Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

bigbabol

Moderator
Hôm nay thứ tư ngày 09 tháng 01 năm 2013, mình mở chuyên đề này nhằm cùng với anh em và mọi người yêu thích phong cách bonsai thiên nhiên cùng nhau thảo luận và chia sẻ những hiểu biết phong cách tự nhiên để góp phần làm cho kiểu hình của tác phẩm bonsai thêm phong phú, đa dạng , đặc biệt là tác phẩm phải tạo cho người xem sự dễ chịu và gần gũi, tốt hơn nữa là làm cho người xem phải ngỡ ngàng

quá trình trao đổi và thảo luận sẽ được anh em đưa ra ngay tại chuyên mục này, hy vọng là qua những lần trao đổi,anh em sẽ tìm ra cho mình hướng đi phù hợp để cho tác phẩm bonsai mình làm ra có giá trị nghệ thuật cao
tin vui là cây sam hương đã ra mầm rất nhiều

và đây là cây mai chiếu thủy lá kim, một trong nhiều cây của mình được tạo dáng theo phong cách tự nhiên, đây chỉ là một tác phẩm ở thời kỳ chập chững tập làm do đó sẽ còn nhiều hạn chế, những ý kiến đóng góp của anh em nhằm làm cho tác phẩm đẹp hơn sẽ rất có giá trị với mình cũng như mang đến cho những người đang tìm hiểu các kiến thức bổ ích...

mình xin cám ơn và hy vọng chủ đề này sẽ có ích với ai đó- những người đam mê sự tự nhiên mà không kém phần nghệ thuật

sieuli

Thành viên tích cực
cảm ơn anh trai ! :x
và khởi đầu để làm một cây theo lối tự nhiên là nhổ sạch cỏ trong chậu phải không anh ! ;))

binh79

Thành viên tích cực

Xin chia vui cùng a,hôm rồi thấy cây khô queo mà đau lòng quá đi.

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Có đồi cây ko..? còn ko đổi thì cho xin tấm hình làm mẩu nha Chủ Top.... chúc mừng Cây đã mạnh trở lại ...

dragon081188

Thành viên Mua Bán
em xin hỏi với thời tiết miền nam mất bao lâu để nuôi cây kim giòn được như vậy hả anh trai?

vuonmoc

Thành viên
Cốt cây mct rất đẹp, tuy nhiên các cành chi còn hơi rối( có thể do nhìn qua ảnh). theo mình thì ko nhất thiết cành nào cũng giữ lại. mặc khác, nên níu một hoặc hai cành lớn xuống để thấy cây già cổi hơn.
Vài lời góp ý

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cảm ơn 3B đã mở chủ đề. Hi vọng sẽ thu hút được nhiều ý kiến và kinh nghiệm của các nghệ nhân để BS Việt Nam tiến gần với BS thế giới.

trungnk

Thành viên mới

nhìn ảnh này thì cành hình như thẳng quá, toàn thấy chốc lên trời, chắc nín cành xuống thì cây sẽ nhìn già hơn

bigbabol

Moderator
Có đồi cây ko..? còn ko đổi thì cho xin tấm hình làm mẩu nha Chủ Top.... chúc mừng Cây đã mạnh trở lại ...
dạ ko đổi nhưng cho hình
em xin hỏi với thời tiết miền nam mất bao lâu để nuôi cây kim giòn được như vậy hả anh trai?
2 năm đó em
Cốt cây mct rất đẹp, tuy nhiên các cành chi còn hơi rối( có thể do nhìn qua ảnh). theo mình thì ko nhất thiết cành nào cũng giữ lại. mặc khác, nên níu một hoặc hai cành lớn xuống để thấy cây già cổi hơn.
Vài lời góp ý
cám ơn anh về những lời góp ý vô cùng chuẩn xác, nó chứng tỏ anh có kiến thức rất tốt về bonsai nói riêng và thẩm mỹ nói chung
do cây đang nuôi và dự định khoảng 3 năm nữa mới hoàn chỉnh, hy vọng sau 3 năm cây sẽ thay đổi theo chiều hướng tích cực hơn thông qua những góp ý chân thành của anh

nhìn ảnh này thì cành hình như thẳng quá, toàn thấy chốc lên trời, chắc nín cành xuống thì cây sẽ nhìn già hơn
cám ơn anh đã góp ý và mong nhận được nhiều góp ý của anh hơn
cây xanh có tính hướng sáng, vì thế ngọn cây phải hướng lên là đúng rồi.
theo mình là như thế hjhj.
cây này phải mất bao lâu nữa là thành phẩm vậy anh.
tới khi thành phảm up lên cho ae chiêm ngưỡng nhé.
Trân trọng!:-bd
ok em, thời gian chắc chắn sẽ có nhiều thay đổi, hy vọng mọi việc sẽ tốt hơn

kienxanh

Thành viên
em có 2 phôi định cắt chơi thiên nhiên ko biết có hợp không, tạo topic nhờ anh em tư vấn rồi mà ko ai giúp.
thấy chủ đề này phù hợp nên xin phép đưa vô đây nhờ anh tư vấn, dc quẹt cho em tấm hình nữa thì cám ơn nhiều nhiều
cây 1

cây 2

cả 2 là lá kim anh ah

ngoc_dung

Moderator
Mình rất thính những cây mang phong cách thiên nhiên, topic hay mong anh em tiếp tục thảo luận để mình có dịp học hỏi.

Cây Sam Hương bật mầm mới đẹp quá em trai ah.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Hôm nay thứ tư ngày 09 tháng 01 năm 2013, mình mở chuyên đề này nhằm cùng với anh em và mọi người yêu thích phong cách bonsai thiên nhiên cùng nhau thảo luận và chia sẻ những hiểu biết phong cách tự nhiên để góp phần làm cho kiểu hình của tác phẩm bonsai thêm phong phú, đa dạng , đặc biệt là tác phẩm phải tạo cho người xem sự dễ chịu và gần gũi, tốt hơn nữa là làm cho người xem phải ngỡ ngàng

quá trình trao đổi và thảo luận sẽ được anh em đưa ra ngay tại chuyên mục này, hy vọng là qua những lần trao đổi,anh em sẽ tìm ra cho mình hướng đi phù hợp để cho tác phẩm bonsai mình làm ra có giá trị nghệ thuật cao
tin vui là cây sam hương đã ra mầm rất nhiều

và đây là cây mai chiếu thủy lá kim, một trong nhiều cây của mình được tạo dáng theo phong cách tự nhiên, đây chỉ là một tác phẩm ở thời kỳ chập chững tập làm do đó sẽ còn nhiều hạn chế, những ý kiến đóng góp của anh em nhằm làm cho tác phẩm đẹp hơn sẽ rất có giá trị với mình cũng như mang đến cho những người đang tìm hiểu các kiến thức bổ ích...

mình xin cám ơn và hy vọng chủ đề này sẽ có ích với ai đó- những người đam mê sự tự nhiên mà không kém phần nghệ thuật
Ước gì thời chập chững a cắt cốt này ngắn và gọn hơn thì bây giờ chắc kg thua cây Indo.
Theo ý e thôi chứ kg biết a có nghĩ vậy kg ?

bigbabol

Moderator
em có 2 phôi định cắt chơi thiên nhiên ko biết có hợp không, tạo topic nhờ anh em tư vấn rồi mà ko ai giúp.
thấy chủ đề này phù hợp nên xin phép đưa vô đây nhờ anh tư vấn, dc quẹt cho em tấm hình nữa thì cám ơn nhiều nhiều
cây 1

cây 2

cả 2 là lá kim anh ah
cây làm theo cách tự nhiên để trước mặt cắt phôi còn khó chứ đừng nói gì qua hình huhu, theo anh điều cơ bản nhất để làm một cây bonsai theo cách tự nhiên là luôn quan sát và tìm những gì đẹp nhất từ thiên nhiên rồi đem nó vào ứng dụng theo cách riêng của bản thân , có thể bằng bất cứ hình thức gì chỉ cần mục đích cuối cùng là tạo cho người xem cảm giác dễ chịu gần gũi và thật với những gì vốn có của tự nhiên...

phôi thứ 2 của em theo anh là một phôi rất có tiêm năng

camap_80

Thành viên tích cực
cây làm theo cách tự nhiên để trước mặt cắt phôi còn khó chứ đừng nói gì qua hình huhu, theo anh điều cơ bản nhất để làm một cây bonsai theo cách tự nhiên là luôn quan sát và tìm những gì đẹp nhất từ thiên nhiên rồi đem nó vào ứng dụng theo cách riêng của bản thân , có thể bằng bất cứ hình thức gì chỉ cần mục đích cuối cùng là tạo cho người xem cảm giác dễ chịu gần gũi và thật với những gì vốn có của tự nhiên...

phôi thứ 2 của em theo anh là một phôi rất có tiêm năng
vườn anh còn chỗ không em chở xuống nhờ anh bẻ luôn >:)

nhatphuong01

Thành viên
Cây đẹp và tự nhiên wa', em nghĩ có lẽ nên rút ngắn cành xuống tí nữa anh à...từ khi xử lý phôi đến hoàn thiện có lâu không anh? thank's anh đã chia sẽ...

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
Nhìn cây sam hương của anh ra mầm mà vui quá
Cây MCT lá kim từ cây phôi anh làm tầm mấy tháng rồi mà coi khác quá?

bigbabol

Moderator
Ước gì thời chập chững a cắt cốt này ngắn và gọn hơn thì bây giờ chắc kg thua cây Indo.
Theo ý e thôi chứ kg biết a có nghĩ vậy kg ?
Đó chính là nét khác biệt đó Duy em, cây mang phong cách tự nhiên khác với những cây làm theo cách truyền thống của mình hiện tại ở chỗ : nó có nhiều biến tấu hơn, nó phụ thuộc vào cảm nhận và sở thích thẩm mỹ của từng người, cây truyền thống chỉ cần đi ra khỏi các quy tắc hay tỷ lệ mang tính quy ước thì sẽ mang lại cảm giác không đẹp cho người xem, anh không biết đây là do ảnh hưởng từ ban đầu tiếp cận hay là do chủ quan trong nhận thức...

Anh hiểu ý em về phương án cắt ngắn cốt thân, khi đó cây thành phẩm sẽ mang một dáng cổ thụ trầm mặc, bao nhiêu sự già nua cằn cổi sẽ cô đọng lại trong một không gian tương đối nhỏ, độ khó của cây cũng sẽ cao hơn... Về phần anh, anh thích sự dịu dàng uyển chuyển của đường thân và vì phần gốc rễ cũng như kích thước của cây này anh thấy khi cắt ngắn sẽ không thể nào đạt được tính thẩm mỹ cao như những cây khác có cùng kích thước với ưu thế thẩm mỹ hơn về phần gốc rễ và thân nên anh muốn thể hiện vẻ đẹp của đường thân và bộ tàn mang vẻ đẹp của một cây ở độ tuổi xuân thì, đây là cây anh đang nuôi nên sẽ có rất nhiều biến đổi, hy vọng thời gian sau nó sẽ được người xem đánh giá tốt hơn về tính thẩm mỹ

cám ơn em nhiều