Sáng tạo hay phá hoại?

vudn

Thành viên
Mua phôi về sáng tạo em ơi, cây gần thành phẩm thì phải để cưới vợ, cắt ra thành phôi, trời đang mưa bão có khi thành củi.

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
hình 2 là pha hoại,hình 3 sáng tạo
===============
@};-@};-@};-=d>=d>=d>
kaka phá nhưng vẫn còn đường đỡ
cắt đi thành cây rất phong cách đó Duy. chúc mừng
hình như vậy đó anh:D
kiểu 3 nhìn như bị nước xô bạt về 1bên rấn ấn tượng!với cây thì được ,với gái đẹp thì ko được có mới nới cũ nha!
gió xô chứ sao lại nước xô hả anh? với gái thì ko nới cũ mà kiếm thêm:))
Lỡ chém thì chém tới bến lun E, cái ngọn A thấy hơi kỳ. Cây 3 đẹp và rất sáng tạo.
lúc đầu em cũng muốn xử ngọn luôn nhưng cắt từ từ thử xem thấy để lại 1 tàn trên ngọn cũng đc , làm 3 tàn đuổi, cứ để nuôi xem sao , thanks anh
Xác nhận đẹp.......nếu còn nhiều cây cứ phá tiếp!hihi
haha vẫn đang phá tiếp mấy cây kia đó anh Bình, nếu có ý tưởng mới , hay thì em cũng xử ko ngại cây nào kể cả cây thành phẩm:D
Mua phôi về sáng tạo em ơi, cây gần thành phẩm thì phải để cưới vợ, cắt ra thành phôi, trời đang mưa bão có khi thành củi.
kaka hy sinh đời vợ cũng cố đời con đó anh:)), đã làm thì thành củi cũng chịu luôn, em đang có dự án tiếp tục phá những cây đời cũ còn lại hy vọng thành công với phong cách mới.

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
cắt linh sam với sam núi chưa đủ tê tay hay sao mà lôi luôn kim giòn ra cắt vậy em kim giòn cắt sao đã tay duy.

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
cắt linh sam với sam núi chưa đủ tê tay hay sao mà lôi luôn kim giòn ra cắt vậy em kim giòn cắt sao đã tay duy.
vẫn còn nhiều em đang vỗ béo để cắt đó anh, đang ngồi choi mà thằng này cứ lảng vảng trước mặt , dòm qua dòm lại thẻo lun, vườn anh có thằng nèo muốn cắt ko? kakaka

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Anh Linh hay nói đùa lém , ko biết có tiếc thiệt ko nữa ? vậy là em phá hoại hả? kkk
Để mình kể các bạn nghe một chuyện có thật .

Một bà mang một cây Tùng mới mua ở vườn ươm tới nhà một bậc Thày Bonsai .

-Trời ơi ! những cây bonsai của ông đẹp quá !
Ông có thể chỉ tôi cách cắt cây Tùng này của tôi sao cho ra giống
như mấy cây của ông được không ?

-Ồ ! Chuyện đó thì dễ lắm . Thày bonsai trả lời .
chỉ cần cắt bỏ mấy chỗ thừa đi là xong .

Chúc mừng bạn Duy_Tamquan đã tìm được chỗ thừa và có can đảm cắt bỏ .
(Có người tìm suốt 10 năm mà vẫn không thấy chỗ thừa đâu cả .
Lại có người thấy được chỗ thừa nhưng không đủ can đảm cầm kéo )

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Để mình kể các bạn nghe một chuyện có thật .

Một bà mang một cây Tùng mới mua ở vườn ươm tới nhà một bậc Thày Bonsai .

-Trời ơi ! những cây bonsai của ông đẹp quá !
Ông có thể chỉ tôi cách cắt cây Tùng này của tôi sao cho ra giống
như mấy cây của ông được không ?

-Ồ ! Chuyện đó thì dễ lắm . Thày bonsai trả lời .
chỉ cần cắt bỏ mấy chỗ thừa đi là xong .

Chúc mừng bạn Duy_Tamquan đã tìm được chỗ thừa và có can đảm cắt bỏ .
(Có người tìm suốt 10 năm mà vẫn không thấy chỗ thừa đâu cả .
Lại có người thấy được chỗ thừa nhưng không đủ can đảm cầm kéo )
hi, thanks chú Hưng, lúc trước con cứ nghĩ mình bắt chước làm cây đạt như những ae và những nghệ nhân đi trước là đẹp, nhưng giờ ngộ ra nhiều điều nên giờ con có thể cắt bỏ những cây lâu nay mình làm kể cả cây có giá trị cao để làm lại mà ko phải tiếc.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
hi, thanks chú Hưng, lúc trước con cứ nghĩ mình bắt chước làm cây đạt như những ae và những nghệ nhân đi trước là đẹp, nhưng giờ ngộ ra nhiều điều nên giờ con có thể cắt bỏ những cây lâu nay mình làm kể cả cây có giá trị cao để làm lại mà ko phải tiếc.
Chúc mừng , chúc mừng , chúc mừng ....bạn thêm nhiều lần nữa !

Mấy ông bạn bonsai của mình ở bên này toàn ở cái tuổi thất thập , lúc nào cũng sợ cái cây nó đau
hay là : cắt đi thì uổng công tươi nước bón phân .
Nên có nói kiểu nào , làm kiểu gì , mấy Cụ ấy cũng không chịu ngộ dùm !
Thì cũng chịu thôi !

Ngộ được cũng khó lắm thay !

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
vẫn còn nhiều em đang vỗ béo để cắt đó anh, đang ngồi choi mà thằng này cứ lảng vảng trước mặt , dòm qua dòm lại thẻo lun, vườn anh có thằng nèo muốn cắt ko? kakaka
cây cỏ dại bên anh cả rừng qua tha hồ cắt em trai..hahaha

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Cây sam núi đẹp quá.
Nhựt có 2 cây khủng, mua không nổi, mai Duy ghé xem.
ác ác, sam núi đâu pa?:D
nghe anh nói vậy em ko dám ghé luôn, vì nếu cây đẹp mà ko có tiền mua nổi về là ốm liền anh ơi kkk
==================================

Mấy ông bạn bonsai của mình ở bên này toàn ở cái tuổi thất thập , lúc nào cũng sợ cái cây nó đau
Thì cũng chịu thôi !

Ngộ được cũng khó lắm thay !

con nghĩ nếu ngộ đc và chịu thay đổi thì ai cũng dám làm, nhưng các cụ thì bảo thủ lắm ạ
cây cỏ dại bên anh cả rừng qua tha hồ cắt em trai..hahaha
éc éc, cuối tuần sau em ghé anh với anh Phương nhổ cỏ phụ nhen

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
cây kim giòn này mình mua nhánh chiết 35k từ 3 năm trước bằng chiết đũa, đem về tập bẻ dáng đổ
Giờ gốc cũng bằng ngón cái chân
Dáng đổ bình thường

Cách nay hơn 1 tuần làm lại tàn đuổi thưa

Tối qua ngó ngó phát hiện ra mấy cái co hay và thế là

Còn ae thích kiểu nào nhất trong 3 kiểu trên, riêng em thì đang sướng với kiểu mới nhất

Để mình phân tích thêm chút xíu cho có cái gì "gọi là cụ thể " ,may ra có giúp các bạn khác
thấy được kết quả về cái ngộ của Duy_Tamquan như thế nào ?

Gọi hình 1 là A.
Hình 2 là B .
Hình 3 & 4 là C .

Ở hình 1 , cây A trông thật khỏe manh ,mướt mà . Chuyện ngả đổ của cây vì mưa bão hình như
chả ảnh hưởng gì tới sinh thái , sức khỏe của cây .

Cây B , có chút gì đó phô ra chuyện không bình thường (ngã đổ ) , nhưng tàn xoè đã che đi
cái " cố gắng vươn về tương lai cuộc sống của thân cây ".

Cây C : tác giả đã nhấn mạnh được những khó khăn , những cố gắng của cây trước
những thay đổi : từ thế mọc bình thường ,cây bị đảo thành bổ ngược .
Nếu đoạn thân thẳng băng khoảng 10cm ở thân được nhúm lá che bớt , hoặc tác giả dùng
kỹ thuật làm cho nó bớt thẳng, thì tác phẩm sẽ phô được toàn vẹn sức "cố gắng vùng vẫy
thoát khỏi cái chết té hố " của cây qua những "ngúc ngắc " chỏi vượt của thân cảnh (như người
bị rơi xuống giòng nước mà cố trồi lên ngụp xuống để thở vậy ).

Đó chả phải là điều tuyệt vời ở thú chơi bonsai sao?

Hình ảnh một cây MCT hơi xác xơ vì chống chỏi với nghịch cảnh chắc chắn là đi vào lòng người
hơn là một cây MCT xanh tốt cành lá um tùm xanh mướt che kín gần hết những chuyển động
của thân cây .

Hy vọng các bạn cảm nhận được kết quả của tác giả Duy_Tamquan trên cây MCT trên .

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Giống Thanh sư phụ rồi đấy.Nhìn y chang.
chỉ ấn tượng 1 số cây của Tsp thôi anh, cái quan trọng khi cắt là chọn đc mặt tiền khác để khoe đc mấy cái co chứ ko phải theo cách gió lùa ,đang tìm cách theo thần tượng Rb.Svt mà cây bài nó ám dữ quá kkkk.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Để mình phân tích thêm chút xíu cho có cái gì "gọi là cụ thể " ,may ra có giúp các bạn khác

Gọi hình 1 là A.
Hình 2 là B .
Hình 3 & 4 là C .

Ở hình 1 , cây A trông thật khỏe manh ,mướt mà . Chuyện ngả đổ của cây vì mưa bão hình như

Cây B , có chút gì đó phô ra chuyện không bình thường (ngã đổ ) , nhưng tàn xoè đã che đi

Nếu đoạn thân thẳng băng khoảng 10cm ở thân được nhúm lá che bớt , hoặc tác giả dùng
kỹ thuật làm cho nó bớt thẳng, thì tác phẩm sẽ phô được toàn vẹn sức "cố gắng vùng vẫy
thoát khỏi cái chết té hố " của cây qua những "ngúc ngắc " chỏi vượt của thân cảnh (như người

Hình ảnh một cây MCT hơi xác xơ vì chống chỏi với nghịch cảnh chắc chắn là đi vào lòng người
hơn là một cây MCT xanh tốt cành lá um tùm xanh mướt che kín gần hết những chuyển động
của thân cây .

Hy vọng các bạn cảm nhận được kết quả của tác giả Duy_Tamquan trên cây MCT trên .
phân tách hay quá anh Hưng, cảm ơn anh.

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Giống Thanh sư phụ rồi đấy.Nhìn y chang.

Gọi hình 1 là A.
Hình 2 là B .
Hình 3 & 4 là C .

của thân cây .

hihi chú phân tích kỹ quá , con chưa đủ trình độ nhìn cây phân tích sâu xa đc .
lúc trước vì để nhiều lá nên ko thấy đc những cái đẹp của thân, cành ở 1 góc nào đó mà mình ko phát hiện ra, do mới làm lại , lặt lá , lúc ngồi chơi xơi nc vô tình nhìn mấy cái co bất quy tắc nó ẩn trong tàn nên nảy ra ý tưởng khác chút nên lấy kéo cắt liền mấy nhát xong cũng thấy thích thích, bắn phát úp lên thăm dò ý kiến ae xem sao thôi chú.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
,, lúc ngồi chơi xơi nc vô tình nhìn mấy cái co bất quy tắc nó ẩn trong tàn nên nảy ra ý tưởng khác chút nên lấy kéo cắt liền mấy nhát xong cũng thấy thích thích, bắn phát úp lên thăm dò ý kiến ae xem sao thôi chú.
Khiêm nhường như bạn là tốt .
Nhưng người Mỹ có một quan niệm rất hay :

"người có may mắn "thí dụ như trúng số độc đắc " cũng là
một tài năng , cần được mọi người trân trọng "

Cái "vô tình nhìn ra" của bạn cũng là do cái duyên đấy thôi .

Ngủ ngon nhe !

Thì cũng chịu thôi !

NGỘ được cũng khó lắm thay !

------Đã là "ngộ" thì bất chợt lắm bác ạ! Và "nó" cũng đến thật bất ngờ;Cũng vì vậy nên mới là :"NGỘ"8->8->8->
Chúc bác Khỏe .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
------Đã là "ngộ" thì bất chợt lắm bác ạ! Và "nó" cũng đến thật bất ngờ;Cũng vì vậy nên mới là :"NGỘ"8->8->8->
Chúc bác Khỏe .
Phải ! phải !

Đề cho vui , mình có thể nói theo kiểu mấy thiền sư người Tàu :

Ngộ nhỡ mà "ngộ" chợt thấy được cái ngộ ngộ của cây MCT này thì thiệt là "ngộ" đã ngộ rồi đây !

Ngủ ngon nha Bạn !