Phôi duối khủng nhờ ace demo,,,,,,,

le.toan.thang

Thành viên
Không anh, đầu nó non, xanh mà không chịu lớn.
"duối" mà thấy "đuối"
Vậy là ok rồi ,,,
Cây chưa làm rễ mạnh nên vậy thôi cứ (bình tĩnh sống )nhé,,:D
==================================
À, ông anh Toàn Thắng có "Dâm" cách gì mà nổi tiếng ghê, ai củng biết hết.... =))=))

Ko phải chữ (DÂM)này chứ ,,,,,,,,,,,:)):)):))

tmt_arc

Thành viên tích cực
Vậy là ok rồi ,,,
Cây chưa làm rễ mạnh nên vậy thôi cứ (bình tĩnh sống )nhé,,:D
==================================

Ko phải chữ (DÂM)này chứ ,,,,,,,,,,,:)):)):))
=))=)).......
Hèn gì nổi tiếng thấy ớn..... :))

nuasonphutu

Thành viên
Trước đây a có cs cách trồng duối khai thác nhưng dd mất dữ liệu nên tối nay rảnh cs lại cùng ace quan tâm ,,,
Ruối khai thác về cắt gọt tay cành và rễ để vài giờ cho dáo nhựa rồi đem trồng ,chất trồng là cát sạch hạt to đem phun ẩm và ko phun cát ướt quá chỉ mát tay khi sờ vào .
Sau khi đã trồng tuyệt đối ko dc tưới và chùm ly lông kín cả chậu và đưa chậu vào chỗ mát ,sau 15 ngày thì cây bật mầm nhưng lúc này cây chưa làm rễ đâu nhé.
Chú ý khi thấy cây ra mầm sắc lá khỏe thì ok còn khi thấy đầu mầm thui đen là chắc chắn có vấn đề về độ ẩm nếu để lâu rễ sẽ bj thối và chết .
Khi mầm bị thui đen ae cần nhổ cây lên và làm lại từ đầu và nhớ phải cắt lại rễ nhé .sau 45 ngày mà cây pt bt thì cây sẽ có nhiều rễ lúc đó ae có thể bỏ ly lông và cho làm quen với nắng nhạt và sau 5 ngày cho ra ngoài mà cây ko bị héo thì lúc này cây đã sống ,,,
Ít kn rút ra từ bản thân cs cùng ace có bác nào có kn xin bổ sung thêm .chúc ace thành công
Rất cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiêm. Ngoài việc em không nghe anh nhắc đến thuốc kích rễ em còn một thắc mắc nữa mong anh không phiền. Anh nói là dâm trong cát hạt to nhưng khi cây đã ra rễ thì làm thế nào để chuyển từ cát sang xơ dừa như hình cây này của anh?

le.toan.thang

Thành viên
Rất cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiêm. Ngoài việc em không nghe anh nhắc đến thuốc kích rễ em còn một thắc mắc nữa mong anh không phiền. Anh nói là dâm trong cát hạt to nhưng khi cây đã ra rễ thì làm thế nào để chuyển từ cát sang xơ dừa như hình cây này của anh?
Mình trồng loại này ko dùng kích rễ bao giờ bạn à ,nếu bạn dùng kích rễ có thể tỷ lệ sống cao hơn nhưng cách trồng ko thể khác dc,,
Nếu độ ẩm ko chuẩn thì kích rễ cũng ko có tác dụng gì ,,,
Còn về vấn đề thay chất trồng cũng ko khó lắm ,bạn cho cây phát triển mạnh ko cắt sau 1 năm nhé ,lúc này cây đã rất nhiều rễ rồi bạn nhé,,
Nếu trồng trên chậu tóp miệng thì lấy vòi xịt xung qoanh lấy cây ra nhưng ko nên xịt sạch quá mà phải để lại bầu cát ,,chất trồng bạn trộn xơ dừa 50 cát mịn phù sa 50 trộn đều và đem trồng ,,,
Lưu ý nếu thay chất trồng thấy cây kém bạn lại chùm ly lông cho cây khỏe hẳn mới ok ,,chúc bạn thành công ,,

nuasonphutu

Thành viên
Cảm ơn anh rất nhiều. Gặp bài này của anh em như buông ngủ gặp chiếu manh. Chả là em cũng mê cây lắm, ở quê hiện giờ em vẫn còn nhiều cây lắm nhưng vì công việc và cuộc sống nên em di cư vào Nam, giờ ở đây thấy nhớ cây quá,muốn chơi cây mà chưa có điều kiện. Thấy ngoài đồng có nhiều phôi duối nên em đang định bắt đầu lại từ đây.

Fieudu

Thành viên
Cảm ơn anh rất nhiều. Gặp bài này của anh em như buông ngủ gặp chiếu manh. Chả là em cũng mê cây lắm, ở quê hiện giờ em vẫn còn nhiều cây lắm nhưng vì công việc và cuộc sống nên em di cư vào Nam, giờ ở đây thấy nhớ cây quá,muốn chơi cây mà chưa có điều kiện. Thấy ngoài đồng có nhiều phôi duối nên em đang định bắt đầu lại từ đây.
Đi đào cây để chơi là sướng và an toàn nhất ,,,,

le.toan.thang

Thành viên
Chơi cây mà đi đào dc là tối ưu đó e ,vừa vui vừa khỏe người e à ,,
A tuy bận nhưng cũng rất hay đi đào về trồng ,vừa an toàn và hiệu quả ,,,chúc e tc có gì khó khăn trong việc trồng cứ alo cho a nhé ,:D

nuasonphutu

Thành viên
Vâng, cảm ơn anh. Ngày trước, khi ở quê em cũng đã bứng vài phôi duối nhưng đều tèo hết, em quen một ông có cả vườn duối nhưng ông ấy không chia sẻ bí quyết cứ bảo bứng đại về rồi gọi điện cho ông ấy. Khi đi rừng em cũng ngồi mê mẩn với một khúc phôi duối (nếu có kỹ thuật giâm cành này của anh thì chắc giờ e đã có một cây đỉnh) cuối cùng em vác về ngâm dưới ao cho nó thối vỏ đi để lấy cây làm gỗ lũa. Chẳng dấu gì anh, em vào Nam (Tây Ninh) cũng vì cái tội mê cây, có bao nhiêu vốn liếng em đi mua cây giá cao, ra trường có cơ hội việc làm ngon cũng vứt vì cây. Sau bao thất bại cay đắng đành dắt díu vợ con vào TN đi làm giáo viên, giờ nhà cũng đang thuê còn mớ cây ở nhà thì cây còn cây chết. Nhưng giờ vẫn không chừa được, thấy cây là em cứ nôn nao hết cả người

nuasonphutu

Thành viên
Vâng, cảm ơn anh. Ngày trước, khi ở quê em cũng đã bứng vài phôi duối nhưng đều tèo hết, em quen một ông có cả vườn duối nhưng ông ấy không chia sẻ bí quyết cứ bảo bứng đại về rồi gọi điện cho ông ấy. Khi đi rừng em cũng ngồi mê mẩn với một khúc phôi duối (nếu có kỹ thuật giâm cành này của anh thì chắc giờ e đã có một cây đỉnh) cuối cùng em vác về ngâm dưới ao cho nó thối vỏ đi để lấy cây làm gỗ lũa. Chẳng dấu gì anh, em vào Nam (Tây Ninh) cũng vì cái tội mê cây, có bao nhiêu vốn liếng em đi mua cây giá cao, ra trường có cơ hội việc làm ngon cũng vứt vì cây. Sau bao thất bại cay đắng đành dắt díu vợ con vào TN đi làm giáo viên, giờ nhà cũng đang thuê còn mớ cây ở nhà thì cây còn cây chết. Nhưng giờ vẫn không chừa được, thấy cây là em cứ nôn nao hết cả người