Như thế nào là "VĂN NHÂN"???

vanthao_68

Thành viên
Nguyên văn bởi Kim Khánh
Ôi, theo cái cách nghĩ đó chắc cả cái 4r này trở thành nghệ nhân hết

sao bác nói..... (Xem thật chậm, thật kĩ hơn 7 chục mẫu này, nếu tay nghề không có chuyển biến được chút nào thì, xin được khuyên bạn chân tình: Đừng chơi cây cảnh nữa!)...nếu vây em nghĩ chắc bac bỏ chơi cây roi....=))=))=))

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Nguyên văn bởi Kim Khánh
Ôi, theo cái cách nghĩ đó chắc cả cái 4r này trở thành nghệ nhân hết

sao bác nói..... (Xem thật chậm, thật kĩ hơn 7 chục mẫu này, nếu tay nghề không có chuyển biến được chút nào thì, xin được khuyên bạn chân tình: Đừng chơi cây cảnh nữa!)...nếu vây em nghĩ chắc bac bỏ chơi cây roi....=))=))=))
Bỏ từ lâu rồi bác ơi, bỏ chơi cây nên mới rảnh để up ảnh cây =))

Mà thói đời là vậy ấy mà, thầy zạy trong trường báo mấy người được bài báo ra hồn, thầy zạy môn kinh tế chính trị thì nghèo nhất trường, thầy dạy tâm lí học thì ế vợ và hơi man man,... thật chẳng hiểu ra làm sao

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Bỏ từ lâu rồi bác ơi, bỏ chơi cây nên mới rảnh để up ảnh cây =))

Mà thói đời là vậy ấy mà, thầy zạy trong trường báo mấy người được bài báo ra hồn, thầy zạy môn kinh tế chính trị thì nghèo nhất trường, thầy dạy tâm lí học thì ế vợ và hơi man man,... thật chẳng hiểu ra làm sao
Nói như "mợ" hóa ra em chuyên buôn lậu, giết người không ghê tay, hại đời con gái nhà lành, ăn trộm hơn mỏ khoét...?=))
(thiệt tình là có thỉnh thoảng leo lề, thi thoảng lấn tuyến, đôi khi chạy quá tốc độ, vài lần nhổ cây dại nơi công cộng thật :D)

@KimKhanh: "mợ" cho em tò mò tí là sao "mợ: mò ra từ literati style thế ạ? cảm ơn "mợ" ạ ^_^
(ah mợ chửa cho e biết hiệu cafe nhà mợ kinh doanh nó tròn méo ra sao, giới thiệu sơ sơ đc ko ạ?) ^o^

Kim Khánh

Thành viên tích cực
"mợ" cho em tò mò tí là sao "mợ: mò ra từ literati style thế ạ? cảm ơn "mợ" ạ ^_^
Thưa thím, nó là một trong số những từ rất "khóa" dùng để sợc như: Chokkan
Bankan
Han-Kengai
Kengai
Shakan
Hokdachi
Sekijoju
Bunjingi

nguyen tran

Thành viên tích cực
Một đại cao thủ với bài post "70 thế văn nhân" mà cần lót dép sao, phải hiên ngang đứng dậy, dạy bảo hậu bối chứ mẹ đốp nhà nó? ^^

Thực ra dáng tranh, phong tranh, văn nhân em nghe nhiều nhất là từ các clip, bài của anh LNvinh nhưng đúng là chửa thấy ai nói cho cái định nghĩa Văn nhân là thế nào, đã tò mò và google từ lâu nhưng chửa ra, cảm ơn chủ thớt đã mạnh dạn và cảm ơn các cao thủ cho lời chỉ bảo!:)>-

Theo anh LNVinh thì gọi là văn nhân là do mấy thằng nhà Nho nó thích, nó mần nên gọi theo tên người chế tác=> em trộm nghĩ, nếu thế thì có hàng trăm thể loại cây anh em học hỏi sáng tạo mệt xỉu: nào là văn nhân, nào là học sinh, nào là cao thủ, nào là thủ tướng, chí phèo, đại gia, đạp xích lô, kim khánh, blackrose, duy cắt tóc, phú cháo phổi...=))

Em xin có ý kiến chút đỉnh là tên dáng cây thường đi liền với hình tượng/hình ảnh cây chứ tên gắn với (những) người tạo cây đúng là hiếm thấy ạ!*-:)
Cái này....=))=))=))

Theo ý kiến của tôi : Văn trong nghĩa " văn tư tu " . Văn là lắng nghe những điều hay, đạo nghĩa sống. Văn nhân là người biết lắng nên dáng thanh cao và biết hạ bớt cái tôi vì vậy nên các nho sĩ ngày xưa chuộng dáng này