Phân biệt lan Dendrobium Rồng Vàng và những cây tương cận

ABCorchids

Thành viên
anh Bảy chỉ tặng,có củ nào đâu ...
- vậy thì đã quá Anh, vài năm nữa Trà Vinh có vài 3 bụi to tướng rồi... Anh có hình chụp trực diện gần gần post lại xem cho vui Anh.
==================================
Sếp tặng ....không cần củ khoai gì hết...hà hà như vầy mới sướng nè
chỉ cầu mong cho Anh Khoa chăm khúm đó lâu lâu ra hoa =))=))=))

culanluasg

Super Moderator
các tín đồ của rồng vàng ,ngày nay đã mắc câu không ít và vài anh em vẫn còn chưa hay là đã nuốt trọn một lưỡi câu to !!!

ABCorchids

Thành viên
rồi thế là em đã dính em này , cứ tưởng Rồng VT chứ hic

- KE ko biết mặt bông của RV sao Ke? Mua những cây đắt tiền tốt nhất là phải biết rõ mặt bông cây mình đã thấy,đã nhìn kỹ vài lần... hoặc là mua của anh em chơi có uy tín, hoặc của ACE bán online trên diễn đàn ( đã đc diễn đàn ấy bảo đảm) thì khi mua sai cây mới mắng vốn hoặc có sai xót gì thì mới khiếu nại đc. Còn mua tào lao chỉ nghe người bán nói tên thôi thì sau này ko đúng chỉ có kêu trời thôi Ke ơi...

KE SI LAN

Thành viên
- KE ko biết mặt bông của RV sao Ke? Mua những cây đắt tiền tốt nhất là phải biết rõ mặt bông cây mình đã thấy,đã nhìn kỹ vài lần... hoặc là mua của anh em chơi có uy tín, hoặc của ACE bán online trên diễn đàn ( đã đc diễn đàn ấy bảo đảm) thì khi mua sai cây mới mắng vốn hoặc có sai xót gì thì mới khiếu nại đc. Còn mua tào lao chỉ nghe người bán nói tên thôi thì sau này ko đúng chỉ có kêu trời thôi Ke ơi...
em coi kỹ và nhìn kỹ lắm anh nhưng toàn nhìn hình trên DD ko hà , mà từ hình ra thực tế nó hơi bị khác nên cũng chẳng thể phân biệt được ,
lâu lâu cũng bị dính chưởng để tăng Lever chứ anh hi hi hic hic8->8->8->

Nhatkhoa67

Thành viên
Cây Rồng Vàng chính hiệu theo em thấy là 2 cánh xoắn đến 2 vòng ....không biết ACE có để ý không , còn những cây xoắn 1 đến 1,5 vòng thì chỉ là những cây tương cận thôi ....em nói sai mong các Bác chỉ dạy thêm

Nolefan

Thành viên mới
Nói về RV thì khó mà biết đâu là thật đâu là giả, nếu căn cứ vào hoa thì càng khó vì quá đa dạng. Về hình dáng cây có thể nói là có 2 loại khá rõ, loại thân cao (có thể lên đến 1,8 -2m) loại còn lại thân thấp dưới 1m. Về bông thì rất đa dạng: Vàng lưng trắng, vàng tuyền, có loại 2 cánh vàng 3 cánh đài vàng nhạt hơn... Về form hoa, cũng rất đa dạng, có loại cánh đứng, loại cánh nghiêng, cánh xoắn... Trong cùng 1 cây, thậm chí một phát hoa tùy theo vị trí, form hoa nhiều khi rất khác nhau.... Theo mình, phân biệt rồng vàng thật giả chỉ có một cách tương đối là căn cứ vào màu sắc, hoa vàng đều là RV.

ABCorchids

Thành viên
em coi kỹ và nhìn kỹ lắm anh nhưng toàn nhìn hình trên DD ko hà , mà từ hình ra thực tế nó hơi bị khác nên cũng chẳng thể phân biệt được ,
lâu lâu cũng bị dính chưởng để tăng Lever chứ anh hi hi hic hic8->8->8->
- Hình dendrobium Nắng xem trên mạng cũng ko hẳn là chính xác, quan trọng hình đó ai chụp, ai đóng dấu và ai pót nữa ( chất lượng thực ảnh thì phải dùng phần mềm kiểm tra frofile của ảnh, ảnh có rin ko...). Nếu ở VN ( tên cây thường gọi chung ) thì kinh nghiệm của mình khi tra cứu thì phải công nhận rằng đa số ảnh của vườn Tam Anh ( dấu vườn Tam Anh, lamho, 4 nông dân) do lamho và 4 nông dân pót là tương đối chính xác tên tuổi nhất.Bạn xem hình trên mạng nên lưu ý điều này...

ABCorchids

Thành viên
Cây Rồng Vàng chính hiệu theo em thấy là 2 cánh xoắn đến 2 vòng ....không biết ACE có để ý không , còn những cây xoắn 1 đến 1,5 vòng thì chỉ là những cây tương cận thôi ....em nói sai mong các Bác chỉ dạy thêm
- chỉ vặn nữa vòng thôi chứ làm gì xoắn dữ vậy Anh Khoa, theo em kiểm chứng nhiều cây nở hoa trong 1 vườn thì độ vặn, dựng cánh , màu sắc hay hoa to nhỏ còn tùy thuộc vào cây sung, độ già, non tuổi của cây nữa. Tuy nhiên theo cách đánh giá chung cơ bản nhất thì em cũng đồng tình như cách Anh Nolefan đã chia sẽ : " Theo mình, phân biệt rồng vàng thật giả chỉ có một cách tương đối là căn cứ vào màu sắc, hoa vàng đều là RV. "

Nhatkhoa67

Thành viên
Vậy là không có cây Rồng vàng tương cận sao Hội . Đây là cây Rồng vàng nhà 7 Triết

Còn đây là cây Huỳnh Long ....tương cận với Rồng Vàng

ABCorchids

Thành viên
Vậy là không có cây Rồng vàng tương cận sao Hội . Đây là cây Rồng vàng nhà 7 Triết

Còn đây là cây Huỳnh Long ....tương cận với Rồng Vàng
- tất nhiên là có nhiều cây tương cận với RV rồi Anh Khoa. Tuy nhiên khách quan mà nói thì theo cá nhân em thấy kết cấu xoắn vặn cánh, đài của cây RV Bảy Triết là đẹp nhất, màu sắc ngoài đời thì em chưa đc thấy nhưng nếu theo hình ảnh thì cũng là 1 cây có màu vàng đều đậm, óng nhất.

Nhatkhoa67

Thành viên
Thật tình mà nói những cây Rồng vàng tương cận thì Hoa nở lâu ngày thì màu vàng từ từ mất đi và chuyển sang màu trắng nhiều hơn

Nhatkhoa67

Thành viên
Củng ở Trà Vinh ...nhưng có điều màu nhạt hơn Cây Rồng Vàng 7 Triết và khi nở lâu ngày thì màu vàng bị thay thế bằng màu trắng nhiều hơn

culanluasg

Super Moderator
nói chung lưỡi có eo thắt khá dài (điều rất quan trọng),lưng hoa vàng ,đài vàng ,chân cánh hoa màu vàng ,hoa nở lâu không nhạt màu ngày càng đậm hơn,đài dười cuốn tròn cong thành hình tròn ,đài dựng đứng dù hoa mới nở là những đặc tính để phân biệt theo mình

Nolefan

Thành viên mới
nói chung lưỡi có eo thắt khá dài (điều rất quan trọng),lưng hoa vàng ,đài vàng ,chân cánh hoa màu vàng ,hoa nở lâu không nhạt màu ngày càng đậm hơn,đài dười cuốn tròn cong thành hình tròn ,đài dựng đứng dù hoa mới nở là những đặc tính để phân biệt theo mình

Cây RV của anh 7 Triết, anh Thuận chụp hình, em thấy hình như 3 cánh đài vẫn còn nhạt hơn 2 cánh rất nhiều. Không biết anh Thuận chụp em nó lúc mới nở hay đã già bông ? Ở SG, trong giới chơi denro nắng, nhiều người sở hữu nhiều cây rất đẹp, cả bông cùng một màu, rất đẹp.

culanluasg

Super Moderator
cái hình đó là hoa mới nở ,sau này sẽ vàng ,chụp hoa mới nở là để phân biệt mới nở nhưng hai cánh vẫn dựng đứng ,khác với những cây tương cận đó H

culanluasg

Super Moderator
Cây RV của anh 7 Triết, anh Thuận chụp hình, em thấy hình như 3 cánh đài vẫn còn nhạt hơn 2 cánh rất nhiều. Không biết anh Thuận chụp em nó lúc mới nở hay đã già bông ? Ở SG, trong giới chơi denro nắng, nhiều người sở hữu nhiều cây rất đẹp, cả bông cùng một màu, rất đẹp.
có những cây tương cận màu vàng rất rõ muốn đồng màu với cánh nhưng theo thời gian lại phai dần đi không đậm lên như cây anh Bảy ,Trà Vinh còn một cây nữa ,vàng rất ghê hệt cây bảy Triết nhưng đầu lưỡi tròn

Trieu_Ha

Thành viên mới
Mình có cây này không biết là có giống cây rồng vàng theo cách phân biệt của các bác không nữa. Cây hiện cao trên 1m

Còn đây là bông của một cây khác