kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

dungdv1983

Thành viên mới
Áp suất chúng ta và cây lan đang sống là 1atp(1 apmotphe = 760 cmHg(centimet thủy ngân).Trong tự nhiên các ion N,P,K nó phân tán đồng đều và cân đối giúp cho cây lan hấp thu phụ thuộc vào độ ẩm môi trường(nếu có đầy đủ)
Hình như là 1atp = 760mmHg hay sao ấy ;;)

muaxuanxanh

Thành viên
Bác Cù ơi sao em trồng lại 2 cây cat cứ ra mầm là bị thối, cây trước ra cùng một lúc 5 mầm nhưng 5 mầm cứ lú được gần 1cm là nó thối. cây mới đây cũng vậy. Em trồng bằng than nhỏ + dớn mềm. ngày tưới nước 2 lần. Tuần tưới B1 1 lần. Vị trí em trồng là ban công, cũng khá thoáng.
Hi hi, mình đoán mò là cây của bạn bị dư nước, đó là đoán mò căn cứ vào giá thể và cách tưới nước của bạn thôi. Đúng như bác Cù nói phải thấy ảnh thì mới đoán được phần nào. Nhân đây bác Cù cho em hỏi chút: em có 1 chậu cat đợt này có 1 giả hành không ra lá không ra lưỡi mèo mà ra hoa trực tiếp luôn. Bác Cù cho em hỏi trường hợp như thế này có thường sảy ra không ạ?

culanluasg

Super Moderator
trường hợp của bạn muaxuanxanh cũng thường hay xảy ra nhất là cới cây Vua Đài Loan và những cây nở hoa nghịch mùa ,bị nở ép
- còn tường hợp trên của bạn lannha là có thể như bạn muaxuanxanh nói ,tưới dư nước chăng ???

lacungduy

Thành viên
lan em vừa thay chậu được gần 1 tháng, tưới B1 + Antonik 1tuan/ lần. mọi người xem giúp em cây này nó đang ra rễ thế này có ổn không? mình có thể tưới phân NPK được chưa? mong mọi người góp ý.
đây là 1 số hình ảnh về cây.

culanluasg

Super Moderator
chờ cho các đầu rễ xanh chui hết xuống giá thể đi bạn,mai mốt nếu bạn trồng mới nên đặt khoảng 1/3 chậu,đặt ngoài rìa như thế sau này em nó phát triển ra đi không theo ý muốn

lacungduy

Thành viên
chờ cho các đầu rễ xanh chui hết xuống giá thể đi bạn,mai mốt nếu bạn trồng mới nên đặt khoảng 1/3 chậu,đặt ngoài rìa như thế sau này em nó phát triển ra đi không theo ý muốn
Anh cho em hỏi cây của em thấy giả hành nó có nếp nhăn, có phải la do thiếu nước không, lúc em mua về nó đã như vậy rồi. có cách nào khắc phục không anh.
với lại cho em hỏi tiếp, nếu trồng như vậy thì khoảng mấy tháng nữa cây cho hoa hả anh Cù.
Thks anh.

tranthanhkg

Thành viên
Anh cho em hỏi cây của em thấy giả hành nó có nếp nhăn, có phải la do thiếu nước không, lúc em mua về nó đã như vậy rồi. có cách nào khắc phục không anh.
với lại cho em hỏi tiếp, nếu trồng như vậy thì khoảng mấy tháng nữa cây cho hoa hả anh Cù.
Thks anh.
câu trên thì được
câu dưới Bác hỏi thế này thì Bác Sĩ cũng đành bó tay ..

lacungduy

Thành viên
câu trên thì được
câu dưới Bác hỏi thế này thì Bác Sĩ cũng đành bó tay ..
Thế nó thiếu nước thật ah ^:)^. thế về tưới đậm vô vậy, 1 ngày em tưới 2 cử , sáng 7h và chiều 7h ( do đi làm ). như thế ổn không.

muaxuanxanh

Thành viên
Cây mới trồng mà bạn tưới nhiều nước là toi luôn đó. Bây giờ bạn tìm cách tăng độ ẩm cho nó (ẩm môi trường không khí quanh cây lan bạn nhé) tránh để cây chỗ có nhiều gió quá tránh nắng mạnh và mưa xối vào. Cây của bạn đang có rễ mới rồi nếu chăm sóc tốt cây sẽ nhanh phục hồi thôi.

dothanhphong88

Thành viên mới
Anh Thuận, Cho mình hỏi nên dùng phân tan chậm loại gì cho cây Cattleya?
Có phân gì bỏ lun từ lúc cây phát triến đến lúc ra hoa không?
Cây catleya ở nhà trồng từ cây chiết nhánh, giả hành mập, rễ đã ra nhiều.

lacungduy

Thành viên
Anh dùng phân Chì ( phân xám ) của đài loan thử xem. thấy MẤy ACE trên diễn đàn hay dùng, tỉ lệ 14 12 14 thì phải. Nghe nói xài cũng tốt đó anh.

dothanhphong88

Thành viên mới
Anh dùng phân Chì ( phân xám ) của đài loan thử xem. thấy MẤy ACE trên diễn đàn hay dùng, tỉ lệ 14 12 14 thì phải. Nghe nói xài cũng tốt đó anh.
Phân này dùng cho cây từ nhỏ đến lớn hay dùng để kích ra hoa vậy anh?

muaxuanxanh

Thành viên
Phân chì không có tác dụng kích hoa nhưng nó có thể giúp cây phát triển ổn định và do đó đủ sức ra hoa đó bạn. Nếu không có thời gian hay lười bón thì có thể chỉ cần dùng riêng phân chì này cũng hoàn toàn có thể có hoa để ngắm rồi.

culanluasg

Super Moderator
đây là bài của anh Dũng thủ đức,anh chỉ có nghề lan kiếm sống nên chi tiết hóa chơi lan,còn chúng ta nếu theo trên coi như xong ,khỏi mần ăn,thật ra mình cũng từng có lên vườn ảnh rồi ,cũng bình thường như các anh em chơi cattleya có vườn rộng vậy thôi

melancholy

Thành viên
đây là bài của anh Dũng thủ đức,anh chỉ có nghề lan kiếm sống nên chi tiết hóa chơi lan,còn chúng ta nếu theo trên coi như xong ,khỏi mần ăn,thật ra mình cũng từng có lên vườn ảnh rồi ,cũng bình thường như các anh em chơi cattleya có vườn rộng vậy thôi
Cám ơn anh Cù :). Thật ra em chỉ dự định áp dụng giai đoạn 1 xử lý cây sau khi tách chiết thôi, còn khi lan đã ra rễ, cứ dùng phân chì và phân hữu cơ tan chậm bón gốc cho đỡ mất thời gian.

caothanhbinh2012

Thành viên mới
Các anh cho em hỏi,
Em trồng Catleya khoảng 2 tháng nay, thân tóp lại, lá vẫn xanh mà cây chưa ra rễ. Không biết tại sao nhờ các anh giúp đỡ.
Chân thành cảm ơn:emoticon-clapping: