Lan Rừng Việt Nam

sonraubap

Thành viên
Re: Trả lời: Lan Rừng Việt Nam

Cám ơn 2bác đã tư vấn e về cây "Thạch Hôc'" này! Nhưng nghe xong e muốn nghỉ trồng e nó wá, hjc, hjc!
Sao chóng nản vậy bạn,thạch hộc chỉ mỗi tội chóng tàn thôi chứ hoa của nó đâu đến nỗi

nguyenvanhakg

Thành viên
hj, cám ơn bác đã tư vấn, e nói chán thì chán vậy thôi chứ vẫn cố giữ e nó cho bộ sưu tập lan rừng of e, chứ ở nhà e cũng có 1bụi bạch câu, hoa và hương thì khỏi chê, chỉ có điều nuôi e nó cả năm nhưng ngắm hoa e nó thì chỉ có vỏn vẹn 1 ngày. hjc hjc!

maianhtuan81

Thành viên
Đùi gà nhìn phát triển như thế là tạm ổn rùi bạn cho thêm ít than hoa nữa là ổn.còn loại lọng kia ban trồng trên đất mùn cũng sống loài này dễ sống,rất ưa bã chè.Bạn cho thêm bã chè nó đẻ nhanh và xanh mướt có hoa nhỏ li ti màu vàng chú ý chế độ nước tưới.càng ẩm càng tốt.

nguyenvanhakg

Thành viên
Đùi gà nhìn phát triển như thế là tạm ổn rùi bạn cho thêm ít than hoa nữa là ổn.còn loại lọng kia ban trồng trên đất mùn cũng sống loài này dễ sống,rất ưa bã chè.Bạn cho thêm bã chè nó đẻ nhanh và xanh mướt có hoa nhỏ li ti màu vàng chú ý chế độ nước tưới.càng ẩm càng tốt.
cảm ơn bác đã tư vấn, nhưng em trồng ghép gỗ vậy hổng biết đổ bã chè vô đâu nữa, hjc hjc!

doihoasim

Thành viên
hj, cám ơn bác đã tư vấn, e nói chán thì chán vậy thôi chứ vẫn cố giữ e nó cho bộ sưu tập lan rừng of e, chứ ở nhà e cũng có 1bụi bạch câu, hoa và hương thì khỏi chê, chỉ có điều nuôi e nó cả năm nhưng ngắm hoa e nó thì chỉ có vỏn vẹn 1 ngày. hjc hjc!
Đừng nản em trai ! :) Có lẽ nó cùng nòi với em nó nhà chị. Nuôi em nó hơn hai năm, bất ngờ nó toét miệng cười tươi với chị trong giây lát buổi sáng, chị phải đi cắt cỏ, chiều về đã thấy nó buồn hiu ngậm miệng lại luôn. Chưa kịp "thơm" nó một cái xem mùi mẽ nó ra sao. Còn mấy nhánh đầy nụ từ mấy tháng nay cứ im thin thít vậy, đành kiên nhẫn đợi chờ ...

Có lẽ những người yêu thích trồng lan luôn có lòng kiên nhẫn ...
Em nó nhà chị đây. Bác Chí nói tên nó là Bạch câu hương nhẹ.

nguyenvanhakg

Thành viên
Đừng nản em trai ! :) Có lẽ nó cùng nòi với em nó nhà chị. Nuôi em nó hơn hai năm, bất ngờ nó toét miệng cười tươi với chị trong giây lát buổi sáng, chị phải đi cắt cỏ, chiều về đã thấy nó buồn hiu ngậm miệng lại luôn. Chưa kịp "thơm" nó một cái xem mùi mẽ nó ra sao. Còn mấy nhánh đầy nụ từ mấy tháng nay cứ im thin thít vậy, đành kiên nhẫn đợi chờ ...

Có lẽ những người yêu thích trồng lan luôn có lòng kiên nhẫn ...
Em nó nhà chị đây. Bác Chí nói tên nó là Bạch câu hương nhẹ.
Đúng e bạch câu này rồi chị ơi! Bụi nhà e cũg to nhưng sao bói lát đát vài hoa à, có điều sáng ra ngửi thấy e nó là nứt mũi luôn. Bụi nhà e đây chị:

==================================
Lan Nhện / Bò cạp?

Lan nhà chú đẹp quá!
Loại này có dễ trồng không chú, cháu cũng có vài cây bò cạp mới trồg, cháu ghép vô thân vú sữa, chú cho cháu hỏi chế độ chăm sóc như thế nào ạ?

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Lan Rừng Việt Nam

..
Lan nhà chú đẹp quá!
Loại này có dễ trồng không chú, cháu cũng có vài cây bò cạp mới trồg, cháu ghép vô thân vú sữa, chú cho cháu hỏi chế độ chăm sóc như thế nào ạ?
Chào cháu,

Lan này, chú trồng ở sân thượng SG. như vanda, mokara (loại lan có rễ gió). Bò cạp thích nắng gió & rễ phải thoáng nên treo cao, có thể trồng chậu hay ghép gỗ, tưới nước mỗi ngày để đảm bảo độ ẩm (trừ những ngày mưa), bón phân tăng trưởng định kỳ...

doihoasim

Thành viên
Đúng e bạch câu này rồi chị ơi! Bụi nhà e cũg to nhưng sao bói lát đát vài hoa à, có điều sáng ra ngửi thấy e nó là nứt mũi luôn. Bụi nhà e đây chị:
Bụi nhà chị đây em: :D

Các Cụ nhà ta thường nói: "Giỏ nhà ai quai nhà nấy". Em còn trẻ nên lan nhà em cũng trẻ trung mướt rượt, chị già rồi nên lan nhà chị còi cọc khô cằn, được cái chúng luôn dẻo dai chống chọi và thích nghi với hoàn cảnh

Thôi chị em mình chịu khó nuôi nó đi, thi thoảng nó cười với mình một tí, lại còn yểu điệu với mùi hương nữa, thế là vui rồi, ai cũng chán mà bỏ thì nó sẽ sớm bị tuyệt chủng mất. :D

nguyenvanhakg

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Lan Rừng Việt Nam

Chào cháu,

Lan này, chú trồng ở sân thượng SG. như vanda, mokara (loại lan có rễ gió). Bò cạp thích nắng gió & rễ phải thoáng nên treo cao, có thể trồng chậu hay ghép gỗ, tưới nước mỗi ngày để đảm bảo độ ẩm (trừ những ngày mưa), bón phân tăng trưởng định kỳ...
cháu cám ơn chú đã chia sẽ kinh nghịêm rất nhìu!!!
==================================
Các Cụ nhà ta thường nói: "Giỏ nhà ai quai nhà nấy". Em còn trẻ nên lan nhà em cũng trẻ trung mướt rượt, chị già rồi nên lan nhà chị còi cọc khô cằn, được cái chúng luôn dẻo dai chống chọi và thích nghi với hoàn cảnh

Thôi chị em mình chịu khó nuôi nó đi, thi thoảng nó cười với mình một tí, lại còn yểu điệu với mùi hương nữa, thế là vui rồi, ai cũng chán mà bỏ thì nó sẽ sớm bị tuyệt chủng mất. :D
vâng! Cám ơn chị đã chia sẽ tâm trạng cùng e! E chúc chị lúc nàocũng có các giò lan đẹp để chia sẽ cùng mọi người chiêm ngưỡng!

doihoasim

Thành viên
Rất thanh lịch, cây lá mảnh khảnh có vẻ liễu yếu đào tơ, nụ nhỏ nhắn cong cong điệu đàng, hoa trắng muốt tinh khôi tinh tế, hương thơm thật nhẹ nhàng, dịu dàng, tao nhã làm hài lòng cả những người khó tính... Đó là những gì mình cảm nhận về loại lan rừng có cái tên cũng rất thanh lịch: Bạch câu hương

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Lan Hoàng yến tím

---o0o---​

Ascocentrum christensonianum Haager 1993

Tên Việt: Hoàng yến tím (TH).

Mô tả: Phong lan thân cao 30-40 cm lá, cứng dài 25-30 cm ngang 1-2 cm. Chùm hoa dài 20-25 cm, hoa 20-25 chiếc, to 1,5 cm nở vào mùa Xuân.

Nơi mọc: Miền Trung và Tây Nguyên.

Theo hoalanvietnam.org/a1241/nhung-cay-lan-viet-nam-doc-nhat-tren-the-gioi​

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Lan đầm lầy / Lan dứa trắng

Hoa của lan rất đẹp nhưng tiếc là nụ bị hư, mượn ảnh hoa trên web orchidfoto.com/displayimage.php?album=183&pos=0

---o0o---

Bromheadia aporoides Rchb. f - Lan dứa trắng.

Phong lan cao 10 - 20 cm, mọc thành bụi. Lá xếp hai dãy; phiến dẹt trong một mặt phẳng.

Cụm hoa ở ngọn, ngắn, phân nhánh. Hoa to 2 - 3cm, màu trắng; cánh hoa dài cỡ 1,8 - 2cm, rộng 5 - 6mm; cánh môi dài 1,7cm, rộng 1cm, chia 3 thùy, có phần phụ lồi ở giữa, đầy lông.

Phân bố ở Lào, Việt Nam, Thái Lan, Mianma, Malaixia và Inđônêxia. Ở nước ta có gặp tại Đắc Lắc.

Cây mọc bám trên cây gỗ trong rừng. Ra hoa vào tháng 3. Có thể trồng làm cảnh.

Theo vietgle.vn/trithucviet/detail.aspx?key=aporoides&type=A0​