Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

NTN35790

Thành viên
- "Nếu muốn vô hiệu hóa Messi, chỉ có cách duy nhất là quên a ta đi"

k nhớ chính xác, nhưng hình như trong kỳ Worldcup 2010 người ta đã thảo luận và đưa ra quan điểm trên mỗi khi một đội bóng nào đó phải gặp Messi. Nghĩ cũng hay, thay vì cử 3,4 hậu vệ theo kèm sát Messi nhưng vẫn bị a ta lừa qua mặt hết. thì cứ quên a ta đi, tập trung kèm các vệ tinh cung cấp bóng cho a ta ==>Messi không có bóng thì đâu còn gì là nguy hiểm nữa - Messi không còn là Messi. (nhưng thực tế áp dụng rất khó)​
- Quan điểm trên cũng là phần nào thể hiện của phương pháp loại trừ mà chú Hưng đang sử dụng để truyền đạt về PCTN trong bonsai. Hãy quên đi việc xây dựng một hình mẫu cây có PCTN, vì nó muôn hình vạn trạng, k thể đưa ra hình mẫu cụ thể nào với một tiêu chí cụ thể nào của PCTN. Thay vì vậy, ta hãy xác định những lỗi thường mắc phải trong tạo hình bonsai dẫn đến làm mất tự nhiên của tác phẩm bonsai ==> Chú Hưng đang liệt kê, nằm trong 06 nhóm đó phải k chú.​

- Cá nhân cháu mới chỉ tiếp cận nghệ thuật bonsai, chưa thể làm được một cậy bài theo khuân chứ đừng nói đến làm cây theo PCTN, tuy nhiên cháu rất quan tâm đến topic này với mong muốn được biết ==> để thưởng thức tác phẩm bonsai theo PCTN (qua hình ảnh trên internet). bởi nghể chơi nào mà chẳng lắm công phu, không biết về nó thì làm sao mà thưởng thức. (giống như đêm qua là lần đầu tiên cháu theo dõi 1 trận tenis từ đầu đến hết trận, nhờ thằng ku e vừa xem cùng, vừa giải thích về luật chơi mà cháu mới biết thế nào là breakpoint, điểm winner, điểm ace để rồi hồi hộp, căng thẳng theo từng điểm đó và vỡ òa cảm xúc khi tay vợt mình cổ vũ, bởi là tay vợt thằng ku e yêu thích giành chiến thắng)
Tuy nhiên học phải đi đôi với hành, hành không có nghĩa là phải cẩm kéo, cưa ra xử mấy cây phôi để xây dựng theo PCTN liền. mà thưởng thức một tác phẩm PCTN có sẵn cũng là một cách để thực hành. Theo thời gian và với cách trình bày của chú, cháu cũng phần nào ngộ được (nghe quen quen) về PCTN, mặc dù ở level thấp nhất nhưng chắc cũng thưởng thức được, Vì vậy cháu có đề nghị với chú thế này không biết có tiện không. Sợ ae lại ném đá cháu. Ý cháu muốn được ngắm nhìn một số tác phẩm của chú, do chú đã xây dựng theo PCTN, theo những ý niệm mà chú đã, đang trình bày cho ae. Liệu có được không chú.
Vừa là thực hành (thưởng thức). vừa là để khích lệ tinh thần ae trong việc vượt qua núi cao, đèo sâu, vượt qua 81 nạn kiếp để đến Tây Thiên thỉnh kinh như thầy trò Đường tăng đó.
cám ơn chú!​

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Xét thấy cần thêm một thí dụ diễn giải việc tìm những điểm mà mọi cùng đồng nhất cho một sự việc là điều nên làm.
Đồng thời , giải thích chuyện cây si lấy dáng cây Thông cũng là điều cần để giúp các bạn vứt bỏ được "ray rứt " thì
việc thảo luận này sẽ dễ dàng hơn .
Nên chi mình có hơi dài dòng chuyện này . Các bạn khác có thể không vừa ý , vui lòng chấp nhận .

Cảm ơn các bạn vẫn theo dõi .

Thí dụ cho việc tìm một vài điểm đồng nhất .

Bây giớ các bạn mời 100 người ra đứng dọc hết tất cả mọi nơi ở bờ biển Việt Nam . Người ở Phú quốc , người Hà tiên , Vũng Tàu , Bình Tuy , Nha trang , Cam Ranh , Sapa .....Bạn bảo họ tìm chỗ đẹp đứng ngắm và bạn hỏi 100 người đó :

"Cảnh bãi biển (chỗ bạn đứng ngắm ) đẹp thế nào ?"

Rõ ràng là bạn nhận được 100 câu trả lời mà chả câu nào giống câu nào .
Người thì đẹp với gió rì rào , người thì đẹp với sóng bạc đầu , người bãi biển cát trắng ....Cuối cùng thì bạn không
thể tổng kết cái đẹp của tất cả 100 bãi biển đó vào một điểm chung : mỗi bãi đẹp một vẻ , những "chất liệu " tạo
ra vẻ đẹp mỗi bãi khác nhau : có bãi lấy bãi cát dài là chính, phụ vào một dải rừng dương chạy dọc , có bãi đẹp
vì những đảo nhỏ ngoài khơi,có bãi đẹp lúc hoàng hôn hay lúc gió lộng hàng dừa ...
(Đó là chưa nói đến chuyện , cũng bãi biển đó , đẹp với người này nhưng chưa chắc đã đẹp với người khác....)

Bây giờ bạn đặt chuyện "bãi biển đẹp " dưới câu hỏi khác .

" chuyện gì làm bãi biển mất đẹp ?"

Nếu một câu trả lời đưa ra : Rác !
Vậy là bạn tìm được câu trả lời chung cho mọi bãi biển : Hễ cứ đầy rác là bãi biển mất đẹp .

Sau đó các bạn thảo luận , nhận xét và có thể tìm thêm vài điểm .Thí dụ mùi khó ngửi .

Vậy thì : bãi biển nào không có rác và không có mùi hôi hám thì có thể là một bãi biển đẹp (thế là 2 , rồi 3, 4,5 ...điểm )
(Nên nhớ :có thể chứ chưa "là một bãi biển đẹp".
Bởi vì cái đẹp bãi biển thì có tả ngàn năm ngàn lời không hết ý vì đủ kiểu đủ dạng .
Giống như hàng tỷ hàng vạn kiểu cây vậy . Làm sao mà tìm được điểm chung .
chi bằng đi tìm điều "phá tướng , phá cách " của cái hay , cái đẹp , cái tự nhiên của chúng thì coi bộ dễ hơn.

Các bạn đồng ý không nào . Hy vọng các bạn hiểu ý mình và chắc chắn nắm được phương pháp loại trừ
để cùng ngắm cây bonsai với cùng một chìa khoá .

Mời các bạn góp ý cho thí dụ này rồi mình giải thích ngay chuyện cây si lấy dáng cây Thông .

Cảm ơn .

centimet

Quản lý mới
Xét thấy cần thêm một thí dụ diễn giải việc tìm những điểm mà mọi cùng đồng nhất cho một sự việc là điều nên làm.
Đồng thời , giải thích chuyện cây si lấy dáng cây Thông cũng là điều cần để giúp các bạn vứt bỏ được "ray rứt " thì
việc thảo luận này sẽ dễ dàng hơn .
Nên chi mình có hơi dài dòng chuyện này . Các bạn khác có thể không vừa ý , vui lòng chấp nhận .

Cảm ơn các bạn vẫn theo dõi .

Thí dụ cho việc tìm một vài điểm đồng nhất .

Bây giớ các bạn mời 100 người ra đứng dọc hết tất cả mọi nơi ở bờ biển Việt Nam . Người ở Phú quốc , người Hà tiên , Vũng Tàu , Bình Tuy , Nha trang , Cam Ranh , Sapa .....Bạn bảo họ tìm chỗ đẹp đứng ngắm và bạn hỏi 100 người đó :

"Cảnh bãi biển (chỗ bạn đứng ngắm ) đẹp thế nào ?"

Rõ ràng là bạn nhận được 100 câu trả lời mà chả câu nào giống câu nào .
Người thì đẹp với gió rì rào , người thì đẹp với sóng bạc đầu , người bãi biển cát trắng ....Cuối cùng thì bạn không
thể tổng kết cái đẹp của tất cả 100 bãi biển đó vào một điểm chung : mỗi bãi đẹp một vẻ , những "chất liệu " tạo
ra vẻ đẹp mỗi bãi khác nhau : có bãi lấy bãi cát dài là chính, phụ vào một dải rừng dương chạy dọc , có bãi đẹp
vì những đảo nhỏ ngoài khơi,có bãi đẹp lúc hoàng hôn hay lúc gió lộng hàng dừa ...
(Đó là chưa nói đến chuyện , cũng bãi biển đó , đẹp với người này nhưng chưa chắc đã đẹp với người khác....)

Bây giờ bạn đặt chuyện "bãi biển đẹp " dưới câu hỏi khác .

" chuyện gì làm bãi biển mất đẹp ?"

Nếu một câu trả lời đưa ra : Rác !
Vậy là bạn tìm được câu trả lời chung cho mọi bãi biển : Hễ cứ đầy rác là bãi biển mất đẹp .

Sau đó các bạn thảo luận , nhận xét và có thể tìm thêm vài điểm .Thí dụ mùi khó ngửi .

Vậy thì : bãi biển nào không có rác và không có mùi hôi hám thì có thể là một bãi biển đẹp (thế là 2 , rồi 3, 4,5 ...điểm )
(Nên nhớ :có thể chứ chưa "là một bãi biển đẹp".
Bởi vì cái đẹp bãi biển thì có tả ngàn năm ngàn lời không hết ý vì đủ kiểu đủ dạng .
Giống như hàng tỷ hàng vạn kiểu cây vậy . Làm sao mà tìm được điểm chung .
chi bằng đi tìm điều "phá tướng , phá cách " của cái hay , cái đẹp , cái tự nhiên của chúng thì coi bộ dễ hơn.

Các bạn đồng ý không nào . Hy vọng các bạn hiểu ý mình và chắc chắn nắm được phương pháp loại trừ
để cùng ngắm cây bonsai với cùng một chìa khoá .

Mời các bạn góp ý cho thí dụ này rồi mình giải thích ngay chuyện cây si lấy dáng cây Thông .

Cảm ơn .

dạ, Cent em đồng ý và hoàn toàn tán thành phương pháp loại trừ.

@};-

Cent em nhìn 10 cây nhiệt đới làm bonsai....có một cây nhiệt đới trong số đó được tạo dáng theo cách mọc của cây hàn đới và ôn đới.. Cent em loại trừ cây đó , và gọi là là không tự nhiên được không tiên sinh?

cung kính
Centimet

hungbonsai

Thành viên tích cực
những bài viết chú hưng rất hay và đặc biệt những phần ví dụ sẽ dể hiểu hơn là đưa ra nói liền ,cảm ơn chú hưng và các anh đã cùng thảo luận với chú hưng,những cuộc thảo luận thế này sẽ cho ta dể nhớ và hiểu thêm hơn ,những bậc tiền bối đi trước đã mất biết bào nhiêu công sức và thời gian ,kinh nghiệm,như chú hưng ,chắc hẳn chú đã yêu pctn từ rất lâu và chú đã tìm tòi tài liệu và làm những cây bonsai và cũng có thể trả học phí chứ ko phải chơi ,nên pctn ko đơn thuần và dể hiểu và cũng ko phải tóm tắt là xong như mọi ngừoi cú nghĩ sao chú hưng ko nói cho rồi mà cứ vòng vèo mãi thế ,.cháu lại thích cái cách thảo luận như chú ,ví dụ và từ đó ngừoi nghe nếu đọc và theo dõi sẽ hiểu rỏ ,cứ từ từ anh em à.đừng nóng vội cứ theo dõi chú hưng phân tích là sẽ ngấm dần thôi , em vẫn luôn theo dõi từng bài viết của chú hưng ,em muốn minh từng bước đi như con chốt trong cờ tướng vậy ,từng bước một nhưng mà chắc về sau ,chứ hưng có thể bỏ 10nam để hiểu biết về pctn và đúc kết để có được ,và chú đã tìm cách đẻ diển đạt , phân tích cho mọi nguòi dể hiểu ,thì dù bài viết có một năm cháu vẫn theo dõi ,như vậy mình đã tiết kiệm được khoản thời gian ấy rồi,cơn gì mình phải nôn nóng làm gì ,vẫn còn thòi gian nhiều để học ,

đọc nhiều bài của chú hưng mà mãi xem và suy ngẫm nên cháu quên luôn bấm thanks ,ko sao rồi chau cũng quay ngược dòng và tiếp tục đọc tiếp ,lúc đó chắc cháu sẽ nhớ ,
người phụ nữ đẹp nhất chỉ khi tồn tại trong con mắt ngừoi ngắm( ,(anh yêu em và chỉ biết đó là em .......teng teng teng,)
ông cụ già vẫn nhìn bà cụ già đẹp nhất khi hôm nay cụ bà nỡ nụ cười ,)nên nó luôn luôn tồn tại người ngắm nó ,
thanks chú hưng và mọi người ,

vincentvo1975

Thành viên tích cực
đọc tới đây thì cháu nghỉ là đã hiểu thêm rất nhiều rồi , qua những ví dụ cuả chú ,cuả gionúi,mrkhongbiết và cuả NTN35790
thì cháu rút ra kết luận những điểm cần ghi nhớ như thế này chú xem có đúng không chú nhé

- về phần sát định như thế naò là PCTN thì sẻ không có câu trả lời chính xác vì cây bonsai PCTN không đi theo bất cứ một quy tắc hay chuẩn mực naò nên nó sẻ không có câu trả lời

- để cảm nhận thế naò là cây bonsai có lối chơi theo PCTN thì ta chỉ cần loại trừ những gì đã làm cho nó mất tự nhiên thì đó là cây có lối chơi theo PCTN

tuy là nói vậy cho dể hiểu chứ nó cũng không đơn giản như vậy cái quan trọng là làm sao xać định được cái gì đã làm mất đi vẽ tự nhiên cuả cây thì còn tuỳ thuộc vaò cảm nhận cuả từng người .và chúng ta đang đi tìm sự đồng thuận cuả một số điểm đó , đồng thuận ở đây cũng chỉ là tương đối thôi vì cây bonsai theo PCTN bản chất cuả nó đã không bị lệ thuột vaò bất cứ cái hết

caycanhphuongviet

Thành viên
Chú Hưng thông cảm cho con,thực sự topic rất hấp dẫn nên mới theo dõi đến hôm nay,mà thiệt tình tới bây giờ sao mà mơ hồ quá,cái muốn,cần biết thì chưa biết nên sốt ruột. Cái gọi là PCTN con chỉ mới để ý qua topic này,chứ từ trước giờ mấy cây nào mà ko làm theo bài thì gọi là dáng tự nhiên,dáng tự nhiên thì đơn giản lắm.Mới biết,chưa làm,ko kinh nghiệm,ko góp ý.
Câu hỏi :đặc điểm,cái gì,điều gì đc nghĩ là ko phải PCTNvà tại sao ?con nghĩ nếu chú trả lời luôn thì chắc sẽ có nhiều câu hỏi sau câu trả lơì của chú,con nói như vậy chắc do con quá nôn nóng để biết kết quả.
Cây bonsai PCTN bắt buộc :
_Cây thông bonsai PCTN phải giống hoặc có nét hơi giống cây thông ngoài tự nhiên.
Cảm ơn chú.

GioNui

Moderator
...mình sẽ giải thích ngay với các bạn về việc cây Si lấy dáng cây Thông (vốn là nguồn gốc phát sinh tội
khiến chúng ta phải bàn luận về PCTN )
Nếu chú Hưng có nhã ý làm rõ câu hỏi này ngay lập tức thì Gió núi cũng nêu vấn đề luôn:

Walter Pall dùng cây thông Scot để mô phỏng một cây thông Scot trong thiên nhiên, điều này rất rõ ràng và dễ hiểu.

Còn đối với cây Mai Chiếu Thủy này, nó đang mô phỏng cây gì vậy? chắc chắn không phải là cây MCT cổ thụ trong thiên nhiên rồi.

Nói rộng ra thì ở xứ ôn đới, người ta dùng cây lá kim để mô phỏng cây trong thiên nhiên khá thuận lợi. Còn ở xứ nhiệt đới như VN mình, các chủng loài chơi bonsai thì lá rộng chiếm đa số: Sanh, MCT, Nguyệt Quế, Linh Sam… và khi chơi với PCTN thì các cây này đang mô phỏng một cây cổ thụ mơ hồ nào đó trong thiên nhiên, không rõ ràng chút nào. (bởi vậy mới có chuyện cây Sanh làm theo dáng Thông, Linh Sam có lũa làm theo dáng Tùng...)

Như đã bàn ở phần trước, một trong những yếu tố quan trọng để đánh giá bonsai này có tự nhiên hay không chính là sự cảm nhận. Cảm nhận thì mỗi người mỗi ý, bây giờ thêm chính bản thân người sáng tác cũng mơ hồ mô phỏng một cây nào đó trong trí nhớ hoặc trí tưởng tượng càng làm cho PCTN này trở nên mông lung hơn. Đây chính là cái khó mà Gió núi đang muốn đề cập đến.

Dáng làng của cây Sanh chỉ trong một thời gian ngắn đã nhanh chóng chiếm lĩnh lòng người vì nó là hiện thân của hình dáng quen thuộc với nhiều người ở vùng đồng bằng bắc bộ. Hình ảnh cây đa, sân đình hầu như làng nào ở miền bắc cũng có, nó là văn hóa của riêng VN, và đó cũng là lý do tại sao có rất nhiều nước chơi Sanh nhưng không ở đâu có kiểu chơi dáng làng như ở ta.

Nhìn một cây me có PCTN thì nhiều người sẽ có chung đáp án với ký ức tuổi thơ, cây phượng sân trường nhanh chóng hiện về.

Nhưng nhìn một cây Nguyệt Quế thì sao nhỉ? Anh X ở gần chùa thì thấy cây này giống cây bồ đề, anh Y ở trên núi thì lại thấy nó giống cây Sao, cây Gạo…

Cái khó của người sáng tác, làm sao mô phỏng được thiên nhiên trong ký ức, nhưng chính cái khó này cũng là cái thú vị nhất, nếu thành công nó sẽ mang lại không gian tưởng tượng không giới hạn cho người thưởng ngoạn.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn tất cả các bạn đã góp ý
Mình rất vui vì các bạn đã tỏ cho mình thấy các bạn đều đã thấy và nắm được
chìa khóa ( phương pháp loại trừ )
để mở một ngõ khác , hướng khác ngắm nhìn một tác phẩm bónai .

Ngay như bạn Vincentvo cũng đã nắm được vấn đế .
Bây giờ còn 2 điểm ( hứa với các bạn là chỉ hai điểm nữa thôi )
mình thấy cần đưa ra ,trước khi nói chuyện về cây Si lấy dáng cây Thông .

Mong các bạn bớt sốt ruột .

Điểm thứ nhất là chuyện bạn NTN khen mình thì mình cảm ơn .
Còn chuyện bạn muốn mình khoe vài em Bonsai của mình coi tác phẩm của cái ông này
tới đâu mà ông ấy nói như sáo vậy .
Hết sức xin lỗi các bạn là chưa được trong lúc này .Mặc dù ,tiêu tùng hết rồi ,nhưng cũng còn 2,3 cây coi được .
Cũng định chụp hình gửi ngay tới các bạn nhưng không dám . Sao vậy ?

Đây cũng chính là một điểm xấu mà các bạn và mình rất dễ mắc phải : một cây bonsai đẹp không phải lúc nào cũng đẹp .
Tương tự , một cây bonsai có nét tự nhiên không phải lúc nào trông cũng tự nhiên .

Nếu nó lúc nào cũng đẹp , cũng tự nhên sau khi các bạn hoàn thành thì chơi bonsai làm gì nữa phải không ?
Giả như bạn có cô người yêu xinh đẹp mới ngồi trong tiệm cà phê đèn mờ nói chuyện tâm tình với bạn hôm qua .
Hôm qua bạn thấy cô ấy thiệt là yêu kiều , xinh đẹp ,tự nhiên.
Sáng nay bạn ghé lại nhà , cô ấy mới ngủ dậy chưa trang điểm ,lại thêm hồi tối ăn uống không tốt , bụng lâm râm đau .
Cứ cái kiểu này mà ra gặp bạn thì rõ là thần tượng vỡ nát . Nhưng nếu ,bạn chờ thêm một giờ cho nàng chải đầu , trang điểm
và nàng ngồi cạnh bạn thỏ thẻ :"Hôm qua yếu bụng nên hơi khó chịu ">Bạn biết được nguyên nhân nhăn nhó của
người yêu chỉ là chuyện thoángqua (trong bonsai gọi là những lỗi dễ dàng sửa được ) thời bạn bỏ qua ngay cái vẻ mặt nhăn nhó của người yêu và biết được : nàng vẫn đẹp (nhờ đã chải tóc rối ?).

Nên chi điều mình muốn nói ở đây : chúng ta không nên ôm ý niệm một cây bonsai phong cách tự nhiên thì lúc nào cũng giữ phong cách tự nhiên . Bạn thử để cây bonsai đang phát triển bình thường ra chỗ đủ nắng đủ nước đủ phân thử hai ,ba tuần xem nó có biến tướng vòm lá (phát tự nhiên ) ,tức là nó mọc tự nhiên thật nhưng có ai muốn nhìn cái thứ "Đầu tóc bù xù " ấy đâu .

Tóm lại ,nếu nói như bạn InVinh từng nói : có cây đẹp rồi hãy nói chuyện . Điều này thì cũng chả sai .
Nhưng bây giờ mà bảo mình đưa cái cây bónai lơ thơ hoa lá kia ra (như em mới ngủ dậy ) thì chịu .
Có giai nhân nào muốn người ta ngắm mình lúc mới ngủ dậy đâu .
Đừng tin vào hình trong phim ảnh .Trong phim ,nhiều người đẹp ngủ dậy nhìn đẹp mê hồn còn hơn
lúc bình thường . Ấy là do người làm công việc hóa trang đã làm tốt đấy thôi .

Mong các bạn và bạn NTN hiểu cho .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chuyện thứ hai là một thí dụ khác vốn liên quan mật thiết đến cách chơi cây của chúng ta : ông thợ hớt tóc .

Nếu cứ gọi mọi người làm nghề hớt tóc là thợ hớt tóc thì quả là không đúng .
Bởi vì nếu bảo một bạn làm công việc tạo dáng bonsai là một ông thợ làm vườn là là bạn giẫy nẩy lên cãi ngay : tôi làm công việc nghệ thuật chứ có đâu như mấy cái ông thợ làm vườn . Bạn nói sao thì mình không biết ,chứ mà xét cho cùng thì mọi
công việc của bạn cho cây bonsai và ông thợ làm vườn chả có mảy may khác biệt . Cũng tưới nước bón phân cắt tỉa như nhau .
Bạn bảo mấy ông thợ làm vườn không sáng tạo sao . Họ cũng ngẹo đầu ngẹo cổ ,ngắm nghía cây này cây nọ trước khi
cắt , trước khi tỉa đặng coi cho được đấy chứ .

Thế thì thự sự bản chất giữa ông thợ làm vườn và một người chơi bónai khác nhau chỗ nào .
Thứ nhất là khác nhau về kỹ thuật :một ông trồng cây ngoải đất hay chậu to ,mỹ thuật của cây không mấy liên quan đến chậu . Trong khi người bonsai dùng cái chậu nhỏ để làm cho hình tượng cái cây to ra , nên mỹ thuật là tổng hợp cả chậu
lẫn cây .( Cái cây tí tẹo non xèo , bỏ vào cái chậu sành là thành dáng cái cây da đầu đường ! ).Vì thế kỹ thuật trồng chậu
cạn có hơi khác kỹ thuật làm vườn chút đỉnh .Nhưng đấy chỉ là chuyện phụ

Thứ nhì mới là chuyện chính : ông thợ làm vườn làm cây cho người ta ngắm (không phải cây của ổng ).Người chơi bonsai
làm cây của mình , coi nó như con mình , và làm cho bản thân mình ngắm . Như vậy khác nhau cái hồn , khác nhau cái là sống gần cái cây để xem , ngắm nó hàng ngày .(Điều này không có nghĩa là bạn chơi bonsai thời bạn rành cái cây đó
hơn ông thợ làm vườn . Chuyện này thì chưa chắc ).

Trở lại với ông thợ hớt tóc . Cũng là đa số mấy ông làm nghề hớt tóc cứ đầu tới là tông-đơ ủi đều , rồi lấy
kéo dăn sơ sơ , dao cạo xắn cạnh .Thế là xong ,miễn sao mái tóc không giống cái mũ úp lên đầu người ta là được .
Bây giờ tới tiệm hớt tóc và bảo ông thợ " Ông hớt cho tôi kiểu nào nhìn nó tự nhiên chút " .Đánh cá với bạn 100 ăn 1,
ông thợ nào cũng trừng mắt hỏi bạn :" tự nhiên là sao ? hớt cao hớt thấp thì nói cho biết đặng làm chứ nói tự nhiên thì
biết ý ông làm sao ?".

Ngẫm nghĩ thì bản thân mình cũng chỉ thấm dần cái chuyện bonsai tự nhiên này hơn 10 năm nay . Nhưng bản tính mình
vốn thích nhựng gì "tự nhiên " từ nhỏ . Vì thế ngay từ khi biết cầm tiền tự đi chọn tiệm hớt tóc một mình , hơn 40 năm
nay , mới đây 3 năm mình mới gặp được một người biết hớt tóc sao cho tự nhiên .Ông ta (khoảng hơn 30 ) còn bảo với
mình " mới nghe ông nói thì tưởng dễ ăn , tới chừng hớt đúng ý ông mới thấy ông khó hơn ông nội tui "(?).Thực sự ông ta rất giỏi và là thày dạy cho những người dạy nghề hớt tóc (tức là thày của mấy thầy ).Suốt 20 phút hớt tóc , ông ta cũng chỉ có mỗi cái kéo với cái lược .Chắc các bạn biết được kết quả : suốt ba năm qua bà xã mình chưa bao giờ thấy mình
đi hớt tóc . Đến độ hôm Tết cô ấy còn hỏi :"ông coi có liệu thì đi hớt tóc sớm đi , lâu nay chả thấy ông đi hớt tóc hớt tai gì cả ".

Với mình , ông thợ này đã đạt mức độ "Tiến sĩ hớt tóc " (nói chuyện nghiêm túc đấy ). Ông ấy hớt cho mình khá đẹp và hớt hay tới độ về nhà vợ mình không hề biết là mình mới hớt tóc xong (bên Mỹ , thợ hớt tóc không có "giấy phép hành nghề
cạo râu" thì không được phép cầm dao cạo .Tức là không có vụ cạo mặt , cạo chân tóc như bên mình ).

Mà các bạn cũng biết ,gương mặt mình vốn cũng chả bình thường (mình mà cưỡi ngựa ra đường thì người ta có thể nói
mặt con ngựa còn ngắn hơn mặt người cỡi nó ấy chứ ) và cái sọ khỉ (khối sau đầu ) hơi méo , nên có một nhúm tóc
nó luôn luôn chờ dịp là nhỏm lên . Thế mà không biết cái ông thợ này tỉa tót làm sao , từng lớp tóc , từng lớp tóc , cứ lấy tay vuốt một cái là nó nằm xếp lớp . Chứ hồi xưa có xài Bờ -ri-ăng -tin , nó vẫn cứ nhổm lên .

Cho nên , nếu bạn muốn biết tay nghề ông thợ hớt tóc , bạn bảo " Ông hớt cho tôi kiểu nào hợp với guơng mặt tôi và
đừng để cho người ta biết tôi mới hớt tóc nghe " . Yêu cầu này nghe rõ ràng là dễ chấp nhận hơn là bảo "hớt cho tự nhiên ".
Nhưng nếu bạn lại yêu cầu :" Đây, ông hớt kiểu này cho tôi , nhưng mà làm sao cho người đừng biết tôi mới hớt tóc nghe ?"

Bạn mà nói vậy là ông thợ hớt tóc chết đứ đừ đừ ngay .Cái kiểu do bạn đưa ra , bảo ông thợ cắt cho giống thì dễ rồi ,nhưng cắt cho ra cái kiểu , rồi kiểu ấy lại không hợp với khuôn mặt bạn ,mà bạn lại muốn nó tự nhiên thì đến chịu . Thể cũng như , lấy vòm lá tròn đầu của cây du (dáng Broom ) đem đặt lên thân cây Thông rồi bảo đây là kiểu tự nhiên của cây Thông thì quả là có cái gì đó không ổn (mặc dù thực tế có vài loại thông có dạng hơi giống dáng broom , nhưng đó không phải là dạng đẹp của thông nên chả ai cần biết) .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Thành thử tóm tắt lại chuyện ông thợ hớt tóc , mình thấy áp dụng cho cách thức
chúng ta thực hiện tác phẩm bonsai cũng chả mấy khác biệt . Rõ ràng ông thợ hớt
tóc cho mình vừa có kỹ năng giỏi (biết loại tóc cứng như của mình cần phải tỉa xếp
lp thế nào cho nó nằm xuống ), vửa có mắt mỹ thuật (mái tóc khiến bộ mặt đỡ dài
thượt ) ,lại vừa nắm được tinh yếu : thế nào cho nó tự nhiên =không lộ vết cắt xén .

Liệu các bạn có ý nghĩ gì khác không ?

Cho mình vài phút suy nghĩ sắp xếp để gửi ngay đến các bạn chuyện cây Si dáng
cây Thông " cho nhẹ gánh lo nghĩ ", rồi chúng ta vòng lại chuyện những phá tướng PCTN.

Cảm ơn các bạn.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Cảm ơn bạn Vincentvo đã trả lời .

Rất tiếc là bạn trả lời không đúng đề bài .Đúng ra là Zero . Nhưng điều bạn trả lời cũng chả có gì sai trái ,
(có thể tại mình có thiên vị chút đỉnh vì bạn cùng họ với mình ) nên mình đành cho bạn 1/10 .

Không có gì buồn ở đây .
Có thể bạn chưa rõ phương pháp loại trừ . Đừng ngại , khi nào rảnh , gọi phone cho mình (any time )
mình sẽ giải thích riêng cho bạn thiệt rõ .

Khi rảnh , đọc lại các thí dụ và câu hỏi thêm lần nữa .
Cố gắng khoan nói chuyện cây . Lấy thứ khác làm thí dụ sẽ chính xác hơn .

Ráng lên . Chữ nghiã bạn dùng thấy có khá rồi đó . Viết riết rồi quen thôi mà .
cảm ơn chú Hưng đã cho cháu có cơ hội trực tiếp học hỏi qua đường dây nóng .

nhưng cháu thiết nghỉ cháu không nên gọi cho chú trong thời gian này, cháu biết đây là một cơ hội tốt cho cháu nhưng cháu quyết định như vậy là có vài lý do

cháu thuột dạng dốt lâu ngu bền, hồi nhỏ lúc còn học ở tiểu học cháu phải mất hết 6 năm mới lên được 3 lớp do trí nhớ kép học trước quên sao . nhưng nếu những chuyện gì mà cháu cho là quan trọng , cố rắng học kỷ hơn thì sẻ nhớ mãi không quên

cháu thiết nghỉ chủ đề này rất quan trọng đối với cháu vì có những mấu chốt mà cháu cho là sẻ ảnh hưởng rất lớn đến cách làm cây cuả cháu sao này ,vì thế cháu muốn trải nghiệm qua những sai sót của mình để rút ra những kiến thức mà cháu cho là quan trọng và sẻ lưu giử nó được lâu dài hơn

cháu thiết nghỉ một người đam mê cây cối thì cần phải luyện cho mình đức tín kiên nhẩn và đây chính là điều kiện tốt nhất để cháu ghèn luyện nó.
cũng như Hungbonsai có nói người ta phải tốn trên 10 năm để tìm tòi ,sáng tạo ra cái PCTN này và phải trả giá không ít cho chuyện đó thì đối với tụi cháu chỉa cần bỏ ra 1 năm để học hiểu hết được vấn đề thì còn lời chán đúng không các bạn?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

cháu thiết nghỉ chủ đề này rất quan trọng đối với cháu vì có những mấu chốt mà cháu cho là sẻ ảnh hưởng rất lớn đến cách làm cây cuả cháu sao này ,vì thế cháu muốn trải nghiệm qua những sai sót của mình để rút ra những kiến thức mà cháu cho là quan trọng và sẻ lưu giử nó được lâu dài hơn

cháu thiết nghỉ một người đam mê cây cối thì cần phải luyện cho mình đức tín kiên nhẩn và đây chính là điều kiện tốt nhất để cháu ghèn luyện nó.
cũng như Hungbonsai có nói người ta phải tốn trên 10 năm để tìm tòi ,sáng tạo ra cái PCTN này và phải trả giá không ít cho chuyện đó thì đối với tụi cháu chỉa cần bỏ ra 1 năm để học hiểu hết được vấn đề thì còn lời chán đúng không các bạn?
Cảm ơn bạn Vincentvo với những lời chân tình .
Cũng mừng qua phát biểu trước , bạn đã tỏ ra hiểu cách chúng ta tiến bước tới PCTN.

Mình cũng chân tình thổ lộ với Vincentvo và các bạn khác vài điều về mình
đặng các bạn thông cảm hơn một chút cho dễ nói chuyện tiếp.

1. Qua các nói chuyện của bạn Vinentvo , có vẻ bạn có một may mắn hơn mình là suốt từ 1975
đến nay , bạn vẫn còn nhiều người thân hàng ngày nói tiếng Việt mẹ đẻ quanh bạn.
Mình không được may mắn đó . Dù vợ con bên cạnh ,nhưng mỗi ngày khó nghe được vài câu
tiếng Việt . Nên chi bị khoá miệng hơn hai mươi năm , giờ được nói chuyện bằng tiếng mẹ đẻ
vơi các bạn , mình sung sướng như chim sổ lồng .
Đó là lý do cứ thích nói dài vì sợ người khác không hiểu ý .

2. Mình được các bạn trên diễn đàn tỏ nhiều ý quý mến thì cũng mừng (có lẽ đa phần vì ở nước ngoài )
Nhưng cũng phải báo trước : chỉ e các bạn đánh giá mình quá cao .

Nếu Trời mà cho mình không mất quá nhiều giờ vào việc đi làm , thì chắc mình cũng
có thể trở thành người có tí tên tuổi trong chơi bonsai đấy . Nhưng cũng may , với
cái kiểu tìm tòi hay hỏi tới nơi của mình , ông John chả thích , mà ông Ben cũng
chả ưa .Còn cái ông Cụ Harry Hirao thì chả là quá hiền , chỉ thích mình tới chở ông ấy
đi đào cây chứ hỏi chuyện làm bonsai thì cụ có bao giờ giải thích gì được .Thế là vừa bận
chuyện làm ăn , vừa thêm mấy ông ấy không chấp nhận những người hay hỏi cho ra lẽ
(kiểu Việt Nam mình bảo là tra ra tới cùng ) ,lại thêm chuyện mấy ông này được chính
phủ Nhật bổn trao tặng huân chương bằng khen Hoàng Gia vì đã có công truyền bá văn
hóa Nhật Bản cho người nước ngoài , thế là mình tự nhiên đâm khó chịu không thèm
lại gần mấy cái ông này nữa .(Chuyện này là do tự ái dân tộc mà ra ). Có thể các bạn còn
trẻ , chưa có cái cảm giác "ghen tị ,bực tức " như mình trong trường hợp này , nhưng với mình
(vốn vẫn yêu Việt Nam) cảm thấy rất khó chịu .Cá nhân các ông ấy mình vẫn trân trọng ,
gặp gỡ vẫn vui vẻ , nhưng trong thâm tâm chỉ là không thích nữa . Chả là cứ nghĩ :À ,
mấy anh Nhật đưa được kinh tế sang nước khác , lại còn nhờ mấy người Nhật kiều
đưa được văn hoá Nhật đi phân phát .
Bạn nào ở Mỹ mà muốn dạy người khác bonsai , gần như bắt buộc phải có một Thày người
Nhật . Bất kể Thày đó nổi tiếng hay không không thành vấn đề , miễn là người Nhật.
Thế nên , có người Việt Nam ở Mỹ sang Nhật học 2 tuần ở nhà ông Kimura (qua giới thiệu
của ông Ben ) và trở lại Mỹ được mời đi dạy Bonsai ngay. Trong khi anh chàng Ryan Neil
ở mỹ tốt nghiệp gì đó về cây cối (4năm ) ,gởi thơ xin làm học trò ông Kimura mà phải chờ
gần 1 năm mới được ông ấy chấp thuận . Và Ryan đã học với ông Kimura 6 năm .

Sau 6 năm Anh ta tâm sự là còn quá nhiều điều cần học về Bonsai Nhật bản và hiện anh ta
đi trình diễn cây , làm cây lấy tiền mỗi tuần.

Vấn đề không phải là 6 năm hay 2 tuần , vấn đề là người dạy có truyền được "đúng khuôn "kiểu Nhật
về bonsai hay . đá cảnh , cắm hoa ...

cho những người không phải Nhật bản hay không . Mình không muốn trở thành
rô-bốt dạy bonsai Nhật bổn nên đã gạt bỏ hết mọi thứ liên hệ . Thế là chỉ còn loanh quanh với mấy
ông bạn già ( toàn đáng tuổi chú mình ) vốn chỉ coi bonsai là thú tiểu khiển . Trồng sao cho
sống đặng vợ vui, vui cửa vui nhà là được rồi . Chuyện bonsai mấy ông ấy vừa hỏi tuần trước ,
thì tuần sau các vị ấy lại cũng hỏi y hệt vậy . Chả sao .Còn hỏi là đầu óc còn làm việc là tốt rồi .
Bây giờ mấy vị đó , người qua đời , người nằm một chỗ , gặp nhau nắm tay cả tiếng rồi về ,nhìn
nhau chứ chả nói gì . Thế là mình đâm buồn .Được dịp trò chuyện với các bạn , mình quá là thích .

Nên chi mong các bạn coi mình như một người bạn cùng xuồng . Có hơn các bạn đôi chút là cũng
nhờ có dịp đọc sơ qua vài quyển sách .Tuy cũng có chơi vài loại Thông , Japanese Maple , Đỗ quyên
cho biết nhưng đến giờ thì chả còn gì .

Lối như anh Thụ (qua đời đã chục năm,kém mình vài tuổi ,học trò ông John N.) bảo mình :" Gớm ,muốn
dạy người ta , té ra cũng tốn quá anh H. ơi"." sao vậy ?". "Thì mình cũng phải bỏ tiền ra mua những
cây kha khá về tiả tót sơ rồi chưng sau vườn . Học trò lại học trông thấy còn muốn học . Chứ ai mà
chịu đóng tiền học ở mấy anh không có cây ?". Chuyện anh Thụ làm thì phải rồi . Nhưng tính mình vốn
là bất cần .Chẳng buôn bán như anh ấy .Chẳng muốn dạy ai như anh ấy . Chỉ thích có bạn, rôm rả trà
thuốc tán chuyện bonsai là đủ sướng .Còn như khoe bạn được vài cái mầm lá , chồi hoa sắp đang nhú
thì hạnh phúc vô bờ .

Nên chi mình xin các bạn hiểu cho : mình đã không đóng tiền học được thày Nhật bản như người khác ,
mình cũng chả có gì để khoe và mình cũng chả có chuyện gì cao siêu để chỉ bày các bạn . Thực sự
vốn chỉ là vài tìm tòi phát kiến muốn giao hết lại cho các bạn (vì có vài chuyện chưa có trong sách ).
Thời gian thì các bạn còn nhiều hơn mình , khả năng tìm tòi các bạn đã hơn mình , sức sáng tạo của các bạn đang
hơn mình và nhất là mong các bạn không bị những quy tắc bonsai Nhật bản kềm kẹp như những người mình
gặp bên Mỹ này, thì với tinh thấn Việt Nam , các bạn chắc chắn sẽ tiến rất nhanh để được nước khác nể trọng.

Để đạt được mong muốn đó , mình chỉ có duy nhất một điều là trải rộng lòng gởi tới các bạn . Gởi tới các bạn
cả thất bại của tìm tòi,lẫn những vật lộn của suy nghĩ chứ không phải là khoe những hiểu biết vốn đã
viết đầy trong sách , trong net (mà các bạn chưa biết vì chưa đọc đến thôi , chứ có gì là mới mẻ đâu ).

Cho nên ngay cả những chuyện vợ con , chuyện ăn đòn , chuyện hớt tóc đều là những chuyện thật đã
xảy ra trong cuộc sống của mình , chứ chả phải mình phịa ra làm thí dụ.

Cũng là đôi lời để các bạn thông cảm nỗi khổ tâm .

Cảm ơn .

centimet

Quản lý mới

Cảm ơn bạn Vincentvo với những lời chân tình .
Cũng mừng qua phát biểu trước , bạn đã tỏ ra hiểu cách chúng ta tiến bước tới PCTN.

Mình cũng chân tình thổ lộ với Vincentvo và các bạn khác vài điều về mình
đặng các bạn thông cảm hơn một chút cho dễ nói chuyện tiếp.

1. Qua các nói chuyện của bạn Vinentvo , có vẻ bạn có một may mắn hơn mình là suốt từ 1975
đến nay , bạn vẫn còn nhiều người thân hàng ngày nói tiếng Việt mẹ đẻ quanh bạn.
Mình không được may mắn đó . Dù vợ con bên cạnh ,nhưng mỗi ngày khó nghe được vài câu
tiếng Việt . Nên chi bị khoá miệng hơn hai mươi năm , giờ được nói chuyện bằng tiếng mẹ đẻ
vơi các bạn , mình sung sướng như chim sổ lồng .
Đó là lý do cứ thích nói dài vì sợ người khác không hiểu ý .

2. Mình được các bạn trên diễn đàn tỏ nhiều ý quý mến thì cũng mừng (có lẽ đa phần vì ở nước ngoài )
Nhưng cũng phải báo trước : chỉ e các bạn đánh giá mình quá cao .

Nếu Trời mà cho mình không mất quá nhiều giờ vào việc đi làm , thì chắc mình cũng
có thể trở thành người có tí tên tuổi trong chơi bonsai đấy . Nhưng cũng may , với
cái kiểu tìm tòi hay hỏi tới nơi của mình , ông John chả thích , mà ông Ben cũng
chả ưa .Còn cái ông Cụ Harry Hirao thì chả là quá hiền , chỉ thích mình tới chở ông ấy
đi đào cây chứ hỏi chuyện làm bonsai thì cụ có bao giờ giải thích gì được .Thế là vừa bận
chuyện làm ăn , vừa thêm mấy ông ấy không chấp nhận những người hay hỏi cho ra lẽ
(kiểu Việt Nam mình bảo là tra ra tới cùng ) ,lại thêm chuyện mấy ông này được chính
phủ Nhật bổn trao tặng huân chương bằng khen Hoàng Gia vì đã có công truyền bá văn
hóa Nhật Bản cho người nước ngoài , thế là mình tự nhiên đâm khó chịu không thèm
lại gần mấy cái ông này nữa .(Chuyện này là do tự ái dân tộc mà ra ). Có thể các bạn còn
trẻ , chưa có cái cảm giác "ghen tị ,bực tức " như mình trong trường hợp này , nhưng với mình
(vốn vẫn yêu Việt Nam) cảm thấy rất khó chịu .Cá nhân các ông ấy mình vẫn trân trọng ,
gặp gỡ vẫn vui vẻ , nhưng trong thâm tâm chỉ là không thích nữa . Chả là cứ nghĩ :À ,
mấy anh Nhật đưa được kinh tế sang nước khác , lại còn nhờ mấy người Nhật kiều
đưa được văn hoá Nhật đi phân phát .
Bạn nào ở Mỹ mà muốn dạy người khác bonsai , gần như bắt buộc phải có một Thày người
Nhật . Bất kể Thày đó nổi tiếng hay không không thành vấn đề , miễn là người Nhật.
Thế nên , có người Việt Nam ở Mỹ sang Nhật học 2 tuần ở nhà ông Kimura (qua giới thiệu
của ông Ben ) và trở lại Mỹ được mời đi dạy Bonsai ngay. Trong khi anh chàng Ryan Neil
ở mỹ tốt nghiệp gì đó về cây cối (4năm ) ,gởi thơ xin làm học trò ông Kimura mà phải chờ
gần 1 năm mới được ông ấy chấp thuận . Và Ryan đã học với ông Kimura 6 năm .

Sau 6 năm Anh ta tâm sự là còn quá nhiều điều cần học về Bonsai Nhật bản và hiện anh ta
đi trình diễn cây , làm cây lấy tiền mỗi tuần.

Vấn đề không phải là 6 năm hay 2 tuần , vấn đề là có thể hiện được đúng phong cách
Nhật bản cho những người không phải Nhật bản hay không . Mình không muốn trở thành
rô-bốt dạy bonsai nên đã gạt bỏ hết mọi thứ liên hệ . Thế là chỉ còn loanh quanh với mấy
ông bạn già ( toàn đáng tuổi chú mình ) vốn chỉ coi bonsai là thú tiểu khiển . Trồng sao cho
sống đặng vợ vui, vui cửa vui nhà là được rồi . Chuyện bonsai mấy ông ấy vừa hỏi tuần trước ,
thì tuần sau các vị ấy lại cũng hỏi y hệt vậy . Chả sao .Còn hỏi là đầu óc còn làm việc là tốt rồi .
Bây giờ mấy vị đó , người qua đời , người nằm một chỗ , gặp nhau nắm tay cả tiếng rồi về ,nhìn
nhau chứ chả nói gì . Thế là mình đâm buồn .Được dịp trò chuyện với các bạn , mình qua là thích .

Nên chi mong các bạn coi mình như một người bạn cùng xuồng . Có hơn các bạn đôi chút là cũng
nhờ có dịp đọc sơ qua vài quyển sách .Tuy cũng có chơi vài loại Thông , Japanese Maple , Đỗ quyên
cho biết nhưng đến giờ thì chả còn gì .

Lối như anh Thụ (qua đời đã chụ năm,kém mình vài tuổi ,học trò ông John N.) bảo mình :" Gớm ,muốn
dạy người ta , té ra cũng tốn quá anh H. ơi"." sao vậy ?". "Thì mình cũng phải bỏ tiền ra mua những
cây kha khá về tiả tót sơ rồi chưng sau vườn . Học trò lại học trông thấy còn muốn học . Chứ ai mà
chịu đóng tiền học ở mấy anh không có cây ?". Chuyện anh Thụ làm thì phải rồi . Nhưng tính mình vốn
là bất cần .Chẳng buôn bán như anh ấy .Chẳng muốn dạy ai như anh ấy . Chỉ thích có bạn, rôm rả trà
thuốc tán chuyện bonsai là đủ sướng .Còn như khoe bạn được vài cái mầm lá , chồi hoa sắp đang nhuú
thì hạnh phúc vô bờ .

Nên chi mình xin các bạn hiểu cho : mình đã không đóng tiền học được thày Nhật bản như người khác ,
mình cũng chả có gì để khoe và mình cũng chả có chuyện gì cao siêu để chỉ bày các bạn . Thực sự
vốn chỉ là vài tìm tòi phát kiến muốn giao hết lại cho các bạn (vì có vài chuyện chưa có trong sách ).
Thời gian các bạn có hơn mình , khả năng tìm tòi các bạn đã hơn mình , sức sáng tạo của các bạn đang
hơn mình và nhất là mong các bạn không bị những quy tắc bonsai Nhật bản kềm kẹp như những người mình
gặp bên Mỹ này thì với tinh thấn Việt Nam , các bạn chắc chắn sẽ tiến rất nhanh để được nước khác nể trọng.

Để đạt được mong muốn đó , mình chỉ có duy nhất một điều là trải rộng lòng gởi tới các bạn là
cả thất bại của tìm tòi lẫn những vật lộn của suy nghĩ chứ không phải là khoe những hiểu biết vốn đã
viết đầy trong sách , trong net (mà các bạn chưa biết vì chưa đọc đến thôi , chứ có gì là mới mẻ đâu ).

Cho nên ngay cả những chuyện vợ con , chuyện an đòn , chuyện hớt tóc đều là những chuyện thật đã
xảy ra trong cuộc sông của mình , chứ chả phải mình phịa ra làm thí dụ.

Cũng là đôi lời để các bạn thông cảm nỗi khổ tâm .

Cảm ơn .
qua bài chia sẻ Cent cảm nhận được nhiều hơn từ tấm lòng của tiên sinh.

Có lẻ Cent chỉ tham gia với vai trò là người nghe sau khi thêm 1 ý kiến:

Cây phong cách thiên nhiên = phong cách thiên nhiên hàn đới , ôn đới + nhiệt đới.

Và như thế rất rộng lớn , hầu như là toàn thế giới , toàn hành tinh , việc sinh ra nhiều vấn đề chưa thống nhất được là do quá rộng lớn , đôi khi những suy nghĩ lại chéo nhau...dùng cây ôn đới để làm hình mẫu cho cây nhiệt đới và ngược lại

gần đây có 2 đại diện cho 2 phong các thiên nhiên ở 2 vung khí hậu là hàn đới - ôn đới mà ta được biết nhiều hơn là

Walter Pall < giới thiệu )

và ông Robert Steven <
giới thiệu>

Mỗi một tác giả đều là người đáng kính và có những cống hiến cho phong trào chơi cây theo phong cách thiên nhiên của vùng miền mình. Họ đều viết sách và có nhưng chuyến lưu diễn truyền bá kiến thức.

Trên thực tế Vn là vùng khí hậu nhiệt đới , tuy thế vẫn có nhập một số chủng loại cây ôn và hàn đới về thuần dưỡng nhiều năm ...v.v

Cent em thiển nghĩ : việc đạt được kết quả cuối cùng giúp nhiều thành viên , bạn đam mê có cùng hoàn cảnh "chưa năm bắt được cách chơi cây thiên nhiên ( nhiệt đới và ôn đới, hàn đới )" : cần chia mục tiêu chính ra làm nhiều mục tiêu phụ , và từng bước giải thích , lý giải ...rất mong vì một tập thể người chơi cây tại Vn ( khoảng 70.000 thành viên và khách thăm viếng trên 4r nói riêng và toàn quốc nói chung ) đa phần đều chơi cây nhiệt đới , rất mong tiên sinh chuyên sâu và chốt lại thật chắc cho phong cách thiên nhiên nhiệt đới.

Cent em xin hết

kính chào và đoàn kết. 2015 chúng ta sẻ trổ tài cùng các nghệ nhân trong khu vực...đã là gấp lắm rồi.

@};-@};-@};-

Centimet

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

qua bài chia sẻ Cent cảm nhận được nhiều hơn từ tấm lòng của tiên sinh.

Mỗi một tác giả đều là người đáng kính và có những cống hiến cho phong trào chơi cây theo phong cách thiên nhiên của vùng miền mình. Họ đều viết sách và có nhưng chuyến lưu diễn truyền bá kiến thức.

Trên thực tế Vn là vùng khí hậu nhiệt đới , tuy thế vẫn có nhập một số chủng loại cây ôn và hàn đới về thuần dưỡng nhiều năm ...v.v

Cent em thiển nghĩ : việc đạt được kết quả cuối cùng giúp nhiều thành viên , bạn đam mê có cùng hoàn cảnh "chưa năm bắt được cách chơi cây thiên nhiên ( nhiệt đới và ôn đới, hàn đới )" : cần chia mục tiêu chính ra làm nhiều mục tiêu phụ , và từng bước giải thích , lý giải ...rất mong vì một tập thể người chơi cây tại Vn ( khoảng 70.000 thành viên và khách thăm viếng ) đa phần đều chơi cây nhiệt đới , rất mong tiên sinh chuyên sâu và chốt lại thật chắc cho phong cách thiên nhiên nhiệt đới.

Cent em xin hết

kính chào và đoàn kết. 2015 chúng ta sẻ trổ tài cùng các nghệ nhân trong khu vực...đã là gấp lắm rồi.

@};-@};-@};-

Centimet

Thấy Centimet hừng hực thích thú vể sự kiện 2015 . Mình cũng rất thích . Thì ai mà chả thích khi có
dịp lớn để khoe cây (chơi cây mà không được khoe người khác thì ai ũng ấm ức ),rồi lại có dịp ngắm tận mắt
những cây xứ khác vốn là chỉ coi qua hình ,...đủ thứ hay ho tiện lợi .

Thì cũng định là gửi tới các bạn chuyện cây Si dáng cây Thông , nhưng nghĩ thôi thì tối nay thứ bảy mà bên
nhà đang là Chúa nhật , chúng ta đủ thì giờ nói chuyện Sanh Thông sau , nên đành thất hứa với Gió Núi
và các bạn ,để gởi tới các bạn chút xíu ý nghĩ của mình về 2015 (không thôi sợ không có dịp ).

Hôm mới được tin cô Ni và nhóm anh em Việt Nam đạt được tiêu chuẩn đăng cai , mình cũng mừng . Thấy trong diễn
đàn anh chiẹm ai cũng bày tỏ ý vui , chỉ riêng có một bạn nào đó ( xin lỗi mình rà lại kiếm mà chưa ra ) lộ ý
lo ngang . Ý bạn ấy là : chuyện đăng cai nghe thì vui đấy , nhưng coi chừng sinh tội . Hình như có vài ý kiến
la anh bạn cói ngang này thì phải .

Qua ý của anh bạn đó , cộng thêm với vài hiểu biết của mình về triển lãm , mình muốn gởi tới các bạn vài ý
sau đây ( vốn là để biết thôi , chứ chắc cũng chả có khả năng đụng vào việc ).

1.Chúng ta nên nhìn sự việc rộng hơn việc triển lãm cây

quốvcc gia nào cũng muốn đăng cai làm chuyện này chuyện nọ . Vừa là để khoe thế giới
những hay đẹp nước mình , vừa là để lủm ít tiền do khách tứ phương kéo đến .Bình thường
thì mọi chuyện tốt thôi .

Các bạn cũng thấy , đá banh hay triển lãm cây cũng chỉ là cái cớ để người ta tới xứ mình chơi .
Có ai lại bỏ ra vài ngàn USD tới coi triển lãm vài trăm cây trong vài tiếng đồng hồ rồi di về bao
giờ đâu .

Thành thử , chuyện lo cho cuộc triền lãm suốt một tuần (vốn đã không dễ cho Việt Nam , nếu
triển lãm vào lúc trời nóng như cuối tháng ) sẽ ít khó khăn hơn việc lo được cho khách tứ phương
suốt tuần lễ họ ở Việt Nam.

2.Những việc liên quan

Nếu các bạn chỉ nghĩ đến chuyện đem cây đi khoe , rồi đi coi cây người ta , rồi dịp mua được hàng
ngoại trong nước giá rẻ ( thường là có những ưu đãi cho người mang sản phẩm -đa số là dung
cụ +vật dụng bonsai từ ngoại quôc tới bán )....thì mọi việc chả có gì phải nghĩ ngợi .
Nhưng nếu bạn nghĩ đế chuyện Văn Hoá Việt Nam dưới mắt người ngoại quốc thì quả là chuyện
phải lo .

Nếu bây giờ bạn bạn vẽ cho mình một vòng tròn : và đề chữ triên lãm (TL) vào đó .
tiếp , bạn vẽ cho mình 6 vòng tròn chung quanh vòng tròn tiển lãm .Mỗi vòng đánh số 1 tới 6 và đề tên
vào đó :

1.an ninh, bảo hiểm tác phẩm (kể cả vận chuyển tác phẩm )
2.khách mời , nghệ nhân nước ngoài trình diễn thực hiện ....(ăn ở , dịch vu..)
3.du khách , các tour du lịch trong nước (kể cả vườn cây thắng cảnh , khu buôn bán ...)
4.giới doanh thương , đầu tư về dụng cụ, vật dụng , đất đai phân bón , ...(chính sách giá cả , thuế , khu vực mua bán ...)
5.đội ngũ bảo vệ , hướng dẫn , ...
6.các trung tâm hướng dẫn tham quan du lịch , khách sạn..

Tức là cả một hệ thống 7 vòng tròn phải đồng bộ được kiểm soát ăn khớp thì việc giới thiệu, phát triển
văn hoá quốc gia mới thực hiện được . Chứ mà người ta tới xem cây xong , ra đường gặp chuyện bực mình
thì mọi nét đẹp toả ra từ cây ối triển lã cụng là trôi sông bỏ biển .

Các bạn nghe mình nói vậy có cảm thấy giống như làm cây bonsai PCTN không ? Một điều xấu phá vỡ 9 điều tốt là vậy .

Nên với mình , 2015 là điều tốt đẹp , nhưng chỉ e là thời gian sửa soạn ngắn quá thôi .

doanvunguyen

Thành viên tích cực

Cây phong cách thiên nhiên = phong cách thiên nhiên hàn đới , ôn đới + nhiệt đới.

Và như thế rất rộng lớn , hầu như là toàn thế giới , toàn hành tinh , việc sinh ra nhiều vấn đề chưa thống nhất được là do quá rộng lớn , đôi khi những suy nghĩ lại chéo nhau...dùng cây ôn đới để làm hình mẫu cho cây nhiệt đới và ngược lại

gần đây có 2 đại diện cho 2 phong các thiên nhiên ở 2 vung khí hậu là hàn đới - ôn đới mà ta được biết nhiều hơn là

Walter Pall < giới thiệu )

và ông Robert Steven <
giới thiệu>

Cent em thiển nghĩ : việc đạt được kết quả cuối cùng giúp nhiều thành viên , bạn đam mê có cùng hoàn cảnh "chưa năm bắt được cách chơi cây thiên nhiên ( nhiệt đới và ôn đới, hàn đới )" : cần chia mục tiêu chính ra làm nhiều mục tiêu phụ , và từng bước giải thích , lý giải ...rất mong vì một tập thể người chơi cây tại Vn ( khoảng 70.000 thành viên và khách thăm viếng trên 4r nói riêng và toàn quốc nói chung ) đa phần đều chơi cây nhiệt đới , rất mong tiên sinh chuyên sâu và chốt lại thật chắc cho phong cách thiên nhiên nhiệt đới.

Cent em xin hết

@};-@};-@};-

Centimet
theo tôi nghĩ chú Hưng chưa bàn tới vấn đề PCTN ôn đới hay nhiệt đới, ta chỉ đang bàn về chuyện thế nào là 1 cây làm cho người ngắm cảm nhận được đó là 1 cây theo PCTN.
ngay cả hai cây demo của 2 đại diện ôn đới và nhiệt đới, thú thật bản thân cũng ko phân biệt được nếu ko có 2 tác giả đứng bên, vậy nên tôi tạm bỏ qua PCTN của vùng miền mà chỉ đang đặt câu hỏi cây dưới đây có phải là PCTN ko?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chuyện cây Si với dáng cây Thông

Thực sự thì mình không ngờ chuyện cây Si với dáng cây Thông lại chính là cốt lõi
của những trăn trở nơi các bạn về PCTN. Vì thế xin có đôi lời ngỏ ý đến các bạn
trong vấn đề này .

Trước khi nói chuyện dáng thế cây Si cây Thông , mình muốn giữa chúng ta có một
điều thật rõ ràng về cây Si và cây Thông .

Cây Si thì chắc các bạn đều biết và mình cũng biết . Dù mình gọi là Si , các bạn gọi là
Sanh thì cũng có rất ít khác biệt . Thôi cứ coi nó là một đi cũng được ,bởi một cố cách
biệt cề kiểu lá , cỡ lá , cáhh ra rễ thòng , màu sắc da cây , kiểu mọc ...xét cho cùng
vốn khác nhau chút xíu . Mình gọi nó là cây Si ( Ficus benjamina ).

Cây Thông đen Nhật bản (Pinus thunbergia ) chúng ta nói chuyện ở đây thì chắc chắn
là có rất nhiều hiểu lầm cần được xác định thật rõ . Bởi mình dám nói chắc chắn (qua
một số điều các bạn trao đổi về cây Thông các loại trên diễn đàn ) là số người chơi
Thông bonsai chưa nhiếu . Chưa nhiều (theo mình ) đa số là do hiểu lầm chưa dám chơi
vì hình như đa số các bạn đều nghĩ : vùng nóng trồng Thông không tốt ?
Thưa với các bạn :những tìm tòi phát kiến của mình về trồng Thông đen Nhật bản vùng nóng
như Sài gòn đã chứng minh được điều ngược lại .

Thông đen Nhật bản sống và phát triển ở những vùng như Sàigòn mạnh mẽ xanh tốt ,
và lớn nhanh gấp đôi vùng lạnh như Lâm Đồng , Đà lạt . Điểm chính là nắng và nước .

Đà lạt thừa hơi nước ban đêm ( sương ) ,nhưng thiếu nắng ban ngày .Thời gian chiếu sáng
và cường độ chiếu sáng thấp (chỉ bằng cỡ 1/4 Sàigòn. Kết quả : Thông Đà lạt bung đọt 1 lần 1 năm .

Nếu bạn trồng thông đen ở Sàigòn , cây Thông dư nắng nhưng thiếu hơi sương đêm . Cây không phát
tốt . Vậy nếu bạn phun sương đêm cho cây Thông như ở Dà lạt , cây được thỏa cả hai điều kiện :
nắng nóng ban ngày và sương ướt lá ban đêm : cây Thông của bạn phát tốt tời 2 lần bung đọt 1 năm .
Còn như bạn ở Sàigòn , cho cây Thông sương đêm , lại tạo đủ điền kiện cho rễ có chỗ chạy (ở đây
không hề có nghĩa là chậu to , chậu to cây thông càng dễ chết !) thì cây thông trẻ của bạn mỗi
năm vọt đọt hai lần , mỗi lần 50 cm .Tổng cộng 1n ăm 1 mét cũng là chuyện bình thường .

Có cơ hội mình nói sau cho các bạn về trồng Thông đen Nhật Bản .
Ở đây , mình muốn tán dương sức mạnh phát triển của loại Thông đen hầu từ đó diễn giải đến sự có
mặt của Thông đen trong phong trào bonsai trên Thế giới và bonsai Thế giới bị dáng thế Thông đen
Nhật bản thống lãnh như thế nào .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

theo tôi nghĩ chú Hưng chưa bàn tới vấn đề PCTN ôn đới hay nhiệt đới, ta chỉ đang bàn về chuyện thế nào là 1 cây làm cho người ngắm cảm nhận được đó là 1 cây theo PCTN.
ngay cả hai cây demo của 2 đại diện ôn đới và nhiệt đới, thú thật bản thân cũng ko phân biệt được nếu ko có 2 tác giả đứng bên, vậy nên tôi tạm bỏ qua PCTN của vùng miền mà chỉ đang đặt câu hỏi cây dưới đây có phải là PCTN ko?

Đúng ra thì mình se hỏi ngay lại bạn thế này : thế bạn nghĩ sao ?
Đó là lối mình hay hỏi người khác thay vì trả lời . Bởi mình biết nếu trả lời sẽ phải giải thích dài dòng .
Và mình chỉ hỏi như trên , nếu bạn là ngồi đối diện uống trà cà kê tâm sự với mình.

Ở đây , qua trung gian cái computer , mình chả biết người đối thoại với mình là ai .
Và cách hỏi của bạn lại chứng tỏ bạn quá sốt ruột , cứ như trên dời này chỉ có vài cái khuôn PCTN .
Nên nếu mà mình hỏi ngược lại theo thói quen thì sợ bạn giận hay buồn .
Thì cũng đành phải trả lời cho bạn vừa ý , còn bạn hiểu sao thì tuỳ .
Và ngay như mình cũng hiểu : mình mà có ý chê thần tượng của ai đó thì họ có thể
ném đá mình vỡ đầu ăn thua (?).

Mình kính phục ông Robert Steven với những phát kiến đặc sắc về dáng thế bonsai .Điều
nhận xét ông đưa ra về những khác biệt của các loại cành dưới tác động của các loại
gió khác nhau đã khiến dân bonsai thế giới rất kinh ngạc và thích thú . Cũng từ đó ông nổi tiếng
ngay lập tức ( chứ không phải chuyện dáng thế Indonesea gì cả ) .

Riêng tác phẩm trên , ở thời điểm hình chụp , nó chả tự nhiên chút nào ! ( tuy rất cổ kỳ nhã gì gì đó ).

Đó là ý kiến của mình .

Tiếp đây mình cũng tạm gọi là giải thích câu trả lời trên chút xíu không thôi sợ các bạn có
ấn tượng không tốt về một cây bonsai gia trị thì tội nghiệp nó ( mình tội nghiệp cái cây , chứ
không có huyện xúc phạm gì đến bậc Thày như ông Robert Steven ).

Kế nữa là đề nghị thế này : chúng ta chưa đủ thống nhất để đánh giá các tác phẩm có là PCTN
hay không , vì làm thế là lại vào lối mòn như nhiều người đã từng làm . Các bạn bớt nóng vội .
Vì thế , mình đề nghị , sau phần này , chúng ta bỏ qua mọi đánh gia PCTN hay không sang một bên .
Mai mốt sẽ hay .

Cảm ơn các bạn khác đã kiên nhẫn theo dõi .

Tạm giải thích sơ về tác phẩm trên : tại sao lúc này (thời điểm chụp hình ) nó không thể hiện được
phong cách tự nhiên .

Trả lời nằm trong hai chữ : lý và thuyết .

thuyết :mời các bạn đọc lài bài viết của ông Walter Pall : đừng để dấu vết có bàn tay người .
theo mình , dấu vết đó là sự thẳng thắn (như lấy tông đơ hớt tóc ) của các cạnh tán lá .

: theo lý thì thân cây chứng tỏ một sức chống chỏi mãnh liệt với thên nhiên , trong đó sức gió
tác dụng khá lớn nên việc trắng thân trơ ngọn đã xảy ra ,phần thân đối diện hướng gió đã biểu lộ
với mảng gỗ trắng (lũa ) của phần gỗ chết .
Sức mạnh của gió đánh bật cả những lớp đất phủ khiến lộ cả rễ và trông như cái cây đã tựa vào
tảng đá để đứng vững .
Gió mạnh như thế , đánh cho thân cây cong vòng vặn vẹo như thế mà tán lá vẫn um tùm thẳng
thớm thì chắc là không tự nhiên rồi .
Lại thêm mặt đất bị soi mòn ngay hướng gió , rêu xanh ( tượng trưng lớp cỏ ) vẫn mọc đầy khiến
mất đi cái ấn tượng về sức mạnh của gió .

doanvunguyen

Thành viên tích cực

Đúng ra thì mình se hỏi ngay lại bạn thế này : thế bạn nghĩ sao ?
Đó là lối mình hay hỏi người khác thay vì trả lời . Bởi mình biết nếu trả lời sẽ phải giải thích dài dòng .
Và mình chỉ hỏi như trên , nếu bạn là ngồi đối diện uống trà cà kê tâm sự với mình.

Ở đây , qua trung gian cái computer , mình chả biết người đối thoại với mình là ai .
Và cách hỏi của bạn lại chứng tỏ bạn quá sốt ruột , cứ như trên dời này chỉ có vài cái khuôn PCTN .
Nên nếu mà mình hỏi ngược lại theo thói quen thì sợ bạn giận hay buồn .
Thì cũng đành phải trả lời cho bạn vừa ý , còn bạn hiểu sao thì tuỳ .
Và ngay như mình cũng hiểu : mình mà có ý chê thần tượng của ai đó thì họ có thể
ném đá mình vỡ đầu ăn thua (?).

Mình kính phục ông Robert Steven với những phát kiến đặc sắc về dáng thế bonsai .Điều
nhận xét ông đưa ra về những khác biệt của các loại cành dưới tác động của các loại
gió khác nhau đã khiến dân bonsai thế giới rất kinh ngạc và thích thú . Cũng từ đó ông nổi tiếng
ngay lập tức ( chứ không phải chuyện dáng thế Indonesea gì cả ) .

Riêng tác phẩm trên , ở thời điểm hình chụp , nó chả tự nhiên chút nào ! ( tuy rất cổ kỳ nhã gì gì đó ).

Đó là ý kiến của mình .
chết, câu chữ viết thiếu nên chú hiểu hơi khác ý cháu, ý cháu là đang ''tự đặt'' câu hỏi rồi tìm câu trả lời trong thiên nhiên. thật sự khi lần đầu ngắm cây trên ( qua hình ) cháu rất nể phục ông RS với sự phá cách rất sáng tạo, nhưng nếu chú hỏi cháu nghĩ sao thì câu trả lời rất giông chú : chả tự nhiên tý nào (và cũng đang sợ người ta ném đá vỡ đầu như chú vậy [-O< ), dù rất mãn nhãn khi ngắm cây ( nhìn ''đã'' hơn cây thông Scott nhìu:)) ) .

vậy cháu rút ra 1 điều riêng cho bản thân : 1 cây đẹp chưa hẳn là PCTN, và cây làm theo PCTN chưa chắc đã đẹp.

rất mong được 1 lần ngồi uống trà cà kê cùng chú@};-