Phân biệt lan Dendrobium Rồng Vàng và những cây tương cận

culanluasg

Super Moderator
anh có tấm ảnh nào chụp dưới ánh sáng thường và chụp trực diện cái lưỡi hoa không anh
nhìn mấy tấm dưới lăng kính nghệ thuật khó phân biệt quá !!!

nhatxa

Thành viên tích cực
anh có tấm ảnh nào chụp dưới ánh sáng thường và chụp trực diện cái lưỡi hoa không anh
nhìn mấy tấm dưới lăng kính nghệ thuật khó phân biệt quá !!!
Dạ có , tối về nhà nhatxa sẽ up lên ...X_X

ABCorchids

Thành viên

cây này đựợc gọi là Thiên Long (trên chậu ghi như thế) hoa giống rồng vàng nhưng nhỏ hơn,vàng đậm và tối hơn chút ,cánh đài màu vàng luôn chứ không vàng nhạt như Rồng Vàng Trà Vinh,lưỡi không eo thắt
giá mua tại Trà Vinh 70 ngàn một chậu

- ko biết là Long gì??? nhưng cây, hoa như vậy thì theo em nghĩ giá 60 - 70k thì quá good luôn... biết đâu trồng lên hoành tráng , bông nhiều thì nhìn cũng ko hiền đân ah

nhatxa

Thành viên tích cực
- ko biết là Long gì??? nhưng cây, hoa như vậy thì theo em nghĩ giá 60 - 70k thì quá good luôn... biết đâu trồng lên hoành tráng , bông nhiều thì nhìn cũng ko hiền đân ah

kekeke nhầm rồi bác ABC =))

Cây này nhatxa mua den nắng rồng vàng xưa ( không biết có đúng không)đã được một năm trong vườn, hiện đang là 7 thân 3 hướng.

ABCorchids

Thành viên
kekeke nhầm rồi bác ABC =))

Cây này nhatxa mua den nắng rồng vàng xưa ( không biết có đúng không)đã được một năm trong vườn, hiện đang là 7 thân 3 hướng.
ồ, sorry, thì ra bác Cù hỏi Ảnh cây RV, cây Trà Vinh nhìn 3 cánh đài cuộn cuộn ngầu quá...???, bông của anh nhatxa ko ngầu bằng...???

mytienorchids

Thành viên
Theo em thì cây này đẹp hơn, màu tương phản, sáng, bắt mắt

==================================
Cây này thì thế nào các bác?

ABCorchids

Thành viên
theo mình thì màu sắc tươi sáng nhưng cánh, đài xoay vặn còn hơi lủng củng...??? hoa chưa đạt chăng?

ABCorchids

Thành viên
kakaka....cây vàng trắng hổng sang lắm nhưng cũng oách chứ bác ABC \:D/
hihi, trong các loại rồng thì em thích nhất em này anh à, đài vặn ok và 2 cánh dựng nhìn rất ngầu, màu sắc lại tươi sáng, sự chuyển màu của em ấy từ vàng sang vàng trắng tạo sự phong phú hơn cho người thưởng thức ... có thể nói em nó là 2 in 1( mới nở thì chơi RV, sau thì chơi VT) lại siêng khỏe và mắn đẻ con nữa chứ:D

culanluasg

Super Moderator
kakaka....cây vàng trắng hổng sang lắm nhưng cũng oách chứ bác ABC \:D/

vàng trắng siêng hoa ,màu sắc tương phản ,giá lại mềm,mình đã thấy một cây nhà anh Tuấn ,rất đẹp hoa thì ôi thôi,do đó chọn cây Dendrobium đi thi hoành tráng theo mình là ưu tiên số 1

culanluasg

Super Moderator

chính vì nghĩ như thế nên anh mới chọn em nó là cây chuẩn bị đi thi đấu cho năm sau

culanluasg

Super Moderator
không phải rồng do màu hơi sậm tuy nhiên cũng đủ làm các thượng đế mới chơi lầm lẫn
có nhiều không em nhỉ ??? chủ nhật qua rước về dinh chơi

mytienorchids

Thành viên
Cây này có ông bạn thuộc hàng đại ca trong giới Den nắng đòi đổi hướng với bất kì cây gì của ổng đó bác Cù, mà ổng thì ... cây gì cũng có. Em tính đổi Bao Công đây. hihi. Đúng là mỗi người thích mỗi kiểu nhỉ. Chứ Rồng Vàng cũng khá rẻ so với mấy cây khác mà. Chỉ xổ ra dc 1 cây duy nhất, đang 2 hướng, em tính đổi 1 hướng, 1 hướng giữ lại làm giống chơi.

culanluasg

Super Moderator
anh hông có cây gì đổi với Duy đâu ...toàn cây bèo bèo hông ah
để anh tìm cây khác chơi vậy