Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Trilan_rc

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

nếu tưới phân đùng liều lượng bao bì ,chắc chắn sẽ tốt thôi,nhưng bạn nhớ ở trà Vinh anh em trồng hồ điệp có mái che mưa hoàn toàn và không bón phân vào lá lan, chỉ tưới gốc cây
Cám ơn Bác Cù. Em sẽ thử nghiệm theo cách của Bác.
Em thấy Ông chủ vườn Lan gần nhà trồng Hồ Điệp rất tốt, với những cây trồng treo trên cao (đáy chậu so với mặt đất khoảng 2.3m) , thì gần như không có hiện tượng chuồn lá chân và Bệnh. Còn những cây treo thấp thì eo ôi nấm bệnh không thể tả. Mà toàn bị ngay lá ngọn không mới chết chứ.
Để mai em đi chụp Ảnh rồi up lên các Bác cùng nhau mổ xẻ.

culanluasg

Super Moderator
thật ra trồng hồ điệp hay bất cứ cây lan nào ,tiểu khí hậu là vô cùng quan trọng,Hồ điệp trong hai năm đầu rất ít bệnh tật ,qua năm thứ ba mới bắt đầu hành hạ người yêu lan hồ điệp,theo ý kiến riêng của mình ,trồng treo trên hai mét là quá cao,trừ khi trồng gần vùng sông nước hay khí hậu nới đó mát mẻ mà thôi

MinhThang

Thành viên tích cực
Theo các tài liệu thì việc treo các dò phong lan phụ thuộc vào chiều cao của người trồng và chăm bón nó đúng không bác Cù? Nghĩa là treo thế nào mà ta có thể tưới và quan sát được hết cây trồng chứ không nhất thiết là cao bao nhiêu.

Trilan_rc

Thành viên
Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

thật ra trồng hồ điệp hay bất cứ cây lan nào ,tiểu khí hậu là vô cùng quan trọng,Hồ điệp trong hai năm đầu rất ít bệnh tật ,qua năm thứ ba mới bắt đầu hành hạ người yêu lan hồ điệp,theo ý kiến riêng của mình ,trồng treo trên hai mét là quá cao,trừ khi trồng gần vùng sông nước hay khí hậu nới đó mát mẻ mà thôi
Thật ra theo em nghĩ là "Vô tình lượm được bí kíp" bởi vì ngay chỗ đó là nơi ra vào nên không thể treo thấp xuống được. Lưới che thì dùng loại che 80% nắng luôn, dưới lớp lưới là 1 lớp ni long tránh mưa. Chỗ đó rất thoáng và mát mẻ (vì là nơi tính tiền mà! :D:D:D)

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Theo các tài liệu thì việc treo các dò phong lan phụ thuộc vào chiều cao của người trồng và chăm bón nó đúng không bác Cù? Nghĩa là treo thế nào mà ta có thể tưới và quan sát được hết cây trồng chứ không nhất thiết là cao bao nhiêu.
Chào anh ,hiện nay các tài liệu trên net hay trong sách vở theo Cù hiện nay là đã chậm cập nhật và thậm chí một số đã quá xưa cũ vì dụ nói hồ điệp chỉ ra hoa ở nhiệt độ 16 -18 độ C và phải có thời gian chịu lạnh (thụ hàn) nhưng ở miền tây nhiệt độ luôn luôn trên 30 độ mà sự ra hoa có thể nói là quá dễ dàng
- nếu chúng ta trồng trên nền đất thì cũng có khống chế chiều cao đó anh,đa số là khuyến cáo từ 0,5 mét đến ngang ngực ,do đó nói như anh cũng rất đúng sao cho chúng ta có thể quan sát cây lan dễ dàng

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

Thật ra theo em nghĩ là "Vô tình lượm được bí kíp" bởi vì ngay chỗ đó là nơi ra vào nên không thể treo thấp xuống được. Lưới che thì dùng loại che 80% nắng luôn. Chỗ đó rất thoáng và mát mẻ (vì là nơi tính tiền mà! :D:D:D)
ở Trà Vinh đa số dùng tôn nhựa che lan ,coi như là che mưa hoàn toàn ,trồng bằng lưới với những cơn mưa nặng hạt liên tiếp ,kinh nghiệm cho thấy rằng không có cây hồ điệp nào chịu nổi khi bước qua năm thứ ba của tuổi thọ

MinhThang

Thành viên tích cực

một cây khác cũng bị đóng Canxi do nguồn nước
Mình xin khẳng định đây là thông tin chính xác 100%. Nhớ lại 7 năm về trước mình luôn có một câu hỏi trong đầu là tại sao lan hồ điệp của người chị cùng quê tốt, hoa nhiều và hiện tượng đóng trắng trên lá y như hình bác Cù đưa lên. khi hỏi về phân bón thì chị này chỉ ra các loại phân mình cũng từng bón, xong cái mình luôn nghĩ là loại phân hay thuốc gì mà sau khi tưới nó lưu lại trên lá dạng màu trắng như thế (Vùng này nhà chị đó với nhà mình cùng nguồn nước). Giờ nhìn cái hình bác Cù và thông tin chia sẻ mĩnh nghĩ ra 1 điều, có phải chăng chị ta đã dùng loại phân bón Siêu canxi như của bác gì đã nêu không? Câu hỏi là chắc rồi, xong vì sự giấu nghề chơi mà chị ta không chia sẻ cho mình. \:D/\:D/\:D/

Trilan_rc

Thành viên

Mình xin khẳng định đây là thông tin chính xác 100%. Nhớ lại 7 năm về trước mình luôn có một câu hỏi trong đầu là tại sao lan hồ điệp của người chị cùng quê tốt, hoa nhiều và hiện tượng đóng trắng trên lá y như hình bác Cù đưa lên. khi hỏi về phân bón thì chị này chỉ ra các loại phân mình cũng từng bón, xong cái mình luôn nghĩ là loại phân hay thuốc gì mà sau khi tưới nó lưu lại trên lá dạng màu trắng như thế (Vùng này nhà chị đó với nhà mình cùng nguồn nước). Giờ nhìn cái hình bác Cù và thông tin chia sẻ mĩnh nghĩ ra 1 điều, có phải chăng chị ta đã dùng loại phân bón Siêu canxi như của bác gì đã nêu không? Câu hỏi là chắc rồi, xong vì sự giấu nghề chơi mà chị ta không chia sẻ cho mình. \:D/\:D/\:D/
Sáng mai về em sẽ phun thử nghiệm liền quá (Em đang trực cơ quan). Nếu nhìn lá đúng y như vậy thì Anh em trong diễn đàn phải khao Bác Cù một chầu lớn đó nha!:D:D:D.
Thực ra lúc trước em nhìn lá mấy Cây Bác Cù đưa lên em cứ nghĩ là thuốc trị nấm không hà. Bây giờ nghe Bác Cù nói mới biết. Thiệt là "BIỂN HỌC VÔ BỜ"

culanluasg

Super Moderator

Chào anh MinhThang,theo Cù ,có nhiều khi chị ta vô tình thật,vì quan sát và tìm hiểu thì có khi không phải ai cũng quan tâm ,mua đại về bón ,thấy đẹp là dùng mãi thôi

culanluasg

Super Moderator

Sáng mai về em sẽ phun thử nghiệm liền quá (Em đang trực cơ quan). Nếu nhìn lá đúng y như vậy thì Anh em trong diễn đàn phải khao Bác Cù một chầu lớn đó nha!:D:D:D.
Thực ra lúc trước em nhìn lá mấy Cây Bác Cù đưa lên em cứ nghĩ là thuốc trị nấm không hà. Bây giờ nghe Bác Cù nói mới biết. Thiệt là "BIỂN HỌC VÔ BỜ"
hic ,bạn ơi trồng một cây hồ điệp to cũng phải có thời gian,chứ đâu phải phun vài lần là nó lớn ngay,Canxi chỉ là một yếu tố trong quá trình phân tích ,Còn nữa và nhiều nữa,Cù lần lựot sẽ trình bày hết ,nói nhỏ bạn nghe,lỡ có ông khoa học nào nhìn thấy bài viết này sẽ cho là Cù nói dóc đó ...

MinhThang

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

hic ,bạn ơi trồng một cây hồ điệp to cũng phải có thời gian,chứ đâu phải phun vài lần là nó lớn ngay,Canxi chỉ là một yếu tố trong quá trình phân tích ,Còn nữa và nhiều nữa,Cù lần lựot sẽ trình bày hết ,nói nhỏ bạn nghe,lỡ có ông khoa học nào nhìn thấy bài viết này sẽ cho là Cù nói dóc đó ...
Kinh nghiệm thực tiễn mà bác.
Dưới bác có bán cây trưởng thành không? Nếu có thì giá cả nó như thế nào hay phụ thuộc vào từng màu hoa hả bác Cù?

culanluasg

Super Moderator
có dịp ghé Trà Vinh chơi,Cù tặng cho bác chơi,Cù nuôi chơi giải trí ,chứ có bán buôn gì đâu

MinhThang

Thành viên tích cực

có dịp ghé Trà Vinh chơi,Cù tặng cho bác chơi,Cù nuôi chơi giải trí ,chứ có bán buôn gì đâu
Cảm ơn bác trước khi nào có dịp sẽ ghé chỗ bác chơi cho biết.

DOTHANH85

Thành viên

đây mới là Cù đây nè
không ngờ chú cù lại đẹp trai thế này. Đúng là Lan nào thì Cù thế!!!!!!!! Thế phương pháp trên có ap dung được cho ĐAI CHÂU không chú?
:)):)):)):)):)):)):))

thanhlanqn

Thành viên

Hồi trước cháu đi Mùa Hè Xanh ở Trà Vinh nè. Biết nhà chú Cù sớm là ghé qua xin một giò rồi.