nuôi phôi mau lớn

luan84

Thành viên
LƯU Ý CHỈ NÊN LÀM ĐỐI VỚI LOẠI CÂY DỄ SỐNG VÀ RẺ TIỀN NHA AE ĐỂ TÍCH LŨY KINH NGHIỆM NHA, CÂY RỪNG DỄ CHẾT LẮM

Như ae đã biết trồng cây mau lớn nhất là trồng dưới đất , nhưng 1 số ae k có điều kiện trồng cây phôi dưới đất thì làm cách nào để cây phát triển tốt nhất ? đó là điều ai cũng mong muốn , nay xin chia sẻ cách của mình đã trồng và thấy khá hiệu quả
trước tiên là cách của nhiều ae thường sử dụng : trồng cây vô chậu sau đó lấy 1 cái chậu khác úp lại để làm cái đôn hình minh hoạ nhé

cách của mình thì làm ngược lại thôi nhưng hâu quả không lường =))=)) ae úp chậu làm đôn thì mình ngửa chậu làm đôn . cây nhỏ thì mình dùng chậu nhỏ còn cây to to thì mình thay bằng thùng sơn nước , đầu tiên khoan vài cái lổ dưới đáy thùng,sau đó cho chất trồng vào(sơ dừa +tro trấu +trấu sống) nhớ trộn thêm khoảng nửa ký NPK 16-16-8 hoặc 2ký phân hữu cơ để cây sau này phát triển tốt cuối cùng là để cái chậu lên trên và 1 tháng bón phân 1 lần như bình thường bỏ phân ở chậu phía trên

lưu ý nếu là cây phôi mới trồng thì để cây sống khoẻ mới dùng cách này và lổ thoát nước k dùng lưới mà dùng cọng dây nhôm làm như thế nầy thôi vì sau này rể ra rất nhiều

đây là cây hồng điệp mình dùng cách này từ cây phôi chỉ 6 tháng là có cây chơi và 1 số cây me lúc nhánh cở đầu đủa khoảng 10 tháng được như thế này(nuôi xong rồi úp thùng làm đôn để nuôi xương cho già)

ae mua thùng sơn nước ở vựa ve chai giá rẻ lắm : thùng bị bể 13k , thùng nguyên 15k . ae chỉ xài thùng bể nha ,thùng nguyên để dành sau này xài vì còn 1 cách đang thử nghiệm cần đến thùng nguyên ,chúc ae thành công

tieude

Thành viên
cách này hay
bũa có đi off ko Luân
bữa đi làm đành bó tay ko đi dc
có học kn gì ko chỉ giáo với

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Hay quá anh Luân ơi, cách này áp dụng nguyên lý cây nằm chậu lâu rễ ăn xuống đất như vậy cây có quên tưới 1 tuần cũng ko chết (chỉ ngáp ngáp thoi =)) ) Nói chung là cách này hay. Thank ở đây 1 lần và ấn thank cái nữa nha

nuoccolua

Thành viên tích cực
cách này hay quá đi.
anh Luân ơi,mấy phôi me khi nào nuôi chán để em nuôi tiếp nha anh

luan84

Thành viên
Trả lời: Re: nuôi phôi mau lớn

Hay quá anh Luân ơi, cách này áp dụng nguyên lý cây nằm chậu lâu rễ ăn xuống đất như vậy cây có quên tưới 1 tuần cũng ko chết (chỉ ngáp ngáp thoi =)) ) Nói chung là cách này hay. Thank ở đây 1 lần và ấn thank cái nữa nha
thật sự nếu rể cây xuống tới thùng rồi thì có thể chịu được 1 tuần luôn đó , mấy cây me lúc còn nuôi trên thùng 4-5 ngày mới tưới 1 lần ;);)
==================================
cách này hay quá đi.
anh Luân ơi,mấy phôi me khi nào nuôi chán để em nuôi tiếp nha anh
cũng sắp chán rồi đó nhưng vui mới bán , buồn để ngắm b-(b-(b-(b-(b-(b-(

satruky

Thành viên tích cực
Rất hay nhưng tốn chất trồng và nặng nề lắm. À quên, vườn của bạn thông toáng sạch sẽ và có nhiều cây triển vọng quá.

thaitu005

Thành viên tích cực
cách này hay
bũa có đi off ko Luân
bữa đi làm đành bó tay ko đi dc
có học kn gì ko chỉ giáo với
Ủa em nói bó tay đi ko được vậyem đang đi bằng gì nè. bữa đó minh châu kiếm em hoài làm nhậu tới chiều chưa đã.:-j:-j
có đi , học được nhiều lắm mà ăn cũng nhiều nữa =))=))=))=))
ăn không hổng uống làm mình , Tân và minh châu uống muốn đã=))=))=))

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
rất hay , quá sáng tạo luôn , thank anh chia sẻ , nhửng trường hợp , vườn treo sân thượng như em thì bó tay luôn , mang lên hết thì,,,,,,,,,,,

luan84

Thành viên
Rất hay nhưng tốn chất trồng và nặng nề lắm. À quên, vườn của bạn thông toáng sạch sẽ và có nhiều cây triển vọng quá.
không nặng đâu anh, cây trong hình là 1 mình em bưng vô tư cả chậu và cái thùng nữa đó, vì cái thùng mình trồng bằng sơ dừa+tro trấu+trấu sống nên nhẹ lắm
==================================
rất hay , quá sáng tạo luôn , thank anh chia sẻ , nhửng trường hợp , vườn treo sân thượng như em thì bó tay luôn , mang lên hết thì,,,,,,,,,,,
cách này chủ yếu xài cho vườn trên cao để cây mau lớn ,bạn chỉ cần đem chất trồng lên phối trộn xong rồi cho vào thùng để cây lên là xong , chịu khó 1 chút nhưng hậu quả đem lại thật là ghê gớm =))=))=))=))=))=))

luan84

Thành viên
Ủa em nói bó tay đi ko được vậyem đang đi bằng gì nè. bữa đó minh châu kiếm em hoài làm nhậu tới chiều chưa đã.:-j:-j

ăn không hổng uống làm mình , Tân và minh châu uống muốn đã=))=))=))
uống đã luôn mà vẫn không hết =))=))=)) ken mà vứt lung tung X_XX_XX_XX_X

khongthetin

Thành viên
em thấy trong hình mấy cây me to hơn cổ tay mà anh nói trồng từ đầu đũa 10 tháng hix sao lớn nhanh vậy anh ?