Nên hay không ?

Huyet Du1

Banned
Ô. Trungduart - Admin của diễn đàn cho phép tôi được có tí ý kiến ý cò dưới đây.

Nên hay không có quy định:

Khi một sản phẩm nghệ thuật (cây, tc, nb) đã được giao dịch, người bán phải hủy bỏ hình ảnh, giá và các thông tin kèm theo sản phẩm đó.

Rất mong được ông đoái hoài.

Cảm ơn nhiều. :-bd

Huyet Du1

Banned
Làm vậy chi vậy bác
Nhiều lý do bác ạ:

1. Mua để kinh doanh: Không muốn để người mua biết giá trước là bao nhiêu.

2. Mua để biếu tặng: Không muốn để người nhận biết giá trị vật chất và xuất xứ từ đâu.

3. Mua để chơi: Khi đã bán đứt, người bán không còn quyền gì về sản phẩm đó. Quyền nhân thân, quyền tài sản đã thuộc về người mua.

Giả sử một trường hợp sau: ông A đã bán cho bà B tác phẩm X, một nhà in muốn lấy hình ảnh của tác phẩm X do ông A chụp khi đăng bán tp X. Vậy nhà in trả tiền bản quyền cho ai, cho ông A hay bà B?

Và 1 lý do rõ ràng nhất, khi không còn là của anh thì anh không được phép sử dụng nó với bất kì hình thức nào.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
lỡ có chuyện gì về sản phẩm thì lấy gì đối chứng đây bác?
thỉnh thoảng tôi vẫn thấy người mua yêu cầu xóa hình, người bán rất dễ dàng chấp nhận. đơn giản vậy đi bác ui

Huyet Du1

Banned
Khi đã mua đứt rồi thì người bán hết trách nhiệm và người mua phải chịu rủi ro (lỡ có)

Ý này của bác cũng có cái đúng. Nếu vậy thì không xóa nhưng có chế độ ẨN.

thỉnh thoảng tôi vẫn thấy người mua yêu cầu xóa hình, người bán rất dễ dàng chấp nhận. đơn giản vậy đi bác ui
Ý trên đây của bác đã có lần chính tôi thực hiện, đã đề nghị (gửi SMS, PM vào Inbox, gọi điện thoại trực tiếp) nhưng người bán đã không đáp ứng đầy đủ.

dungmap124

Thành viên
Đồng tình.
Ý trên đây của bác đã có lần chính tôi thực hiện, đã đề nghị (gửi SMS, PM vào Inbox, gọi điện thoại trực tiếp) nhưng người bán đã không đáp ứng đầy đủ.
Cái này là uy tín và chất lượng giao dịch giữa người mua và người bán thôi anh.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
Khi đã mua đứt rồi thì người bán hết trách nhiệm và người mua phải chịu rủi ro (lỡ có)

Ý này của bác cũng có cái đúng. Nếu vậy thì không xóa nhưng có chế độ ẨN.

ý trên của bác chắc chắn làm nhiều người mua khó chịu và nhiều anh bán khoái chí:)), ý thứ 2 theo tôi chỉ vài trường hợp cá biệt thôi bác, bác có thể trình bày với mod quản lí để yêu cầu xóa hình hoặc bài ( tất nhiên phải thông báo cho người bán ).

minh châu

Thành viên
Nhiều lý do bác ạ:

2. Mua để biếu tặng: Không muốn để người nhận biết giá trị vật chất và xuất xứ từ đâu.

3. Mua để chơi: Khi đã bán đứt, người bán không còn quyền gì về sản phẩm đó. Quyền nhân thân, quyền tài sản đã thuộc về người mua.

Giả sử một trường hợp sau: ông A đã bán cho bà B tác phẩm X, một nhà in muốn lấy hình ảnh của tác phẩm X do ông A chụp khi đăng bán tp X. Vậy nhà in trả tiền bản quyền cho ai, cho ông A hay bà B?

Và 1 lý do rõ ràng nhất, khi không còn là của anh thì anh không được phép sử dụng nó với bất kì hình thức nào.
Hay , ok tôi chọn bạn , mời bạn vào vòng xét duyệt, tks bạn :-bd:-bd:x

Huyet Du1

Banned
ý trên của bác chắc chắn làm nhiều người mua khó chịu và nhiều anh bán khoái chí:)),
Rất có thể, song có thể chỉ ở những giao dịch phôi, rủi ro nhiều.

Cái ý của tôi đưa ra là những sản phẩm nghệ thuật (hàng thành phẩm), nhưng tôi đã diễn đạt không thoát nghĩa.

ý thứ 2 theo tôi chỉ vài trường hợp cá biệt thôi bác, bác có thể trình bày với mod quản lí để yêu cầu xóa hình hoặc bài ( tất nhiên phải thông báo cho người bán ).
Vậy là tôi có số con rận rồi, gặp ngay trường hợp cá biệt đó. Chắc tại mình ở ác >:)>:)>:)

Lại phải cầu cạnh đến Mod nữa hả bác? nhiêu khê phức tạp lắm :p

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Lại phải cầu cạnh đến Mod nữa hả bác? nhiêu khê phức tạp lắm :p[/QUOTE]

Với câu trên này tôi cảm (cảm nghĩ này có thể đứng hoặc sai) thấy Huyết Dụ có vẽ không có cảm tình với Mod lắm thì phải?

Huyet Du1

Banned
Lại phải cầu cạnh đến Mod nữa hả bác? nhiêu khê phức tạp lắm :p

Với câu trên này tôi cảm (cảm nghĩ này có thể đứng hoặc sai) thấy Huyết Dụ có vẽ không có cảm tình với Mod lắm thì phải?

Dạ cảm giác của bố đúng một nửa và sai một nửa ạ!

Ở 4r này hầu hết các Ad, SM, M con vẫn nể, phục, quý, trọng.

Song cũng có vài mod con không có phục, thậm chí thấy tội nghiệp. Họ là ai, hẳn nhiều người trên đây đã rõ.

centimet

Quản lý mới
Ô. Trungduart - Admin của diễn đàn cho phép tôi được có tí ý kiến ý cò dưới đây.

Nên hay không có quy định:

Khi một sản phẩm nghệ thuật (cây, tc, nb) đã được giao dịch, người bán phải hủy bỏ hình ảnh, giá và các thông tin kèm theo sản phẩm đó.

Rất mong được ông đoái hoài.

Cảm ơn nhiều. :-bd
Cent nghĩ vấn đề này không gò bó được và mang tính chất tự nguyện và thỏa thuận.
Bí mật giá có cái hay và công khai giá cũng có cái tốt...

Cung kính cùng tiên sinh
Centimet

caycanhtruongca

Thành viên tích cực
Nhiều lý do bác ạ:

bán con đi thì nhìn thấy nó cũng ko được nhận là con mình phải ko ku?:-t

doanvunguyen

Thành viên tích cực
Rất có thể, song có thể chỉ ở những giao dịch phôi, rủi ro nhiều.

Cái ý của tôi đưa ra là những sản phẩm nghệ thuật (hàng thành phẩm), nhưng tôi đã diễn đạt không thoát nghĩa
khớ khớ, thế là bác chưa bị cái cảnh nhận cây thành phẩm mà cái cành bay thành cành ''rơi'' lủng lẳng, cái ngọn nằm ở....dưới gốc , lũa 1 nơi mà thân 1 đằng roài>:)

bonsaivieng

Thành viên
Bác caycanhtruongca!

Bác gõ sai hay bác gõ chuẩn từ trên đây vậy?

Về tuổi tác, bác chưa bằng đứa em út chót của tôi đâu.
quan trọng gì cái tuổi trên diễn đàn này bạn ơi, tôi cũng chẳng biết bạn bao nhiêu tuổi và caycanhtruongca bao nhiêu tuổi, nếu chứng tỏ thì bạn cũng nên khai tên tuổi của mình đi. bạn không khai tuổi của mình tôi thấy bạn nói vậy hình như không ổn lắm.

duongthao

Thành viên
Không hiểu nổi khi tại cửa hàng hết phở rồi mà không cất biển, khi còn biển bán thì mọi người vẫn vào ăn, khi vào mà không bán thì họ nói sao,vớ phải mấy tay khùng thì chắc lại cãi nhau thôi, thường là hết hàng thì chẳng ai dại gì mà không đóng cửa. càng không hiểu nổi nữa luôn.

MinhThang

Thành viên tích cực
Vụ này cứ giao cho anh đi HD.
Kỳ sau họp QH anh sẽ đề nghị bổ sung và sửa đổi luật Bonsai.