Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

culanluasg

Super Moderator
qua hai năm thử nghiệm có đối chứng,Cù thấy rằng xử dụng phân chì ,tan chậm của đài Loan ,tăng tỷ lệ phân nhánh ở ngồng hoa Cây Hồ điệp trưởng thành

vandalam

Thành viên mới
không biết thay chậu cho hồ điệp thì dùng than có được không, vì mình thấy dớn giữ ẩm nhiều quá, không thoáng bằng than, các bác có ý kiến gì không

khietcsc

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Theo mình nên che bằng lưới sẽ tốt hơn vì ban đêm có thể lấy sương cho cây được.
Trồng Hồ Điệp mà che lưới thì ko thể tốt hơn tôn sáng được. Nó chỉ tốt hơn với những dòng khác. Hồ Điệp là dòng cây đơn thân lá lại to lớn, nếu trồng lưới rất dễ bị nấm bệnh vào mùa mưa. Việc lấy sương đêm với Hồ Điệp ko cần thiết, cây em trồng trong nhà mà nó vẫn sống khỏe re ah ko cần phơi sương gì cả, ko chừng đem phơi sương nó còn chết sớm nữa đó.
Chúc vui!

culanluasg

Super Moderator
Cù sẽ có hình so sánh cho anh Minh Thang xem giữa hai cây Hồ Điệp che lưới và cây che tôn sáng ,hai cây đều khỏe nhưng cây che lưới có tì vết hơn ,cây che tôn sáng thì toàn vẹn hơn nhiều

culanluasg

Super Moderator
hiện nay đã có cơ sở xác định rằng phân chì tan chậm của Đài Loan sẽ giúp cho sự phát triển nhiều chồi hoa phụ của Hồ điệp

vanxeng

Thành viên tích cực
hiện nay đã có cơ sở xác định rằng phân chì tan chậm của Đài Loan sẽ giúp cho sự phát triển nhiều chồi hoa phụ của Hồ điệp
Cảm ơn bác Cù rất nhiều. Em cùng thích lan nhưng kinh nghiệm trồng thì chưa có mấy, chủ yếu em chơi bonsai. Nhà cũng có trồng Hồ Điệp, Cát và dendro nhưng cây của em phát triển cũng không mạnh, hoa ra thì bông không to. Em sẽ tìm mua cái phân chì này xem sao, bác cho em hỏi nên phun lên cây như nào. Em trồng trên sân thượng nắng gió nhiều nhưng có tường và lưới che mát!

khietcsc

Thành viên
Cảm ơn bác Cù rất nhiều. Em cùng thích lan nhưng kinh nghiệm trồng thì chưa có mấy, chủ yếu em chơi bonsai. Nhà cũng có trồng Hồ Điệp, Cát và dendro nhưng cây của em phát triển cũng không mạnh, hoa ra thì bông không to. Em sẽ tìm mua cái phân chì này xem sao, bác cho em hỏi nên phun lên cây như nào. Em trồng trên sân thượng nắng gió nhiều nhưng có tường và lưới che mát!
Trả lời dùm bác Cù: Phân chì là loại phân viên tan chậm, bỏ vào gốc chứ ko dùng để phun như phân bón lá.

bonhuen0.1

Thành viên tích cực

em từng trồng 2 chậu hồ điệp như chậu này của anh. Lúc đầu nó ra hoa sai lắm. nhưng về sau hoa càng ngày càng ít lại. mặc dù e bón phân đây đủ và để nơi râm mát.

vanxeng

Thành viên tích cực
Trả lời dùm bác Cù: Phân chì là loại phân viên tan chậm, bỏ vào gốc chứ ko dùng để phun như phân bón lá.
Cảm ơn bác nhé! Cái này mình thiếu kinh nghiệm quá! Chúc bác sức khỏe!

culanluasg

Super Moderator

em từng trồng 2 chậu hồ điệp như chậu này của anh. Lúc đầu nó ra hoa sai lắm. nhưng về sau hoa càng ngày càng ít lại. mặc dù e bón phân đây đủ và để nơi râm mát.
để nơi râm mát có thể là yếu tố làm giảm số lượng hoa hồ điệp

culanluasg

Super Moderator
Cù chia sẽ các bạn hình ảnh vòi hoa hồ điệp phân nhánh hay ra hai vòi hoa khi dùng phân tan chậm nhà Cù

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý ,khi mua cây hồ diệp giống mới sau này ,nếu đang có hoa ,việc lựa chọn những cây phân nhánh sẵn trên vòi hoa sẽ tăng xác xuất phân nhánh và nhiều hoa hơn khi dùng phân tan chậm