Lan Rừng Việt Nam

meo-u

Thành viên
Em mới trồng ít lan Hoàng lạp và Kiều vuông (trả thù một giò chết mấy hôm trước:-*). Các bác tư vấn giúp em trồng mùa này ở miền Bắc như thế nào ạ

sonraubap

Thành viên
Em mới trồng ít lan Hoàng lạp và Kiều vuông (trả thù một giò chết mấy hôm trước:-*). Các bác tư vấn giúp em trồng mùa này ở miền Bắc như thế nào ạ

Hic. Sao ảnh nhỏ thế nhỉ. Các bác tư vấn giúp em chỉnh ảnh to ra nhé.
Mùa này mưa nhiều ghép lan nên tránh bớt mưa trực tiếp dễ bị úng thối khi cây chưa kịp ra rễ mới

hoalandep1234

Quản lý mới

Hic. Sao ảnh nhỏ thế nhỉ. Các bác tư vấn giúp em chỉnh ảnh to ra nhé.
Kiều vuông ghép bảng dớn hay gỗ OK
Hoàng lạp nên ghép gỗ.
Tránh mưa 1 tháng nữa, rồi phơi mái thoải cụ nhé

meo-u

Thành viên
Kiều vuông ghép bảng dớn hay gỗ OK
Hoàng lạp nên ghép gỗ.
Tránh mưa 1 tháng nữa, rồi phơi mái thoải cụ nhé
Em ghép Hoàng lạp vào bảng dớn như hình trên có được không bác. Vì thế của bụi đó ghép như vậy mới đẹp.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Re: Trả lời: Lan Rừng Việt Nam

Đã có anh, hay chú bác nào nghe đến ĐIỂU THIỆT LAN chưa?
Òa, các bác đừng nghe lời đồn đại gì đó em mới đọc bên post Hoa Lan Việt và Thế giới. Cây này không hề hiếm gì đâu, lúc nào rảnh em chụp cho các bác coi mấy chục cây em trồng trên khúc dớn

nguyenvanhakg

Thành viên
Mấy bác tư vấn giúp e kỹ thuật và điều kiện trồng 2 e dưới này nha:
1. Đùi gà dẹp:

2. Một loại lọng chưa biết tên:

e cám ơn nhiều ạ!!!

hoalandep1234

Quản lý mới
1. Đùi gà dẹp:

e cám ơn nhiều ạ!!!
Bác ở Kiên Giang thì em ko biết trồng đùi gà với dớn que có Ok ko? nhưng ngoài Bắc tụi em ko trồng với dớn đc, vì vào mùa mưa thối úng hết rễ hoặc gục thân, nên hay ghép gỗ, trồng nắng 100%, kể cả ko lưới. Loại cây kia thì chịu.

Đùi gà nhà em trồng ko lưới che, nắng, ghép gỗ đc vài năm.

nguyenvanhakg

Thành viên
Cám ơn bán Hoalandep1234 đã tư vấn giúp e!
Bác cho e hỏi thêm là nếu ghép gỗ thì gặp mưa dầm có ổn k bác, vì ở KG mưa dầm vừa nặng hạt vừa dai dẳng nhưng e có đọc 1số diễn đàn thì họ nói e đùi gà dẹp này ưa khô ráo và nắng nhẹ, e dự định trồng dớn nhưng để trong chỗ có mái che không biết có ổn k vậy bác?

hoalandep1234

Quản lý mới
Cám ơn bán Hoalandep1234 đã tư vấn giúp e!
Bác cho e hỏi thêm là nếu ghép gỗ thì gặp mưa dầm có ổn k bác, vì ở KG mưa dầm vừa nặng hạt vừa dai dẳng nhưng e có đọc 1số diễn đàn thì họ nói e đùi gà dẹp này ưa khô ráo và nắng nhẹ, e dự định trồng dớn nhưng để trong chỗ có mái che không biết có ổn k vậy bác?
Mưa dầm, mưa rào có lẽ ở Kiên Giang ko khiếp như ngoài mình. Tầm tháng 7-8, mưa rào nặng hạt, rả rích cả tuần, năm rồi cả tháng thấy mưa cũng có. Trồng gỗ an toàn nhất ạ. Lan rừng ưa tự nhiên, che chắn mái che tôi chưa thử nhưng tôi trồng trực tiếp ngoài trời, thoáng gió, nắng nhiều thì cây mập lên đc bác ạ.

sonraubap

Thành viên
Ở Huế mùa này ghép một số lan như đùi gà rồi treo ngoài trời chừng 3 hôm là gỡ xuống đem ra thùng rác luôn(bị úng thối do mưa)

hoalandep1234

Quản lý mới
Ở hp mình, tầm này bắt đầu ghép lan rừng cũng tạm ổn rồi, tốt hơn thì 1 tháng nữa, tầm này chỉ còn gió heo may (khô hanh) và nắng, ghép xong treo nắng luôn, ko tưới bón gì cả để cây nghỉ

lacungduy

Thành viên
Em cũng đang ghép mấy bụi kim diep vào bảng dớn. nghe anh Hoalandep noi kim diep ghép gỗ tốt hơn, nhưng do lỡ mua roi nen ghép luôn. giờ ghép là mình đễ chỗ hơi nắng, thoáng và không tưới đến khi nó ra cay con ha anh? :-SS

hoalandep1234

Quản lý mới
Em cũng đang ghép mấy bụi kim diep vào bảng dớn. nghe anh Hoalandep noi kim diep ghép gỗ tốt hơn, nhưng do lỡ mua roi nen ghép luôn. giờ ghép là mình đễ chỗ hơi nắng, thoáng và không tưới đến khi nó ra cay con ha anh? :SS
Nói thì các cụ cứ tưởng đùa, nơi mình ghép thì để khô, phơi nắng luôn ợ, cho quen khí hậu luôn ạ. Ngoài mình, tầm này gió heo may, khô hanh rồi ạ, hoàng thảo trong vườn mình vàng lá, Ý ngọc đã xuống hết lá, kèn và long tu đá thì còn vài lá, long tu/ vôi, hạc vỹ, parishii hay giả hạc Xuân đang bắt đầu.

Như đã nói, cụ sống trong Nam thì không cứ mùa cụ ạ, ghép xong tránh mưa, kích thích ra rễ bt cụ nhé...haizz. Em cũng sống trong tp HCM trước đây nên tầm này mùa mưa cụ ợ.

Cụ ghép giá thể gì cũng được nhưng mất công thôi ợ, tôi nói tối ưu nên ghép gỗ vì khá nhiều lý do; 1. Dớn mảng là thân cây dương xỉ trong rừng, mưa bão kiến nó tha trứng lên làm ổ cũng có bất lợi trị rệp...abc 2. Lan rừng trồng lâu dài (nhiều năm) thì sẽ có hiện tượng rễ cũ chết, đen, hỏng, thoái hóa và dớn cũng thoái hóa nên phải trồng lại 3. Mưa nhiều ngày hoặc mưa xuống nắng lên thì dớn cũng ko thoát nước tốt đâu ợ.

Tuy nhiên, có một số cây vẫn nên trồng dớn do cần ẩm gốc nhiều nếu điều kiện vườn ko cho phép tối ưu hơi ẩm.

Lan rừng thì cứ trồng sống, khỏe, ổn định chừng 3 năm mới ra ngô khoai cụ ạ.

lacungduy

Thành viên
Nói thì các cụ cứ tưởng đùa, nơi mình ghép thì để khô, phơi nắng luôn ợ, cho quen khí hậu luôn ạ. Ngoài mình, tầm này gió heo may, khô hanh rồi ạ, hoàng thảo trong vườn mình vàng lá, Ý ngọc đã xuống hết lá, kèn và long tu đá thì còn vài lá, long tu/ vôi, hạc vỹ, parishii hay giả hạc Xuân đang bắt đầu.

Như đã nói, cụ sống trong Nam thì không cứ mùa cụ ạ, ghép xong tránh mưa, kích thích ra rễ bt cụ nhé...haizz. Em cũng sống trong tp HCM trước đây nên tầm này mùa mưa cụ ợ.

Cụ ghép giá thể gì cũng được nhưng mất công thôi ợ, tôi nói tối ưu nên ghép gỗ vì khá nhiều lý do; 1. Dớn mảng là thân cây dương xỉ trong rừng, mưa bão kiến nó tha trứng lên làm ổ cũng có bất lợi trị rệp...abc 2. Lan rừng trồng lâu dài (nhiều năm) thì sẽ có hiện tượng rễ cũ chết, đen, hỏng, thoái hóa và dớn cũng thoái hóa nên phải trồng lại 3. Mưa nhiều ngày hoặc mưa xuống nắng lên thì dớn cũng ko thoát nước tốt đâu ợ.

Tuy nhiên, có một số cây vẫn nên trồng dớn do cần ẩm gốc nhiều nếu điều kiện vườn ko cho phép tối ưu hơi ẩm.

Lan rừng thì cứ trồng sống, khỏe, ổn định chừng 3 năm mới ra ngô khoai cụ ạ.
TKS bác một lần nữa, Em thắc mắc hơi nhìu mong bác thông cảm, muốn giỏi thì phải hỏi ah5 :)):-SS

thaodhkt

Thành viên
...

e cám ơn nhiều ạ!!!
Loại lọng này khó trồng lắm bạn. Cây bạn mua về giả hành bị teo rồi. Cần thường xuyên giữ ẩm cho em nó
Theo mình bạn nên ghép trên miếng dớn, để có đủ ** ẩm hơn
Nhà mình cũng trồng loại này, sống thì sống đó nhưng không ra hồn gì ...

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Re: Trả lời: Lan Rừng Việt Nam

Loại lọng này khó trồng lắm bạn. Cây bạn mua về giả hành bị teo rồi. Cần thường xuyên giữ ẩm cho em nó
Theo mình bạn nên ghép trên miếng dớn, để có đủ ** ẩm hơn
Nhà mình cũng trồng loại này, sống thì sống đó nhưng không ra hồn gì ...
Cây này là Thạch Hộc mà, đâu phải Lọng đâu bạn Thảo ơi. Tên em nó có thể là Flickingeria fimbriata, hoa khá to - đẹp - thơm nhưng bạn chỉ có 4h để chụp hình em nó :) nếu bạn đi làm buổi sáng thì không bao giờ có cơ duyên rồi