những biện pháp làm cho lan cattleya chóng ra hoa

lanhodiepcl

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: những biện pháp làm cho lan cattleya chóng ra hoa

cây này xổ số àh bạn
Tên dòng lai là gì
hì bạn cho vào chậu to, thêm tí chất trồng và kíck hoa là được
chắc sẽ đậu
Cám ơn bạn.
Cat thì mình mù tịt,thấy bán bên đường mua về trồng,chẳng biết tên gì.

khietcsc

Thành viên
Cây đó bây giờ bác Hiền bổ sung P-K dần là được rồi. Hy vọng chồi non sẽ đậu hoa đó. Nhớ tăng cường thêm ánh sáng cho nó dễ ra hoa.

tranthanhkg

Thành viên
một số anh em cho rằng khi lú giả hành mới thì bắt đầu kích hoa với hàm lương chủ yếu là P và K cao,tuy nhiên với kinh nghiệm nuôi trồng cho thấy rằng chỉ cần khi lú giả hành mới là ta có thể đoán được có đậu hoa hay không như vậy suy ra kích hoa vào thời điểm đã mọc giả hành mới là ít có ý nghĩa mà chỉ có ý nghĩa về khoảng tăng cường màu sắc mà thôi
vậy theo Anh thì ta nên kích hoa lúc nào .

culanluasg

Super Moderator
là lúc chuẩn bị cho giả hành mới đó anh ,có nghĩa là khi chưa cho chồi mới ta nên kích hoa là vừa,kích thích đầy đủ ,vửa rễ vừa phân bón hợp lý ,giả hành mới rất to ----> đậu hoa gần như chắc chắn

lanhodiepcl

Thành viên
là lúc chuẩn bị cho giả hành mới đó anh ,có nghĩa là khi chưa cho chồi mới ta nên kích hoa là vừa,kích thích đầy đủ ,vửa rễ vừa phân bón hợp lý ,giả hành mới rất to ----> đậu hoa gần như chắc chắn
Trồng Cat coi bộ khó quá bác Cù.
Khi ra lá mới nếu có hoa là ra kèm luôn lưỡi mèo ,chứ lá ra rồi thì lưỡi mèo đâu có mọc sau đâu hả bác.

culanluasg

Super Moderator
Trồng Cat coi bộ khó quá bác Cù.
Khi ra lá mới nếu có hoa là ra kèm luôn lưỡi mèo ,chứ lá ra rồi thì lưỡi mèo đâu có mọc sau đâu hả bác.
mọi thứ đều là tương đối ,sau nhiều năm trồng hoa ,cattleya là dễ trồng nhất đó bạn,dễ hơn cả dendrobium

tumtum

Thành viên

-biện pháp cho cây cat chóng ra hoa của Tum nè bác Cù, hễ em nào lì là Tum xách ra 'múa đao'là nó trổ liền hà , ví như 2 cọng đuôi của cây Uli trắng này nè:(:)(:)((

zabinh

Thành viên mới
Trả lời: Re: những biện pháp làm cho lan cattleya chóng ra hoa

Vào mùa hoa, mình thường tưới thuốc tím ( 1g/4lít nước ) và MgSO4 ( một muỗng súp/4lítnước ). Lúc đầu mình sử dụng hai loại này với mục đích chỉ để phòng bệnh và xả muối, nhưng sau này đọc một số tài liệu thấy chúng cũng có tác dụng trong việc kích hoa. Cách đây hai năm mình có chia sẻ với bác H về cách dùng thuốc tím và MgSO4. Bác đã áp dụng và kết quả rất tốt. Mặc dầu vườn của bác rất thiếu sáng nhưng vào mùa hoa thì...hong có chổ để mà treo (hihihi... vì phải trốn mưa đó các bạn ).
-----------------------
Khoản này theo em là chưa đủ cơ sở. Vườn nhà em thiếu nắng thậm tệ mà Catt em trồng vẫn ra hoa đều đặn dù em ko xài khoản này.
To Bác khietcsc
Chất Mgso4 xã muối cho chậu lan bác mua loại nào , có thể up hình lên cho em xem được không? và mua chất nầy ở đâu vậy bác.

Thân

culanluasg

Super Moderator

-biện pháp cho cây cat chóng ra hoa của Tum nè bác Cù, hễ em nào lì là Tum xách ra 'múa đao'là nó trổ liền hà , ví như 2 cọng đuôi của cây Uli trắng này nè:(:)(:)((
tin buồn cho tumtum nè ,lá Ulli trắng hông giống cây trên

tumtum

Thành viên
tin buồn cho tumtum nè ,lá Ulli trắng hông giống cây trên
- chết tui rồi! trúng 'Hành giả tôn' nữa rồi:(:)(:)((mà nó cũng xuất xứ từ ' Hoa Quả Sơn' đường oàng đó bác Cù, vậy thì bữa nào Tum dzìa TV bắt 'Tôn Hành Giả':(|):(|):(|), bác cho em nghía tạc lá của nó chút coi.
-

culanluasg

Super Moderator
để ngày mai anh cố gắng qua tèo chụp vậy ,hàng gần như chết rồi mang về từ Bến Tre ,bây giờ to đùng ,khỏe mạnh,công lớn của bạn Tèo

Bigtiger

Thành viên mới
Nghe cac bác nói thì dòng này khó ra hoa tự nhiên lắm à?
E mới tậu được mấy chậu định cho hoa nở tự nhiên mà nghe này nản quá.

thuc.nguyen

Thành viên mới
Chào mấy anh. Mình mới tập trồng Cattleya được vài tháng. Cách đây do chuyển nhà mình có không để ý và không chăm sóc cho cattleya ở nhà & nó tự ra lưỡi mèo khoảng 4cm và lép xẹp, cứ tưởng bỏ đi nhưng hàng tuần em tưới phân 6 - 30 - 30 thì giờ lại ra được 4 nụ bông. Cho em hỏi do vô tình nó mọc ra nụ hay tính chất của Cattleya là như vậy ? Tại mình thấy đa phần mọi người kích hoa từ khi ra chồi nhỏ còn cây này đến khi thấy lưỡi mèo mình mới tưới phân.

culanluasg

Super Moderator
tùy theo giống và thời tiết ,mùa này cattleya dễ đâu hoa,đậu lưỡi mèo khô cũng hay gặp mùa này