có treo ở svc bao giờ
cây anh trổ đầu tiên lưỡi có mép vàng ,cây Khoa trổ thứ ba ,Xuyên trổ thứ hai,cây mép vàng thì tặng Phong một hướng ,giữ lại một hướng ,phong vẫn giữ nuôi một cây chưa cắt vì sợ cắt sẽ yếu
- Hic nó ốm tong khác xa lúc mới về và teo lại so với cây của anh nên nhìn hông có ra !!!

ABCorchids

Thành viên
hì, nguyên khúm đó chỉ còn cây con yếu xìu đó là còn 4 mắt cuối cùng, tự nhiên xì hết , nếu bị tiêu thì coi như đứt, cây bị rút tong teo như vậy chắc là Anh K mua kích thích về nghịch quá, hic