nuôi phôi mau lớn

luan84

Thành viên
em thấy trong hình mấy cây me to hơn cổ tay mà anh nói trồng từ đầu đũa 10 tháng hix sao lớn nhanh vậy anh ?
là cây phôi nhánh cở đầu đũa chứ không phải cây cở đầu đủa nha bạnX_XX_X , bây giờ cỡ ngón út ,ngón cái tay đàn ông nha =))=))=))=))

longga

Thành viên tích cực
sặc, làm em suy nghĩ mãi, cứ tưởng cây = đầu đũa, sao 10 tháng to thế kia, trong đầu cứ nghĩ anh chém mà ko dám nói :-<

ahon

Thành viên Mua Bán
cám ơn anh rất nhiều. em cũng đã từng có suy nghĩ gần giống cách của anh trước đó. cách của em là dùng ống cống bê tông đổ chất trồng vào trồng cho ăn rễ sâu xuống đất cho mau lớn. nhưng cách của em ko thích hợp cho vườn trồng sân thượng. cách của anh có lý hơn. mời anh~O)~O)~O).

luan84

Thành viên
sặc, làm em suy nghĩ mãi, cứ tưởng cây = đầu đũa, sao 10 tháng to thế kia, trong đầu cứ nghĩ anh chém mà ko dám nói :-<
người ta viết rõ ràng mà%-(%-( ai biểu suốt ngày đi chém , thấy là chém ,chém trước tính sau ^:)^^:)^ chút xíu nữa là chém oan người vô tội rồi đób-(b-(b-(b-(b-(
==================================
cám ơn anh rất nhiều. em cũng đã từng có suy nghĩ gần giống cách của anh trước đó. cách của em là dùng ống cống bê tông đổ chất trồng vào trồng cho ăn rễ sâu xuống đất cho mau lớn. nhưng cách của em ko thích hợp cho vườn trồng sân thượng. cách của anh có lý hơn. mời anh~O)~O)~O).
dùng thùng sơn nước hay 1 cái chậu cây điều ăn rể xuống đất, muốn di chuyển cũng dễ dàng hơn ~O)

phongvubh

Thành viên
Cách của Luân còn có 1 tác dụng nữa mà Luân chưa nói ra hoặc chưa thấy.
Đó là khi rễ cây ăn xuống phía dưới và phát triển đến độ bịt kín hoàn toàn lỗ thông nước. Thì hiện tượng phía trên khi tưới nước sẽ úng. Nhưng các bạn yên tâm, cây không sao mà phát triển vẫn bình thường, có thể lá vàng một ít và rụng nhưng vẫn không sao. Sau khoảng 2 tháng úng liên tục, cây sẽ ra rễ với sự kinh ngạc, rễ sẽ mọc ra mọi hướng và phát triển cực nhanh, chỉ một thời gian ngắn toàn bộ đất trong chậu sẽ bị cây ăn hết trơn....kakakak
Ai không tin thì cứ thử nhé.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
như ae đã biết trồng cây mau lớn nhất là trồng dưới đất , nhưng 1 số ae k có điều kiện trồng cây phôi dưới đất thì làm cách nào để cây phát triển tốt nhất ? đó là điều ai cũng mong muốn , nay xin chia sẻ cách của mình đã trồng và thấy khá hiệu quả
trước tiên là cách của nhiều ae thường sử dụng : trồng cây vô chậu sau đó lấy 1 cái chậu khác úp lại để làm cái đôn hình minh hoạ nhé

cách của mình thì làm ngược lại thôi nhưng hâu quả không lường =))=)) ae úp chậu làm đôn thì mình ngửa chậu làm đôn . cây nhỏ thì mình dùng chậu nhỏ còn cây to to thì mình thay bằng thùng sơn nước , đầu tiên khoan vài cái lổ dưới đáy thùng,sau đó cho chất trồng vào(sơ dừa +tro trấu +trấu sống) nhớ trộn thêm khoảng nửa ký NPK 16-16-8 hoặc 2ký phân hữu cơ để cây sau này phát triển tốt cuối cùng là để cái chậu lên trên và 1 tháng bón phân 1 lần như bình thường bỏ phân ở chậu phía trên

lưu ý nếu là cây phôi mới trồng thì để cây sống khoẻ mới dùng cách này và lổ thoát nước k dùng lưới mà dùng cọng dây nhôm làm như thế nầy thôi vì sau này rể ra rất nhiều

đây là cây hồng điệp mình dùng cách này từ cây phôi chỉ 6 tháng là có cây chơi và 1 số cây me lúc nhánh cở đầu đủa khoảng 10 tháng được như thế này(nuôi xong rồi úp thùng làm đôn để nuôi xương cho già)

ae mua thùng sơn nước ở vựa ve chai giá rẻ lắm : thùng bị bể 13k , thùng nguyên 15k . ae chỉ xài thùng bể nha ,thùng nguyên để dành sau này xài vì còn 1 cách đang thử nghiệm cần đến thùng nguyên ,chúc ae thành công
Cảm ơn em đã chia sẻ, cách này rất hay và dễ áp dụng đại trà, phù hợp với những anh em không có không gian để trồng cây dưới vườn.

luan84

Thành viên
Cách của Luân còn có 1 tác dụng nữa mà Luân chưa nói ra hoặc chưa thấy.
Đó là khi rễ cây ăn xuống phía dưới và phát triển đến độ bịt kín hoàn toàn lỗ thông nước. Thì hiện tượng phía trên khi tưới nước sẽ úng. Nhưng các bạn yên tâm, cây không sao mà phát triển vẫn bình thường, có thể lá vàng một ít và rụng nhưng vẫn không sao. Sau khoảng 2 tháng úng liên tục, cây sẽ ra rễ với sự kinh ngạc, rễ sẽ mọc ra mọi hướng và phát triển cực nhanh, chỉ một thời gian ngắn toàn bộ đất trong chậu sẽ bị cây ăn hết trơn....kakakak
Ai không tin thì cứ thử nhé.
không lo về vấn đề này nha anh , nhiều khi nuôi xong rồi mà vẫn chưa gặp hiện tượng này, nếu ae muốn trồng kiểu này thì lổ thoát nước thật to , hoặc khoang thêm vài lổ nữa ,càng nhiều lổ càng tốt,nếu rễ bít lổ chậu thì cái thùng cũng hết dinh dưỡng ae chỉ việc cắt rễ khỏi thùng , nhổ cây trong chậu ra luôn , cắt 1 lớp rễ mỏng dưới đáy , thay chất trồng cho chậu và cái thùng luôn 1 thể ,cây lại phát triển ào ào :)>-:)>-

iamthao

Thành viên mới
Bạn luân có thể cho mình hỏi nuôi 1 cây me bằng đầu đũa thì khoang bao lâu mới bằng cổ tay không? ( Trồng theo PP của bạn)

luan84

Thành viên
Bạn luân có thể cho mình hỏi nuôi 1 cây me bằng đầu đũa thì khoang bao lâu mới bằng cổ tay không? ( Trồng theo PP của bạn)
cách của mình chủ yếu là để nuôi phôi mau lớn khi không có điều kiện trồng dưới đất vì trồng dưới đất là mau lớn nhất, chứ trồng cây con thì phải trồng dưới đất luôn bạn ơi @};-@};-

iamthao

Thành viên mới
cách của mình chủ yếu là để nuôi phôi mau lớn khi không có điều kiện trồng dưới đất vì trồng dưới đất là mau lớn nhất, chứ trồng cây con thì phải trồng dưới đất luôn bạn ơi @};-@};-
Mình biết nhưng mừ vẫn chưa ươm thử cây me nào, mình tính ươm 1 số cây me nhưng nghe nói me chậm lớn lắm. Thấy bạn có nhìu phôi me đẹp quá nên mình hỏi trước để khi trông đỡ thấy tương lai mịt mù hơn. Thanks bạn đã chia sẻ:D

luan84

Thành viên
Mình biết nhưng mừ vẫn chưa ươm thử cây me nào, mình tính ươm 1 số cây me nhưng nghe nói me chậm lớn lắm. Thấy bạn có nhìu phôi me đẹp quá nên mình hỏi trước để khi trông đỡ thấy tương lai mịt mù hơn. Thanks bạn đã chia sẻ:D
nếu trồng thì đừng trồng bằng hạt rễ xấu lắm , anh thử chiết nhánh xem có được k ? nếu được đế sẽ rất đẹp =D>=D>=D>=D>

luan84

Thành viên
MỚI ĐƯỢC NGƯỜI ANH GÓP Ý NẾU KHI RỄ ĂN XUỐNG QUÁ NHIỀU MÀ CẮT NGANG ,GIỮ CÀNH KHÔNG THAY CHẬU RỘNG HƠN THÌ DỄ CHẾT ,CHỈ CÓ THỂ CẮT NHƯ NGUYÊN LIỆU MỚI HY VỌNG SỐNG ,NẾU AI MUỐN THỬ THÌ LÀM CÂY RẺ TIỀN THÔI NHA , , cám ơn anh đã góp ý để có thêm kinh nghiêm mà còn bao em uống sữa nữa chứ, mai mốt lên xì phố phải gọi cho anh để có sữa uống tiếp :-*:-*:-*:-*:-*:-*

longga

Thành viên tích cực
ông anh nào mới góp ý nói đúng quá, khi rễ trong chậu nhỏ ăn ra ngoài thì cắt ngang cây sẽ toi đấy :(

nguyenphuonglc

Thành viên
LƯU Ý CHỈ NÊN LÀM ĐỐI VỚI LOẠI CÂY DỄ SỐNG VÀ RẺ TIỀN NHA AE ĐỂ TÍCH LŨY KINH NGHIỆM NHA, CÂY RỪNG DỄ CHẾT LẮM như ae đã biết trồng cây mau lớn nhất là trồng dưới đất , nhưng 1 số ae k có điều kiện trồng cây phôi dưới đất thì làm cách nào để cây phát triển tốt nhất ? đó là điều ai cũng mong muốn , nay xin chia sẻ cách của mình đã trồng và thấy khá hiệu quả
trước tiên là cách của nhiều ae thường sử dụng : trồng cây vô chậu sau đó lấy 1 cái chậu khác úp lại để làm cái đôn hình minh hoạ nhé

cách của mình thì làm ngược lại thôi nhưng hâu quả không lường =))=)) ae úp chậu làm đôn thì mình ngửa chậu làm đôn . cây nhỏ thì mình dùng chậu nhỏ còn cây to to thì mình thay bằng thùng sơn nước , đầu tiên khoan vài cái lổ dưới đáy thùng,sau đó cho chất trồng vào(sơ dừa +tro trấu +trấu sống) nhớ trộn thêm khoảng nửa ký NPK 16-16-8 hoặc 2ký phân hữu cơ để cây sau này phát triển tốt cuối cùng là để cái chậu lên trên và 1 tháng bón phân 1 lần như bình thường bỏ phân ở chậu phía trên

lưu ý nếu là cây phôi mới trồng thì để cây sống khoẻ mới dùng cách này và lổ thoát nước k dùng lưới mà dùng cọng dây nhôm làm như thế nầy thôi vì sau này rể ra rất nhiều

đây là cây hồng điệp mình dùng cách này từ cây phôi chỉ 6 tháng là có cây chơi và 1 số cây me lúc nhánh cở đầu đủa khoảng 10 tháng được như thế này(nuôi xong rồi úp thùng làm đôn để nuôi xương cho già)

ae mua thùng sơn nước ở vựa ve chai giá rẻ lắm : thùng bị bể 13k , thùng nguyên 15k . ae chỉ xài thùng bể nha ,thùng nguyên để dành sau này xài vì còn 1 cách đang thử nghiệm cần đến thùng nguyên ,chúc ae thành công
Toàn thấy úp chậu, chứ có ngửa đâu. Hay KN ko linh